ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งรถโดยต้องมีการเจาะที่ตัวรถ คุ้มมั้ยครับที่จะทำ  (อ่าน 4657 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ใช้ jazz gk อยู่ครับ อยากจะเปลี่ยนโคมทับทิมแดงๆ ให้เป็นโคมไฟท้ายด้วย ถามร้านแล้วเค้าบอกว่าต้องเจาะเพื่อเก็บสายไฟ

ใจนึงก็อยากทำเพราะตรงนั้นมันเป็นโคมหลอกๆ ไม่สวยเอาซะเลย เห็นเค้าเปลี่ยนกันแล้วดูสวยมาก ใจนึงก็กลัวเสียรถเพราะต้องเจาะ เอายังไงดีครับ คิดไม่ตกจริงๆ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
อยู่ที่ตัวเราละครับ

แต่ส่วนตัวผมไม่เจาะ เพราะไม่รู้ว่าเจาะแล้วเค้าเก็บงานเราดีไหม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้ายังคิดไม่ตกก็อย่าเพิ่งทำครับ รอดูคนอื่นๆเค้าติดไปก่อนว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า ร้านที่ทำดีรึเปล่า คิดตกแล้วค่อยจัดถ้ายังจะทำอยู่  พอถึงเวลานั้นอาจมีร้านที่เค้าทำแบบไม่ต้องเจาะก็ได้รึแบบอื่นสวยกว่าก็เป็นได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

รถผมแต่งทุกคัน ไม่มากก็น้อย พวกรอบคันเจาะทุกคันครับ
แคมรี่ที่ใช้อยู่ก็เจาะ ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเสียรถตรงไหนนะครับ เพราะที่เจาะยึดไม่ใช่ส่วนที่มองเห็น แต่มันแน่นหนาและเนียนดีครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากโดดเด่นก็ต้องทนครับ

ก็ต้องดูงานติดตั้งให้ดีก็พอครับ

ผมก็เป็นคนนึงที่ไม่อยากให้เจาะ ไม่อยากให้รื้อออกมา

แต่ก็ต้องทำเพราะอยากติดกล้องมองหลังครับ

สุดท้ายก็ต้องแกะรอบสอง เพราะช่างลืมเสียบสายไฟฉุกเฉิน

ตอนล้างรถก็พบว่าไฟท้ายไม่ได้ขันน็อตล็อค (แต่ทำเอง ไม่ไปที่ร้านแล้ว)

ต้องดูให้ดีครับ แต่เสร็จแล้วก็สวยสมใจครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ RERFz

โทษครับ ขอพูดตรงๆ

พวกที่ไปติดไฟท้ายเพิ่ม ตรงทับทิมสะท้อนแสงหลัง
ผมว่านอกจากไม่สวยแล้ว โคตรจะเชยเลย ไฟท้าย 3 ดวงหลัง (รวมเบรค) เอาให้ติดปกติจะดีกว่าไหม
ตำแหน่งที่ติด มันกวนสายตาคนอื่นมากๆ

แล้ว ทับทิมสะท้อนแสงเนี้ย มันเป็น จุดสังเกต passive เวลาจอดรถ ดับรถตอนกลางคืน
ถ้าคุณถอดออก ไปติด led แทน รถคันอื่นเปิดไฟขับมา มันจะไม่สะท้อนแล้ว

แล้วขอโทษ พวกติดไฟเนี้ย ผมเห็นไฟดับไปหลายข้าง บางอันก็ดับไปสามสีดวง เหมือนฟันหลอ
สวยตรงไหน !!!

ปล. ผมไม่ซีเรียสนะ แค่เจาะตัวรถด้านนอก ไม่ได้เจาะเหล็กตัวถัง

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเอาไฟท้ายตัว hybrid jdm มาใส่ก็น่าจะดีนะครับ ตรงรุ่นไม่น่าจะต้องแปลงเยอะ เป็น tube ยาวลงมาเลยสวยดีนะครับ ที่สำคัญมาจากโรงงานไม่ค่อยรบกวนสายตารถคันหลังหรอกคับ :) :)
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าชอบก็ทำเลยครับอย่าไปคิดเยอะ

ออฟไลน์ final

พวกที่ไปติดไฟท้ายเพิ่ม ตรงทับทิมสะท้อนแสงหลัง
ผมว่านอกจากไม่สวยแล้ว โคตรจะเชยเลย ไฟท้าย 3 ดวงหลัง (รวมเบรค) เอาให้ติดปกติจะดีกว่าไหม
ตำแหน่งที่ติด มันกวนสายตาคนอื่นมากๆ

