ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 8 สิงหาคม 2015 //  (อ่าน 6935 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

รถเปิดตัวใหม่ในไทยสัปดาห์นี้มีทั้งกระบะจากค่ายมาสด้า
BT-50Pro Minorchange รวมถึงยนตรกรรมสุดพรีเมียม
อย่าง Mercedes-Maybach S500

Drive and talk วันนี้จะพูดถึง Nissan X-Trail 2.5V CVT 4WD
และ 2.0V CVT 4WD ที่ติดค้างเอาไว้ในสัปดาห์ที่แล้ว

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ MUK

เรียนถามครับผม
เครื่องยนต์ดีเซลรุ่นใหม่ในปัจจุบัน ที่ใช้ใน กระบะ และ SUV พื้นฐานกระบะ
รุ่นไหนบ้างใช้ระบบสายพานไทม์มิ่ง
และรุ่นไหนใช้โซ่ราวลิ้น อีซูซุ บ้างครับผม
ขอบคุณครับผม
 :)

ออฟไลน์ deathsheep

ทำไมเครื่องยนต์ดีเซลต้องมีระบบอัดอากาศเทอร์โบไว้ในทุกๆคัน  แถมแรงม้าก็ต่ำกว่าเมื่อเทียบกับรถเบนซิน NA ในปริมาณความจุกระบอกสูบเท่ากันครับ    อย่างเช่นมาสด้า2  หรือในรถกระบะเองก็ตาม

อาทิตย์นี้ไม่มีเพลงจะขอ  แต่request ให้พี่จิมมี่เต้นเพลงหญิงลีแบบคุณต๊อบในอาทิตย์ที่แล้วได้ไหมครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ฝากคำถามครับ

ทำไมกระบะดีเซลกับเบนซินราคาเท่ากันในรุ่นเดียวกันครับ ไหนเค้าบอกมาตลอดกันว่าเครื่องดีเซลแพงกว่ากันเหยียบแสน เช่น

Mazda BT50-Pro DBL 2.2S กับ DBL 2.5S Gassoline 645,000
Mazda BT50-Pro FSC 2.2S กับ FSC 2.5S Gassoline 605,000
Hilux Revo 2.4J Plus  กับ 2.7J Plus Gassoline 679,000
Hilux Revo 2.4E Plus กับ 2.7E Plus Gassoline 795,000

และอีกหลายๆรุ่นราคาเท่ากันเด๊ะเลยจะว่าความจุเครื่องมากกว่ายอดผลิตน้อยกว่าก็ไม่น่าอัพถึงแสนได้ถ้าเป็นเบนซิน+เทอร์โบค่อยน่าเชื่อหน่อย ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tsubasa

1. New Ford Everest , Ranger MC vs new Toyota Fortuner  ตัวไหนช่วงล่างดีมี่สุดครับ การบำรุงรักษาของ Ford แพงมากมั้ยคับ
2. Full review ของ 3 รุ่นตามข้อ 1 ใก้ลจะได้อ่านหรือยังครับ สู้ๆนะครับ
3. ทำไมเครื่องยนต์ดีเซลเสียงมันต้องดังมาก และกลิ่นไอเสียก็เหม็นกว่าพวกเครื่องเบนซิน ตัวอย่างฟอร์จูนเนอร์เก่าที่ผมใช้อยู่ ตัวดีเซลมันเป็นอย่างนี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
ขอสอบถาม 3 เรื่องครับ (สนใจตัว hybrid ทั้งหมด)
1. สอบถามเรื่องซ่อมบำรุงหลังจากซื้อรถแบรนด์ยุโรปหน่อยครับ ถ้าสนใจซื้อรถ เช่น รถเบนซ์ แต่เป็นพนักงานกินเงินเดือนออฟฟิศเฉยๆ พี่จิมมี่ว่าควรเล่นไหมครับ คือ ได้ยินว่าค่าซ่อมแพงมากสำหรับรถที่เป็นแบรนด์ยุโรป ควรจะเบนความสนใจมาที่แบรนด์ญี่ปุ่นแทนดีกว่ามั้ยครับ ถ้าเน้นใช้รถมากกว่า 5 ปี

2. ถ้าสนใจแบรนด์ญี่ปุ่น นิสสัน ถือว่าเป็นรถที่ผ่านห้าปีไปแล้วพังง่ายแล้วซ่อมแพงไหมครับ ถ้าเทียบกับ ฮอนด้า และ โตโยต้า เผอิญสนใจรถ x-trail hybrid และ teana hybrid (จะมาไหมครับตัวนี้??)

3. รถ Hybrid ปลายปี2015นี้ และ ต้นปีหน้า(2016) มีตัวไหนจะเปิดตัวบ้างครับ ถ้าดูๆไปแล้ว hybrid ที่น่าจะทันสมัยสุด คือ Accord Hybrid หรือเปล่าครับ เพราะเห็น Technology ใหม่กว่า Camry hybrid ปัจจุบัน และ มีข่าวบ้างไหมครับว่า ประเทศไทยจะมีโอกาสได้เจอกับ Prius 2016 ไหมครับ หรือเป็น altis hybrid แทนครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
พี่พี่ ทั้ง 2 ท่าน

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
สวัสดีครับ

วันนี้ผมมีคำถามรบกวน 2 ข้อ ครับ

1. อยากทราบระยะเวลาการปรับโฉม Full Model Change ในรถเก๋งและ SUV ของค่าย Mazda ครับจากที่ผ่านมาอยู่ที่ประมาณกี่ปี

