ผู้เขียน หัวข้อ: // หลุดต่อเนื่อง ! Catalog บางส่วน All new Mitsubishi PajeroSport 2015 //  (อ่าน 51830 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
Re: // หลุดต่อเนื่อง ! Catalog บางส่วน All new Mitsubishi PajeroSport 2015 //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 21:30:47 »
Perfect Safety
ระบบเตือนการชนด้านหน้า พร้อมชะลอความเร็ว : เฉพาะรุ่น GT-Premium , GT
ระบบตัดกำลังเครื่องยนต์ชั่วคราว :  เฉพาะรุ่น GT-Premium
กล้องมองภาพรอบคัน :  เฉพาะรุ่น GT-Premium
ระบบเตือนจุดอับสายตา :  เฉพาะรุ่น GT-Premium

เกรงว่ารุ่นอื่นจะไม่เหลือออพชั่นนะสิครับ นอกจากรุ่นTop

ออฟไลน์ pee1818

Re: // หลุดต่อเนื่อง ! Catalog บางส่วน All new Mitsubishi PajeroSport 2015 //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 21:44:35 »
เห็นออฟชั่นกับราคาแล้ว ผมนี้นั้งคิดเลยพี่จูนกำไรคันละเท่าไร  ;D

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 22:18:33 »
ทำไมบางมุมซุ้มล้อด้านหลังดูโป่งๆไม่สวยเลย บางรูปก็ไม่เป็น

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 22:21:12 »
ต่อให้ออพชั่นดีแค่ใหน ใส่มาเยอะแค่ใหน ถ้าการตลาดยังเป็นรอง วางแผนการตลาดแบบเดิมๆ ยังใงก็ไม่ได้กินฟอร์จูนเนอร์แน่ๆ ฟอร์จูนเนอร์รุ่นเดิมยังลากขายมาได้ตั้งนาน แถมยังครองเจ้าตลาดมาได้ตลอด สิ่งที่มิตซูต้องเร่งแก้ไขคือเรื่องของbrand loyaltyที่ยังสู้โตโยต้าไม่ได้ ชีวิตจริงมีหลายคนที่ไม่ได้เล่นเฟสบุ๊ค ไม่ได้ติดตามข่าวโซเชียล เจอแค่ไปใหนมาใหนก็เจอศูนย์บริการโตโยต้า ไปใหนมาใหนก็เห็นรถโตโยต้า แล้วก็คิดว่ายี่ห้อนี่แหละคือสุดยอดสรรพสิ่งทั้งปวง ไม่ต้องดูออฟชั่นที่ได้มา ไม่เปรียบเทียบยี่ห้ออื่น แค่เพราะมันคือโตโยต้า มันก็ได้ใจแล้ว ซึ่งค่ายรองบ้านเราการจะสู้ได้ สิ่งที่ทำได้ง่ายที่สุดคืออัดออฟชั่นและปรับราคาสู้

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 22:44:05 »
รถสวยเจอกัน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 22:47:25 »
ภายนอกสวยดูดี ภายในก็โอเค ราคาก็ใช้ได้ ผมว่าน่าจะขายดีแน่ๆ

แต่ขอตั้งคำถามต่ออีกหน่อย ถ้าซื้อใช้ยาวๆมันจะคุ้มมั้ยเพราะนึกถึงตัวที่ขายปัจจุบัน

