ผู้เขียน หัวข้อ: PPV เจนล่าสุดของทุกยี่ห้อ ระบบไฟฟ้าจะจุกจิกมั้ยครับ  (อ่าน 4091 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
PPV พวก Fortuner Everest Pajero Sport มีระบบความปลอดภัยใส่เข้ามาให้เยอะแยะมากมาย แบบนี้ sensor คงเยอะน่าดู กล่องควบคุมก็คงมีหลายกล่องอยู่ ระยะยาวคงซ่อมแพง และที่สำคัญ อะไหล่เชียงกงหมดสิทธิ์ อะไหล่มือสองก็ต้องเอาจากในประเทศ

พี่ๆเพื่อนๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
มันลามไปหมดครับ รถสมัยนี้ระบบไฟฟ้า

มีแต่เราต้องปรับตวเข้าหามัน
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เทคโนโลยี อนาคต มุ่งไปทาง อีเล็กทรอนิค หมดละครับ ไม่ได้ใช้วันนี้ก็ได้ใช้วันหน้า มีก่อนใช้ก่อนก็ไม่ตกยุค ถ้าวิตกกังวลเกินไป คงได้ใช้รถที่ย่ำอยู่กับที่ ไม่มีการพัฒนาสักที

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
จุกจิกกว่าแน่นอนครับ แลกกับความปลอดภัย ประหยัด และรักษ์สิ่งแวดล้อมมากขึ้นครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Eddy5659

คล้ายๆเราใช้มือถือ nokia สมัยก่อน และมี iPhone เปิดขายนั่นแหละครับ
กลัวมันจะพังง่าย จะได้ใช้เหรอฟังชั่นโน่นนี่นั้น จริงๆเทคโนโลยีที่ใส่มารถบ้านเรามันก็ไม่ได้ทันสมัยนะครับ
ล้ากว่าประเทศที่รถประกอบไทยส่งออกขายอีกหลายขุม
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Auto

ไม่ทราบคุณ จขกท กลัวอะไรเกินไปหรือเปล่าครับ     คุณกลัวจุกจิกซ่อมแพงผมว่าไปกลัวรถยุโรป BM Benz  ดีกว่ามั๊ย  ขับลุยน้ำท่วมในกทม.อาจซ่อมไม่จบได้  แต่นี้มันรถญี่ปุ่นอย่าง PPV  พวกนี้ขึ้นชื่อในเรื่องการลุย ทนทานแข็งแรง  ถึงเป็นไฟฟ้าซ่อมแพงจริงแต่มันไม่ได้จุกจิกแบบรถยุโรปแน่นอน  แค่แพงขึ้นตามราคาอะไหล่ที่บวกกำไรมากขึ้นหรือมีจุดให้ซ่อมมากขึ้นเท่านั้นเอง     

ตอนผมเอารถไปลุยออฟโรดมีแต่คนบอกว่ากลัวระบบไฟฟ้า   และคนบอกกลัวว่าเป็นเครื่องเบนซินลุยน้ำไม่ได้  คือคนตอบนี้ส่วนใหญ่แทบไม่ได้มีความรุ้อะไรกันเลยจริง ๆ  แต่อยากแสดงความเห็นกันในเนต     และยังไม่มีความเข้าใจในรถแบบนี้อย่างแท้จริง

รถคันนี้เป็นเครื่องเบนซิน  ระบบไฟฟ้าเยอะกว่าดีเซล ก็ไม่มีอะไรจุกจิกที่ต้องซ่อมเลย   ตอนที่วิ่งไปนี้ผมวิ่งแทบทั้งคืน  ไปจอดนอนรอเติมเชื้อเพลิงที่ทองผาภูมิตอนก่อนปั๊มเปิด จากนั้นวิ่งไม่ได้หยุดอีกทั้งวัน 1 วันเต็ม ๆ     เพื่อเข้าไปในป่าด่านป่าไม้จะแก   ใช้คนขับ สองคนเปลี่ยนกันขับตลอด รถไหวแต่คนไม่ไหว
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?id=3445
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2015, 17:25:32 โดย Auto »

ออฟไลน์ AkE

อย่าไปหาเรื่องทำอะไรกะมันคับ ถ้าคิดจะทำก้ต้องรับได้ แต่ถ้าขับเดิมๆล่ะก้ดูแลดีไม่พังง่ายๆหรอคับ เลย 8 ปีค่อยว่ากัน จะใช้ถึงป่าวไม่รุ้

