ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBMW เปลี่ยนโช๊คลม  (อ่าน 2639 ครั้ง)

ออฟไลน์ Golf SeaSun

• Newbie
  • *
ฺBMW เปลี่ยนโช๊คลม
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 11:41:54 »
ผมใช้ BMW 525d รถศูนย์
วิ่งมาได้หมื่นกว่าโล ผมเจอโช๊คลมหลังซ้ายเสียครับ ศุนย์เค้าเปลี่ยนโช๊คใหม่ให้ ฟรี
ผมเลยอยากถามว่ามันส่งผลต่อระบบไฟฟ้า eco-sport ช่วงล่างมั้ยครับ หลังเปลี่ยนเหมือนกับว่า โช๊ค ซ้าย-ขวามันไม่เหมือนเดิม แต่ศรีภรรยาผมไม่รู้สึก รึ ว่าผมจิตตกไปเอง ว่าของซ่อมมักไม่เหมือนเดิม
ถ้าเอาตามหลักการทางเทคนิคเลยนะครับ เปลี่ยนโช๊คใหม่จะเหมือนเดิม มั้ยครับ ผมจะได้เลิกวิตกจริต
หรือมีวิธีแนะนำในการทดสอบอย่างไร บ้างครับ
ขอบคุณครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
Re: ฺBMW เปลี่ยนโช๊คลม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 11:52:47 »
โช๊คมันสเปคเดิมหล่ะครับ แตกต่างแค่เพียงว่าอันนึงมันเก่า อันนึงมันใหม่ อันเก่าก็จะเตี้ยกว่าเพราะเก่า เหมือนเปลี่ยนยาง เค้าถึงได้บอกให้เปลี่ยนเป็นคู่ ไม่ใช่เปลี่ยนเดี่ยวๆ ขอศูนย์เปลี่ยนอีกข้างด้วยสิครับ ไม่ก็จ่ายเงินเพิ่ม อันตรายเปล่าๆ ของมันสึกหลอไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 14:57:27 »
ถ้าระยะการใช้งาน ไม่เกิน 1 ปี เค้าจะเคลมให้ข้างเดียวนะครับ ถือว่ายังสึกหรอกไม่แตกต่างกันมากครับ ในทุกๆยี่ห้อ

หากไม่สบายใจลองคุยเป็นเคสพิเศษดูครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 15:09:19 »
ลองถามทางศูนย์ดูนะครับว่าได้ทำการ calibrate โช๊คทั้งสองข้างรึยัง

ถ้าจะให้ดีก็ขอให้เค้าเสียบเครื่องเช็คให้ดูเลยครับว่าปรับแล้ว

ลองดูคลิปนี้นะครับ

@2:20

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 09:31:56 »
ถามเป็นความรู้...อายุการใช้งานโช้คลมนี่ ประมาณกี่แสนโลและราคา  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golf SeaSun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 13:12:15 »
ศูนย์เปลี่ยนให้ข้างเดียวครับ ถ้าเปลี่ยนอีกข้างต้องเสียเงินเอง ถามราคาแล้วจะเป็นลม คงต้องใช้ไปอย่างนี้ก่อน
ขอบคุณครับ