แค่ซื้อมาใช้ไปนานพอเป็นมือสองราคาล่วงลงน่าใจหายมากๆ มากกว่าฟอร์จูนเนอร์เยอะ

คิดว่าโฉมใหม่ของทั้งฟอร์จูนเนอร์ กับ ปาเจโร่ จะเป็นแบบที่ผ่านมามั้ย

ออฟไลน์ azx001

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 02:30:59 »
บ้านผมก็อยู่ในเมือง มีเนต fiber  มี4g ครบหมด ที่บ้านมีทั้ง toytoa isuzu ที่ซื้อก็ศีกษามาอย่างดี ไม่ได้โง่นะ แต่ที่ซื้อ เพราะ คุณภาพ ศูนย์ แบรนด์  ถ้าคนซื้อ toyota ดูในเนต ยอดขายคงไม่ได้ อันดับถึง ลองโลกหรอก ญี่ปุ่น เนตเร็ว กว่า ไทยไม่รู้กี่เท่า toyota ก็อันดับ 1  aus ก็อันดับ 1 usa อันดับสอง 2  ถามหน่อย คนประเทศพวกนี้เค้าคงไม่โง่กันหรอกนะ
ต๊าย ตาย แล้วแบบนี้ อิจูน จะเอาไรไปสู้กับน้องปลา ได้ละเนี้ย

ออฟโหดมาก ราคาดีมาก

ว่ากันตรงๆ นะ อย่าด่าผมละกัน

ลูกค้าโต ส่วนมากที่ไม่ได้ใช้เน็ต บอกว่าเอาโตต้า คือตรงไปซื้อ ไม่ได้ลองขับ หรือหาข้อมูลยี่ห้ออื่นเลย จนกว่าจะมีเพื่อนขับคันอื่น แล้วบอกปากต่อปากว่ายี่ห้ออื่นมีดียังไง ถึงจะเริ่มสนใจยี่ห้ออื่นบ้าง เป็นพวกแบบปิดใจ ส่วนมาก

โตตลาดหลัก ไม่ใช่คนใช้เน็ตแบบเราๆ จำไว้เลย

เท่าที่ผมเจอมาเป็นตามนี้จริงๆครับ อย่างมากก็เอามาเทียบกับอีซุซุ ล่าสุดได้ยินเค้าคุยกันว่าฟอร์จูนเนอร์ใหม่แพงกว่า Mu-X เยอะเหมือนกันแต่ดูดีกว่าน่าซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2015, 02:37:07 โดย azx001 »

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 05:23:35 »
ไม่มีใครโง่หรอก ก่อนซือก็ต้องทำการบ้านมาก่อนทั้งนั้น 
พออินเทอรเนตเข้าถึง เปิดดูSpec ตปท ก็ถึงบางอ้อครับว่า บางอย่างหายไปได้น่าอย่างน่าสงสัยเหมือนเล่นเกมส์จับผิด อารมเดียวกันครับ

ปัญหามันอยู่ที่ว่า Toyota ที่ขายในบ้านเรา ออฟชั่นมันโล้นไปไง ครับ เลยดูไม่ค่อยคุ้มราคา
ส่วนตปท  ขายดีเพราะรถToyota ที่ ตปท จัดเต็มสุดๆเหมือนกัน คนเขาถึงซื้อไง  ครับเทียบกันๆแล้ว ก็คุ้มราคาที่จ่ายไปครับ

ว่ากันไปตามเนี้อผ้าครับ ไม่ได้ อคติครับ เพราะบ้านผมก้ใช้ Toyota ครับ

บ้านผมก็อยู่ในเมือง มีเนต fiber  มี4g ครบหมด ที่บ้านมีทั้ง toytoa isuzu ที่ซื้อก็ศีกษามาอย่างดี ไม่ได้โง่นะ แต่ที่ซื้อ เพราะ คุณภาพ ศูนย์ แบรนด์  ถ้าคนซื้อ toyota ดูในเนต ยอดขายคงไม่ได้ อันดับถึง ลองโลกหรอก ญี่ปุ่น เนตเร็ว กว่า ไทยไม่รู้กี่เท่า toyota ก็อันดับ 1  aus ก็อันดับ 1 usa อันดับสอง 2  ถามหน่อย คนประเทศพวกนี้เค้าคงไม่โง่กันหรอกนะ
ต๊าย ตาย แล้วแบบนี้ อิจูน จะเอาไรไปสู้กับน้องปลา ได้ละเนี้ย

