ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาสตารท์รถเข้าเกียร์ P กำพวงมาลัยแล้วรู้สึกว่าพวงมาลัยสั่นเบาๆเป็นปกติไหม  (อ่าน 1791 ครั้ง)

ออฟไลน์ atirad82

• Newbie
  • *
เวลาสตารท์รถเข้าเกียร์ P กำพวงมาลัยแล้วรู้สึกว่าพวงมาลัยสั่นเบาๆเป็นปกติไหม

แล้วเวลาวิ่งก็จะสั่นแบบเดียวกันแต่สั่นเยอะกว่าเดิมขับนานๆแล้วมือชานิดๆถ้ากำตลอด

ใครเคยเป็นบ้างครับ

พวงมาลัยมันสั่นจากเครื่องหรือสั่นจากล้อหรอครับ

ปล. ใช้รถ BM ดีเซลรถยังใหม่

ปล2.เปลี่ยนยางมาใหม่แล้วไม่ใช่ runflat แต่ล้อซื้อมือ2มา ขอบ19นิ้ว

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ปกติครับ เครื่องดีเซลสั่นกว่าเบนซินปกติ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
จอดเฉยๆยังสั่น อาจเป็นที่ยางแท่นเครื่องด้วยครับ
แต่ถ้าวิ่งแล้วสั่นด้วย อาจเป็นที่เพลาขับ ลองเซคดูครับ

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
พวงมาลัยสั่นนิดๆแบบเบาๆ บ้างก็เป็นปกตินะ
แต่ถ้ามากไปจนเริ่มชาอาจจะไม่ปกติแล้วหละ ปัญหาไม่น่าจะเกิดจากยางหรือลูกหมากเพราะรถยังใหม่
ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์น่ายังแน่น คิดว่าน่าจะเกิดกับระบบพวงมาลัยมากกว่า
เข้าใจว่ารถ จขกท.เป็นโฉมปัจจุบัน ตัว 3 ซีรี่ย์เป็นไฮโดรลิก+ไฟฟ้า, 5 ซีรี่ย์เป็นไฟฟ้า (ไม่แน่ใจถ้าผิดขออภัย)
คิดว่าน่าจะมอเตอร์ EPS เริ่มจะเสื่อมริเปล่า จะลองให้ถอดปลั๊กดูว่าหายสั่นไหมก็เกรงใจ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่
ลองแวะไปถามช่างศูนย์ก่อนดีกว่าครับ ^^!

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
รถผมไม่เห็นจะสั่น ทั้งเบนซินและดีเซล