ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTAคร้าบไหนๆก็ซื้อหุ้นSUBARUไปแล้วขอเอารถเข้าซ่อมที่ศูนย์TOYOTAด้วยได้ไหมครับ  (อ่าน 10788 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ไหนๆsubaru ก็เป็นส่วนหนึ่งเล็กๆของ toyota ที่ญี่ปุ่นไปแล้ว
ผมเองก็รู้สึกจะโดนศูนย์subaru ในไทย หักหลังมาหลายดอกละ ไม่ไหวแล้วครับ กับศูนย์ในไทย

เริ่มตั้งแต่ตอนเปิดตัว subaru xv ช่วงมอเตอร์ expo ปี 2012 บอก ราคา 1,350,000 บาท เป็นราคาแนะนำปีหน้า 2013 ปรับราคาเพิ่มแน่นอน ---> ปัจจุบันปี 2015 ราคาเหลือ 998,000 option เท่าตัว 1,350,000 ด้วย รุ่นน้องผมเพิ่งจองมา

ตอนผมจะซื้อ ปลายปี 2014 บอก สีน้ำเงินเลิกผลิตแล้ว ไม่มีการรับจองสีนี้ ไม่เหลือแล้ว ผมก็เช็คทุกศูนย์เลย สตอบตรงกันหมดว่าสีน้ำเงินไม่มีแล้ว สุดท้ายยังโชคดี เจอรถหลุดจองอยู่1คัน ค้างสต๊อกอยู่ ก็เลยรีบเอา เพราะส่วนตัวถูดโฉลกกับรถสีน้ำเงินสุด ตอนนั้นดีใจมาก ได้สีน้ำเงินคันสุดท้ายในประเทศ ---> ปัจจุบัน สีน้ำเงินป้ายแดง วิ่งกันเกลื่อนเลย

สีส้ม ที่เคยเป็นรุ่นtop ต้องเพิ่มเงินอีก 10,000 จึงได้ครอง ราคา 998,000 มีแค่สีขาวกับดำแค่นั้น ---> ปัจจุบัน ทุกสี ยกเว้นสีกากี ราคา 998,000 ของแถมอีก 15,000 ฟรี

ผมออกรถวันที่ 30 มกราคม 2015 ---> 1กุมภาพันธ์ 2015 ปรับราคาเหลือ 998,000

ตอนซื้อบอกฟรีค่าแรง 60,000 โล หรือ 3 ปี ---> แต่พอเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ราคาน้ำมันเครื่อง โมตุลที่ศูนย์ขายราคาลิตรละ 561 บาท แพงกว่าราคาที่โมตุลแปะข้างกล่องลิตรละ 450 บาท ส่วนต่าง ลิตรละ 111 บาท ใช้ 5 ลิตร รวมภาษีแล้วแพงขึ้นเกือบ 600 บาท ห้ามหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองด้วย ไม่งั้นประกันขาด สรุปคือ ฟรีค่าแรงแต่แพงค่าของบวกไปซะน่าเกลียดเลย

ผมว่ามันหลายดอกละครับกับศูนย์ subaru ในไทย ใช้ฟอร์ดเรนเจอร์อีกคัน ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรกับศูนย์เลย ขนาดเป็นรถที่หลายๆคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าศูนย์ห่วยนะครับ แต่ศูนย์ subaru นี่กินขาดศูนย์ ฟอร์ด เลยครับ

รถ gt86 ทาง subaru ก็อุตสาห์ทำให้ซะจนขายดิบขายดีกว่า brzซะอีก ได้โปรดขอให้รับรถ subaru เข้าซ่อมที่ศูนย์โตโยต้าหน่อยนะคร้าบ ได้โปรด โตโยต้าเซอร์วิส gt86 ได้ ดังนั้น กับ xv นี่สบายอยู่แล้ว plesae
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ทั้งฮาทั้งสงสารเลยครับ 55

ออฟไลน์ CNX

ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูล ประสบการณ์ความจริงครับ  :)

น้ำมันเครื่องของ0 เช่นยี่ห้อ คาสตรอล นี่
ผมเห็นเค้าเอามาขายกัน ถูกกว่าของ0 หลายร้อยบาทครับ
ใช้มาจน 121,xxx km. คนขายหิ้วออกจาก0 แล้วคนซื้อ ก็หิ้วกลับเข้าไปจ่ายค่าแรงที่0 อีก แฮร่ :P
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ตอนซื้อบอกฟรีค่าแรง 60,000 โล หรือ 3 ปี ---> แต่พอเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ราคาน้ำมันเครื่อง โมตุลที่ศูนย์ขายราคาลิตรละ 561 บาท แพงกว่าราคาที่โมตุลแปะข้างกล่องลิตรละ 450 บาท ส่วนต่าง ลิตรละ 111 บาท ใช้ 5 ลิตร รวมภาษีแล้วแพงขึ้นเกือบ 600 บาท ห้ามหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองด้วย ไม่งั้นประกันขาด สรุปคือ ฟรีค่าแรงแต่แพงค่าของบวกไปซะน่าเกลียดเลย

ศูนย์ไหนครับ? Motul รุ่นไหนครับ? และมาเป็นขวดเล็กๆ หรือใส่ถัง 200 ลิตรมา?