ออฟโหดมาก ราคาดีมาก

ว่ากันตรงๆ นะ อย่าด่าผมละกัน

ลูกค้าโต ส่วนมากที่ไม่ได้ใช้เน็ต บอกว่าเอาโตต้า คือตรงไปซื้อ ไม่ได้ลองขับ หรือหาข้อมูลยี่ห้ออื่นเลย จนกว่าจะมีเพื่อนขับคันอื่น แล้วบอกปากต่อปากว่ายี่ห้ออื่นมีดียังไง ถึงจะเริ่มสนใจยี่ห้ออื่นบ้าง เป็นพวกแบบปิดใจ ส่วนมาก

โตตลาดหลัก ไม่ใช่คนใช้เน็ตแบบเราๆ จำไว้เลย

เท่าที่ผมเจอมาเป็นตามนี้จริงๆครับ อย่างมากก็เอามาเทียบกับอีซุซุ ล่าสุดได้ยินเค้าคุยกันว่าฟอร์จูนเนอร์ใหม่แพงกว่า Mu-X เยอะเหมือนกันแต่ดูดีกว่าน่าซื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2015, 05:29:24 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ Mr.POM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 05:48:47 »
คลิปทางการ ครับ   ..... 

เห็น features + ระบบ support  เทียบกับราคาออกตัว ไม่ถึง ล้านสี .... จ้าวตลาด กับ Everest มีสะอึกกันบ้างหล่ะครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 07:26:02 »
4wd มีโหมด 2H, 4H, 4HLc, 4LLc

อยากสอบถามว่า โหมด 4H แตกต่างจาก 4wd all time ของ EV ไหมครับ

เดี่ยวพรุ่งนี้คงแวะไปดูตัวจริงที่บางนา

ขอบคุณครับ

ต่างครับ ถึงจะเป็น Fulltime AWD ทั้งคู่ แต่ในโหมดปกติของ PJRS จะล๊อกอัตราส่วนการส่งกำลังไปยังล้อคู่หน้า
ของ Everest ในโหมด normal จะมีการปรับการส่งกำลังไปยังล้อคู่หน้าตามสถานการณ์และความจำเป็น realtime on demand บนพื้นฐาน Fulltime AWD อีกชั้นหนึ่ง

4H ในระบบ super select II ของมิตซู ไม่ได้ล๊อกอัตราส่วนหน้าหลัง  แต่จะแบ่งกำลังหน้า-หลัง 33:67
โดยในระบบจะมี VCU และ center diff อีกตัว ในการแบ่งแรงหน้าหลังตาม สภาวะและเงื่อนไขของสภาพพื้นผิวอีกที 

ถ้าพูดให้ง่าย  มันก็คือ full time นั่นแหละครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ น่าสนใจขึ้นมาในบันดล

จริงๆ จะบอกว่าต่างกันมันก้ต่างครับ คืองี้
EV นั้นใช้ คลัชแห้ง ในการจับการส่งกำลังไปยังล้อหน้า ใน mode : road
ปรับตั้งอัตราส่วนเมื่อวิ่งทางตรงและไม่มีการ slip ที่ 10:90 หน้า : หลัง
ส่วน PJS นั้นใช้คลัชเปียก viscous coupling unit
ปรับตั้งอัตราส่วนที่ 50:50 ครับ

แต่ๆๆ ทั้งสองคันเหมือนกันที่ เมื่อ slip หรือลื่นไถล จะปรับการส่งกำลังตามที่แต่ล้อ "คู่หน้า" และ "คู่หลัง" ควรจะได้ ทันที
โดยการปรับตำแหน่ง คลัช ทั้งสองแบบครับ

โดยทฤษฏีแล้ว ต้องบอกว่า พอกันครับ (สำหรับ mode นี้) การเกาะถนน ต้องมาดูกันที่ ช่วงล่าง และ ยางแล้วครับ
(ซึ่งผมคิดว่า EV คงจะได้เปรียบจาก ล้อ 20" น่าจะมียางพวกที่ลง Cayenne มาให้เลือกใช้ได้ แต่คงแพงมาก)