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
ต้องเข้าใจก่อนว่า รถบ้านไม่ได้ผลิตมาให้ลุยน้ำได้นาน ไม่ว่าจะ ppv หรือ suv - ฉนั่นมันมี % ที่จะมีน้ำรั่วเข้าไปกวนระบบไฟฟ้าแน่นอน

ปัจจัยมีหลายอย่าง การวาง layout wiring harness , connector , อื่นๆ อย่าลืมว่า งานสายไฟรถ เป็นงานประกอบมือ ตั้งแต่หัว connector , ตัวสาย ต่อสาย ฉนั่นจะให้ไว้ใจว่า รถทุกคนจะต้องกันน้ำได้นั่นไม่ใช่เลย ถ้าลุยน้ำนานๆเยอะๆหน่อย ก็ช็อตได้เหมือนกันหมด

ถามว่าระบบไฟฟ้าเยอะจุกจิกไหม ผมตอบว่าไม่ แต่ถามว่า จะมีเรื่องให้เสียเงินเพิ่มขึ้นไมห ผมบอกว่าใช่ หมดประกัน 3 ปีก็เตรียมเปลียนแต่ละชิ้นกันได้ถ้าเจอน้ำเจออะไรเข้า เพราะซิลยางมันก็เสื่อมเป็นตามสภาพ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันไม่ได้พังง่ายๆหรอกครับ ไม่ต้องกังวลมากจนเกินไป

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Fortuner Pajerosport คงไม่มีอะไร ครับ มันไม่ซับซ้อนมาก
Everest ถ้าใช้พื้นฐานเรนเจอร์คงห่วงแค่กล่องไฟแสงสว่างกับกล่องเครื่องเปลี่ยนไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าลองมองว่ารถแทบทุกรุ่นทุกคันมีระบบไฟ้า เซ็นเซอร์มาเกี่ยวข้องเอะขึ้นมาก จำนวนรถที่ใช้ระบบพวกนี้ย่อมมีมากตาม อะไหล่ก็มากตาม
การซ่อมก็จะค่อยๆแพร่หลายตามเองครับ สมัยเครื่องหัวฉีด เกียร์ออโต้มาใหม่ๆก็ได้ยินคนกลัวแบนี้แหละ แต่เอาเข้าๆทุกรุ่นทุกคันก็ใช้หมด
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Darkart

ไม่จุกจิกขนาดนั้น ต้องศึกษา วิธีการดูแลรักษา และการป้องกันของระบบต่างๆในตัวรถดีกว่า ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

คล้ายๆเราใช้มือถือ nokia สมัยก่อน และมี iPhone เปิดขายนั่นแหละครับ
กลัวมันจะพังง่าย จะได้ใช้เหรอฟังชั่นโน่นนี่นั้น จริงๆเทคโนโลยีที่ใส่มารถบ้านเรามันก็ไม่ได้ทันสมัยนะครับ
ล้ากว่าประเทศที่รถประกอบไทยส่งออกขายอีกหลายขุม

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
ส่วนใหญ่ที่พังเพราะไปเล่นซนกับมันหรือเปลี่ยนอุปกรณ์บางอย่างที่ไม่ตรงกับสเปกเดิมของรถกันทั้งนั้นแหละครับ
ยกตัวอย่างเช่น ระบบไฟหน้าเป็นต้น

ออฟไลน์ Volta

ก็คงต้องเสี่ยงดวงเอาครับ ของพวกนี้มันไม่แน่นอนอยู่แล้ว
ผมเคยเจอ Fiesta กล่อง voice control เสีย คือขับอยู่ดีๆ จะใช้ voice control ไม่ได้ซะงั้น
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ hutzero

จากประสบการณ์จริง ของ FORD น่ากังวลกว่าเพื่อนหน่อย   เคยวิ่งบนมอเตอร์เวย์แล้วเกิดอาการ Slowdown กระทันหัน  รถที่ตามมาหักหลบไปเฉี่ยวชนคันอื่น  โชคดีที่ไมีมีใครเสียชีวิต

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอเทคโนเก่าไว้อย่างนึงในรถ ppv ก็คือ เกียร์ mt อย่าเอาออกหมดทุกเจ้าน่ะครัช