ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่แต่จอดมานาน จะมีปัญหามั้ยครับ  (อ่าน 3175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Golf SeaSun

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ขอความรู้หน่อยครับ

เมื่อปีที่แล้วผมเล็ง BMW GT520d ไว้ เป็นระบบไฟฟ้าทั้งคัน Full option แต่ตอนนั้นงบประมาณยังไม่อำนวย จึงเก็บความต้องการไว้ก่อน
แต่พอผ่านมาปีกว่าแล้ว ผมพอมีความสามารถในการซื้อแล้ว กลับไปที่เดิม ยังเห็นคันเดิมอยู่ และเค้าก็ลดราคาลงมาจากเดิม 3 แสนกว่าๆ
จึงอยากขอความรู้หน่อยครับ
รถถึงแม้ว่าจะใหม่ ก็จริง แต่เห็นร้าน เค้าเก็บมานาน มันจะมีปัญหาอะไรกับระบบต่างๆ มั้ย หรือร้านเค้ามีวิธีการดูแลอยู่แล้ว เพราะเงินที่หายไป 3 แสนกว่าๆ ก็มากอยู่นะครับ
หรือว่าผมควรตัดใจ เอารถสั่งใหม่ แต่จ่ายแพงขึ้นดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: รถใหม่แต่จอดมานาน จะมีปัญหามั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 14:45:33 »
ถ้าเก็บไว้ในร่มไม่โดนแดดน่าจะมีปัญหาอย่างเดียวคือโครงสร้างยางเสื่อมสภาพจากการกดทับที่เดิมเป็นเวลานานนะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ sukhontha

Re: รถใหม่แต่จอดมานาน จะมีปัญหามั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 17:40:14 »
ตามข้างบนครับ ไม่น่ามีปัญหา  ตอนผมซื้อ 93  ก็เล็งไว้เป็นปี  รอให้เขาลดราคา...รวมเวลาจากที่เห็น  ปีเศษ  ที่จอดอยู่  ได้มาจับเปลี่ยนยาง  ก็วิ่งพอได้  พอรันอินสักพันโล  เข้าที่แล้วครับ...ตอนนี้คันนี้ใช้ไปเฉียดสี่หมื่นโล  ก็ยังสภาพดี  มีเปลี่ยนอุปกรณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ ตามอายุขัยและความอยากเท่านั้น

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 22:16:24 »

รถยนต์ ไม่ใช่ขนมปังที่ต้องใหม่ตลอดเวลา

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 09:32:32 »
ตอนผมซื้อ Benz ตัว C200 รถผมก็จอดมาประมาณ 6 เดือนนะครับ แต่เก็บในร่มตลอด

ใช้งานมาจนถึงทุกวันนี้ก็ 2 ปีครึ่งแล้ว ก็ยังโอเคนะครับ มีเคลมเกียร์ไปตอน 27,000 กิโลเมตรครั้งเดียวเอง

ส่วน Accord ผมพึ่งซื้อเมื่อเดือนเมษายน แต่เป็นรถค้างสต๊อกมาจากล็อตแรกตอนช่วงเดือนเมษายน 2556 เลยครับ

ใช้งานมาตอนนี้ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ต้องมานั่งขัดขอบโครเมี่ยม ขัดไฟเอง เพราะศูนย์เก็บรถห่วยมากกกกก

ตอนแรกนึกว่าตอนจับเปลี่ยนไฟหน้าซะแล้ว แต่ตอนนี้ที่กันชนก็ยังเป็นคราบขัดก็ไม่ออกครับ คงต้องรอทำสีทีเดียวเลย

โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าจะซื้อรถระดับ 3 ล้านบาทขึ้นไปและเป็น 5Series ซื้อรถใหม่อย่าซื้อค้างสต๊อกเลยครับ

ตอนผมใช้ s5 ถ้าใช้ทุกวันมันไม่เสีย วิ่งไกลก็ไม่เคยทำให้ลำบากใจ แต่พอจอดสักอาทิตย์เท่านั้นละ ปัญหาจะเริ่มมา

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 11:58:08 »
ยาง ต่างๆ ตามขอบ ประตูกับ ยางล้อก็เก่าปี ตาม เวลา ที่รถโดน จอดไว้หนิครับ
ไม่รู้ส่งผลอะไรไหม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 13:25:58 »
ถ้าจอดใน0มีแอร์ มีหลังคาไม่เท่าไหร่ครับ
ถ้าจอดตากแดดตลอด ไม่น่าเอา

ออฟไลน์ Golf SeaSun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 11:24:35 »
ขอบคุณครับทุกความคิดเห็น
รถจอดในห้องแอร์ครับ
ถ้างั้นผมเอาส่วนต่างไปเปลี่ยนยางใหม่ก็ยังคุ้ม งั้นผมไปกดราคาลงอีก นิด อิอิ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 12:19:55 »
ขอบคุณครับทุกความคิดเห็น
รถจอดในห้องแอร์ครับ
ถ้างั้นผมเอาส่วนต่างไปเปลี่ยนยางใหม่ก็ยังคุ้ม งั้นผมไปกดราคาลงอีก นิด อิอิ
ขอบคุณครับ

ผมว่าคุ้มนะ ขับไปสักพักก่อนก็ได้ครับ ค่อยเปลี่ยน
ลองต่อรองดูอีกที