ขอแก้ไขข้อมูลนิดนึงครับ  ในโหมด 4H ของ PJS ตอนนี้อัตราส่วนปกติระหว่างหน้าหลังอยูที่ 40:60 ตามข้อมูลของบริษัทที่ปล่อยออกมาครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 07:41:24 »
ที่จริงพวงมาลัยทรงเดิมมันก็สวยนะครับ แค่ออกแบบปุ่มใหม่ให้ดูดีกว่าเดิม

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 07:44:22 »
คนไม่ชอบโตโยต้าเยอะจริงๆ ซึ่งรวมทั้งผมด้วยมั้ง เพราะถ้าเทียบกับในสิ่งที่จับต้องได้แล้ว toyota ชนะคนอื่นอย่างเดียว คือราคา ที่จายแพงกว่ายี่ห้ออื่น  ;D

รถแต่ละรุ่นออกมามีแต่คนในเน็ทบอกว่า ขายไม่ออกแน่ เช่น
- yaris แพงโคตร จะเอาไรไปสู้ eco car คันอื่นๆ
- vios option น้อยแบบนี้ โดน city ฆ่าตายแน่
- Altis เจอ ford focus ฆ่าแน่ๆ option ทะลักขนาดนั้น, จะเอาไรไปสู้ mazda 3 สวยกว่าตั้งเยอะ
- Fortuner (ตัวเก่า) ขายแพง option น้อย โดนปาปอดฆ่าแน่
- vigo รถห่วยขับตกถนน เจอ ford ranger แซงแน่, navara ตัวใหม่หน้าตาดูดี option โอเคกว่าตั้งเยอะ
- camry minor change ก็เหอะ สู้ accord ไม่ได้หรอก (ตอนเทียน่าเปิดตัวใหม่ๆ) แล้ว camry จะมีที่ยืนไหมเนี่ย option ขนาดนี้
แล้วดูยอดขายแต่ละรุ่นละกัน (ซึ่งไม่รู้คือยอดจริงไหม ;D)
ผมก็ไม่รู้นะว่าคนส่วนใหญ่ในประเทศซื้อรถไม่ได้หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ทหรือปล่าวเลยไปจบที่ toyota
แต่อย่างนึงที่ผมสังเกตุเห็นคือ toyota ให้สิ่งในยี่ห้ออื่นให้ไม่ได้ เช่น defect น้อย และการใช้งานที่คงทนจนขายโดยซ่อมสักกะนิสนึง เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว

บางทีคุณไปร้านอาหารเมนูแปลกๆ เลิศๆ มากๆ จนคุณเลือกไม่ถูก สุดท้ายคุณก็ขอกินกระเพาะไข่ดาวที่คุณคุ้นเคยและมั่นใจได้ว่ามันอร่อยชัว

ปล ไม่เกี่ยวกับปาปอดเลย ขออภัย

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 07:47:32 »
ถ้าราคารุ่น GT Premium เท่านี้จริงและออพชั่นดีๆที่โฆษณาไปกองอยู่รุ่นเดียวผมก็ยังรู้สึกว่าคุ้มค่าอยู่ดีครับ เมื่อเทียบกับคู่แข่ง

ส่วนรุ่นที่ไม่ค่อยคุ้มอาจจะกลายรุ่นเริ่มต้นและรุ่นกลางแทนเมื่อเทียบส่วนต่างราคากันใน 3 รุ่นย่อย แต่ยังไงคงต้องรอดูอีกทีว่าอีกสองรุ่นที่เหลือจะได้อะไรบ้างค่อยตัดสินกันอีกที

ออฟไลน์ azx001

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 15:57:26 »
อยากรู้ Staples บ้านใช้รถอะไร