2. ทำไมระบบป้องกันการชนด้านหน้าทั้งแบบวัตถุเคลื่องที่ และแบบวัตถุหยุดนิ่ง จึงทำงานได้ในช่วงที่รถวิ่งอยู่ในความเร็วต่ำไม่เกิน 50 - 60 km./hr. ครับ หรือเป็นเพราะเทคโนโลยี่อยู่ในขั้นพัฒนา หรือเป็นเพราะสมองกลเรียนรู้พฤติกรรมของคนขับยาก เพราะไม่แน่ใจว่าความเร็วสูงที่คนขับ ขับเข้ามาใกล้เกินระยะป้องกันการชนต้องการเข้ามาใกล้คันข้างหน้าแล้วแซงหรือเหยียบคันเร่งค้าง

ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
พี่จิมมีคิดว่าในอนาคตแอร์แบบลูกบิดจะยังมีอยู่ไหมครับ เพราะส่วนใหญ่รถสมัยนี้เป็นแอร์ออโต้กันหมดแล้ว ส่วนตัวชอบแบบธรรมดาเพราะมันใช้ง่ายและทนทานกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
ระหว่าง Camry 2.0Extremo กับ 2.5G ตัวไหนซื้อมาน่าจะคุ้มค่าเงินมากกว่ากันครับ
ใช้ขับไปกลับ ต่างจังหวัด วังน้อย-โคราช ทุกอาทิตย์ ปรกติขับ100-120 Km/h แล้ว The clip Extremo นี้จะมีไหมรอดูอยู่ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2015, 16:18:52 โดย Kidd.ME »

ออฟไลน์ BOILY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอยากได้รถ ไว้ใช้ทำงาน ขับรถเดือนละ 3000 กิโล มีเงินออกรถประมาณ 50000 + -ในใจมี  sylphy cng  กับ hyundai elantra sport ตัวรองท็อป เลือกอะไรดีครับ หรือว่ามีรุ่นอื่นที่น่าสนใจใช้งบออกรถประมาณนี้ (มือ2ก็ได้)

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
FORD Ranger ตัวล่าสุดนี้ อายุตลาดถึงกี่ปีครับผม นานเหมือน hilux ไหม

ส่วน E class ตัวใหม่ เปิดตัวในไทยประมาณปีหน้าใช่ไหมครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธี 
1.นิสสัน เอกเทรล คันสีขาวที่พี่ทดสอบ ผมสงสัยว่าช่วงล่างกับเครื่องเสียง คนละตัวกับนิสสัน เทียน่าหรือเปล่าครับ
2.Chevrolet Cruze Minorchange ไฟท้ายใช่ตัวเดียวกันแบบที่ขายในเกาหลีเปล่าครับ
พี่เมธีฮะ ช่วง ABSOLUTE 80's ขอเพลง Another Part of Me ของMichael Jacksonหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ ttum

• Newbie
  • *
ขอสอบถาม ปาเจโร กว่าจะลงโชว์รูมให้เทส เข้าไปเดือนตุลา ถึงตอนนั้นถ้าจองก็อาจรับรถไม่ทันปีนี้ จะโดนราคาที่+ภาษีเพิ่่มไหมครับ แล้วมีโอกาศที่จะเลื่อนการขึ้นภาษีหรือทางค่ายรถจะมีวิธีหาทางออกอย่างไรครับ อยากให้พี่จิมมี่เทส ปาเจโรเร็วจะได้ช่วยเป็นข้อมูลในการตัดสินใจที่ง่ายขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ทายาท Maybach ขายนาฬกา ยี่ห้ออะไร ครับ ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ chinnakarn

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ
1.ปีหน้า ปี59 ภาษีรถอีโคคาร์ เฟส2 จะลดภาษีลงรึป่าวครับ Mazda2 ทั้งเบนซิน และดีเซล ได้ลดมั้ยครับ ถ้าลด ประมาณเท่าไหร่ครับ

2.Mazda 2 Skyactiv มีความเป็นไปได้มั้ยครับ ที่จะมี minor change ในปี59 ถ้ามี ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ มีความเป็นได้มั้ยครับที่จะมีมาให้

3.Check Check out Mazda 2 Skyactiv ดีเซล และเบนซิน อยากให้ชมเร็วๆจังครับ ปล่อยเดือนสิงหานี้มั้ยหรอครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ตอบคำถาม ^^

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
1.ปัจจุบันใช้ RANGER2.2 Hi-Rider 2012  เลขไมล์อยู่ที่130,000กิโลเมตร ถ้าเบิกเอาโช๊คของ BT-50 Pro มาเปลี่ยนทั้ง4ต้น อาการดีดดิ้นจะน้อยลงรึเปล่า เพราะปัจจุบันขับช้าลงมากๆ(จาก140-150 ตอนทำงานเซลล์ ลงมาเหลือ110-120) แต่จะเน้นการบรรทุกของมากขึ้น(ประมาณครั้งละ100-200กิโลกรัม)
2.คาดการณ์อีก3ปีข้างหน้าวงการรถกระบะเมืองไทยจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากปัจจุบัน และจะมีรุ่นไหนบ้างที่จะโมเดลเชนจ์หรือไมเนอร์เชนจ์ในช่วงนั้นบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 10:31:10 โดย PRAIWAN6624 »