แล้ว ทับทิมสะท้อนแสงเนี้ย มันเป็น จุดสังเกต passive เวลาจอดรถ ดับรถตอนกลางคืน
ถ้าคุณถอดออก ไปติด led แทน รถคันอื่นเปิดไฟขับมา มันจะไม่สะท้อนแล้ว

แล้วขอโทษ พวกติดไฟเนี้ย ผมเห็นไฟดับไปหลายข้าง บางอันก็ดับไปสามสีดวง เหมือนฟันหลอ

ปล. ผมไม่ซีเรียสนะ แค่เจาะตัวรถด้านนอก ไม่ได้เจาะเหล็กตัวถัง

คือเท่าที่ผมทราบ ถ้าเป็นรถตัวนอก โคมตรงนั้นจะเป็นไฟท้ายด้วยครับ แต่พอมาเมืองไทยเจอจับลดต้นทุน กลายเป็นโคมเปล่าๆ ซะงั้น

ออฟไลน์ Tan Int

เจาะแค่หลังแผงทับทิมแดงๆนั่นคงไม่เป็นไรมากหรอกครับ เมื่อตอนเย็นก็เห็น Jazz GK นี่แหละเจาะใส่ไฟตรงที่ว่ามา
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
ไม่เจาะครับ  ไม่ชอบให้รถมีรูแม้ว่าใส่แล้วจะมองไม่เห็นก็ตามครับ ถ้าต้องติดก็จะเลือกแบบที่ไม่มีการเจาะ

ออฟไลน์ S6

รถจากโรงงาน ก็มีรูอยู่เต็มไปหมด แต่ก็ปิดรูนั้นไว้
ลองดูครับ

ออฟไลน์ mothsan

คือเท่าที่ผมทราบ ถ้าเป็นรถตัวนอก โคมตรงนั้นจะเป็นไฟท้ายด้วยครับ แต่พอมาเมืองไทยเจอจับลดต้นทุน กลายเป็นโคมเปล่าๆ ซะงั้น
จริงเค้าต้องมีทับทิมเพราะอะไร รู้ไหมครับ ก็เพราะว่าที่ไฟท้ายรุ่นนั้นไม่ได้ทำ ทับทิมไว้ไงครับ ทีนี้พอเราเปลี่ยนทับทิมด้านล่างเป็นไฟ เวลาจอดก็จะมือสนิท เห็นอีกที ก็ชนท้ายแล้วครับ ผมว่าเป็นทับทิมอย่างเดิมนะดีแล้วครับ ปลอดภัยต่อท้ายรถมากกว่าครับ  ขนาดมีทับทิมจอดยังโดนสิบล้อชนเลยครับ

ส่วนที่บอกเมืองนอก มีไฟ ตรงจุดนั้น ส่วนใหญ่น่าจะเป็นไฟตัดหมอกนะครับ แต่อีกข้างนึงจะต้องเป็นทับทิมเหมือนเดิม ไม่งั้นก็ต้องออกแบบให้ไฟท้ายมีทับทิมในตัว

ส่วนการแต่งรถต้องเจาะกันชน แล้วสวย มีประโยชน์ ผมทำ แต่ต้องงานเนียนๆสวยๆ อาจจะไม่ต้องที่ติดมาจากโรงงาน แต่ต้องรู้สึกว่าคนติดใส่ใจ และตั้งใจติดครับ
แต่ถ้าต้องเจาะตัวถัง ไม่ทำครับ เสี่ยงสนิม เพราะต่อให้ทากันสนิมยังไง ก็ไม่เท่าการชุบ ED จากโรงงานรถยนตร์หรอกครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ถ้าต้องเจาะตัวถังไม่เห็นด้วยคับ เพราะเดี๋ยวมีรุ่น minorออกมาแล้วต่างไปจากเดิมมาก นี่เอาคืนลำบากนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

เห็นด้วยนะครับ ทับทิมสะท้องแสงนี่ถ้าจอดในซอยที่มืดสนิดไม่มีเสาไฟเลย (และตัวรถสีเข้ม) จะช่วยให้คันที่ขับผ่านไปมาสังเกตุได้ง่ายกว่าเยอะเลย jazz ก็ให้ไฟเบรคหลังเพียงพอแล้วนี่ครับ จะไปดัดแปลงเพิ่มทำไมอีก

ออฟไลน์ 2k

เจาะรูตรงไหนครับ? ถ้าต้องทำตัวถังส่วนที่เป็นโลหะอย่าทำยกเว้นว่าคุณจะมีใครสักคนช่วยจัดการทำสีป้องกันสนิมส่วนที่โดนเจาะรูได้ แต่ถ้าเป็นการเจาะรูชิ้นส่วนพลาสติกหรือกันชนทำไปเถอะขอให้มีการอุดรูให้เรียบร้อยดันน้ำเข้าก็พอ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com