ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีบอกรถคันหลังที่วิ่งตามเรามาว่า "เอ็งเปิดไฟสูงอยู่น๊ะ" กันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 8808 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
เปิดปิดไฟตัดหมอกหลังครับ ถ้าเค้าไม่ลดไปลงก็เปิดค้างไว้งั้นแหละ

ผมไม่ค่อยจะเดือดร้อนเท่าไหร่กับรถพวกนี้ เปิดม่านบังแดดหลังไว้ก็ไม่แยงตาละครับ

ส่วนกระจกข้างก็ปรับลงไม่ก็ปรับให้เค้าดูว่าไฟเค้าสวยขนาดไหน

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
บางทีก็เป็นรถกระบะยกสูงที่บรรทุกของมาจนหลังแอ่นครับ หน้าก็เลยเชิด
ไม่ได้เปิดไฟสูงครับ อันนี้เห็นใจครับ แต่อยากให้ขับเลนกลางหรือซ้ายมากกว่า

พี่แกเล่นขับขวา ขับก็ไม่เร็ว คนข้างหน้าก็รำคาญครับ เพราะหลบก็ไม่แซงเข้าขวาก็โดนแยงตา ขับจี้ท้ายเปิดไฟสูงไล่ก็ไม่หลบ

อันนี้ยากกว่าครับ  :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
ปล่อยให้มันแซงเราไปแล้วเราไล่เปิดไฟสูงจี้ตูดมันบ้างครับเป็นวิธีที่ได้ผลที่สุด  ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
อยู่ที่ว่าอยากเกรียนไหม

ถ้าอยากเกรียน ลบให้แซงแล้วไปจ่อตูดเปิดไฟสูงใส่ครับ

ถ้าไม่อยากเกรียน

ปล่อยเค้าไปเถิดดดด....แวะปั๊มสักแป๊บก็ดีนะ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Darkart

ตีไฟเลี้ยวซ้าย ให้แซงไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

หลบให้แซงครับ ผมใช้วิธีนี้ตลอด จบๆกันไป ง่ายดีด้วย

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
ของผมใช้วิธีที่ทำให้เค้ารู้ตัวครับ เผื่อเค้าไปเจอคันอื่นที่อารมย์ร้อนกว่าเราจะมีปัญหาได้
1.เปิดไฟเลี้ยงซ้ายขวาสลับกัน
2.ปรับกระจกมองข้าง กระจกมองหลัง แสงไฟให้เล็งตรงไปที่รถเค้าครับ
3.ผมติดสติกเกอร์สะท้อนแสงบางส่วนกับตัวรถ ถ้าไม่เปิดไฟสูงใส่ก็ไม่สะท้อนครับ

ออฟไลน์ huhu515

• **
ไหนๆก็มีกระทู้แนวนี้แล้ว ผมขออนุญาต จขกท.ถามสมาชิกท่านอื่นๆเพิ่มนะครับ
แล้วมีวิธีบอกรถคันอื่นยังไงครับว่า"เอ็งลืมเปิดไฟหน้ารถ"
เคยคิดจะยกไฟสูงใส่สลับกับเปิดปิดไฟหน้ารถตัวเอง
แต่กลัวรถคันข้างหน้าจะเข้าใจผิดเป็นว่าเราไม่พอใจเค้านะครับ

อันนี้ผมเคยครับ เป็นห่วงเค้ามาก มืดกริบเลย ผมเลยชะลอรถ เปิดกระจกข้าง ยื่นมืออกมา ทำท่าบิดเหมือนปิดไฟ ทำตั้งนานเค้าไม่รู้สึกตัวเลย เพิ่งคิดได้ว่าเค้าไม่ได้เปิดไฟนี่หว่าจะเห็นได้ยังไง เค้าเห็นแต่ท้ายรถเรานั่นแหละ 555

ยังครับ ยังไม่ยอมแพ้  เปิดไฟในรถเลยครับ เปิดแล้วเผื่อเค้าจะเห็น ยัง เค้ายังไม่รู้ตัว สุดท้าย ผมยอมครับ เปิดไฟเลี้ยว จอดข้างทางให้แซงเลย พอแซงไปข้างหน้ามืด เค้าเลยนึกได้เองครับ นึกแล้วก็ฮา แฟนผมยังบอกว่าทำไมเธอต้องจริงอะไรขนาดนั้น 555

ออฟไลน์ Northbridge

ดับไฟหน้ารถตัวเองแล้วติดใหม่ ซ้ำๆสักสามสี่รอบ ถ้าไม่รู้เรื่องก็ บายยย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไฟสูงข้างหลังใช้วิธีหลบเอา แต่ถ้าสวนกันก็เปิดไฟสูงเป็นจังหวะ 3 - 4 ที

แต่ถ้าลืมเปิดไฟหน้า ใช้วิธี โยกหัวออกนิดหน่อย ปิดไฟ เปิดไฟ ปิดไฟ เปิดไฟ

ได้ผลบ้าง ไม่ได้ผลบ้าง บางทีก็รอจอดติดไฟแดง ดับไฟหน้า ให้เขารู้ว่าหน้ารถเขามืด (บางทีแสงไฟเราส่องไปเขาก็ไม่รู้ว่ารถเขาเปิดไหม)

แต่บางคนก็ไม่ใส่ใจ ... เอาที่สบายใจเลยแล้วกัน