ออฟไลน์ Equcha

ศูนย์ไหนครับ? Motul รุ่นไหนครับ? และมาเป็นขวดเล็กๆ หรือใส่ถัง 200 ลิตรมา?

ศูนย์ที่เป็นตัวแทนเสรีไทย จะใช้ Motul ครับ มาเป็นขวดย่อยครับ เหมือนขายปลีก
แต่ศูนย์ที่เป็นแค่ดีลเลอร์บางที่จะใช้ Castle 

แรกๆหิ้วเองได้ หลังๆห้ามหิ้วแล้ว ดีนะผมเปลี่ยนกรองอากาศเป็น KN ไปแล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
การที่บริษัทโต ถือหุ้นฟูจิเฮฟอิงค์ ไม่ได้แปลว่าเขาจะเป็นเจ้าของซูบารุ และลงไปบริหารงานในซูนะครับ

มันเป็นแค่ Partnership เท่านั้น

ไม่เหมือน ไดฮัทสุ ครับ ถ้าเป็นแบบนั้น ก็คงหายจากไทยไปเหมือนกันเหลือแต่โตโยต้า

ถ้าจะบอกไปว่า ทุกวันนี้ Subaru อยู่ในสถานะการณ์ที่เรียกว่า ไม่มีใครมาช่วยกรูไปไม่รอดตั้งนานแล้ว

แต่ก่อน นิสสัน เรโนลด์ก็เคยเอาซูมาอมเล่น แต่เบื่อ ๆ ก็ถอนไป GM ก็เคย ถือ FHI แต่ก็ไม่ได้สนใจจะเก็บขายให้โตไป

เอาเป็นว่าเรื่องเข้าศูนย์toyota คงไม่เกิดขึ้น ไหนจะอะไหล่ ไหนจะหน้าที่ไม่ใช่ ใครจะมาแบกภาระอะไหล่ให้รถที่ขายได้แค่ปีละไม่ถึงหมื่นคันครับ โตโยต้าทำรถตัวเองวัน ๆ ก็หัวหงอกแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 09:04:45 โดย Jae »

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมอ่านพฤติกรรมการขาย มันคุ้นๆนะ 5555 เหมือนรถที่ผมใช้อยู่เลย(แต่ผมซื้อตอนเกือบท้ายๆ)

ตอนเอาเข้ามาครั้งแรก ตัวเริ่มต้น แปดแสนปลาย แอร์เป็นเตาแก๊สปิ๊กนิกกับประตูสไล้ด์ธรรมดา
พอเวลาผ่านไป ตัวท๊อปของรุ่นแรก มาขายในราคาแปดแสนต้นๆ ได้ทั้งแอร์ออโต้และประตูสไล้ด์ไฟฟ้า
(ซึ่งผมซื้อตัวนี้) โดยตัวท๊อปเพิ่มแค่เบาะหนังและจอหลัง แล้วมาขายล้านต้นๆ...

ส่วนตัวสุดท้ายของโมเดล ตัวที่ผมซื้อในราคาเริ่มต้น โดนตัดประตูสไล้ด์ไฟฟ้าไป แล้วแทรกเป็นตัวกลางแทน
โดยตัวท๊อป มีแอร์ตอนหลังให้???

สงสารก็แต่คนซื้อตัวท๊อปของทุกช่วงของปีเลยจริงๆ ยกเว้นปีสุดท้าย
หักหลังผู้บริโภคแบบหลังเดาะ หลังหักกันเลยทีเดียว

นี่ยังไม่รวมรุ่นพี่ร่วมค่ายอีกสองตัวนะครับนั่น ส่วนลดนี่แลกเป็นรถอีโคคาร์ได้คันนึงเลย

ออฟไลน์ MOmo..

• Jr. Member
  • **
การที่บริษัทโต ถือหุ้นฟูจิเฮฟอิงค์ ไม่ได้แปลว่าเขาจะเป็นเจ้าของซูบารุ และลงไปบริหารงานในซูนะครับ

มันเป็นแค่ Partnership เท่านั้น

ไม่เหมือน ไดฮัทสุ ครับ ถ้าเป็นแบบนั้น ก็คงหายจากไทยไปเหมือนกันเหลือแต่โตโยต้า

ถ้าจะบอกไปว่า ทุกวันนี้ Subaru อยู่ในสถานะการณ์ที่เรียกว่า ไม่มีใครมาช่วยกรูไปไม่รอดตั้งนานแล้ว

แต่ก่อน นิสสัน เรโนลด์ก็เคยเอาซูมาอมเล่น แต่เบื่อ ๆ ก็ถอนไป GM ก็เคย ถือ FHI แต่ก็ไม่ได้สนใจจะเก็บขายให้โตไป

เอาเป็นว่าเรื่องเข้าศูนย์toyota คงไม่เกิดขึ้น ไหนจะอะไหล่ ไหนจะหน้าที่ไม่ใช่ ใครจะมาแบกภาระอะไหล่ให้รถที่ขายได้แค่ปีละไม่ถึงหมื่นคันครับ โตโยต้าทำรถตัวเองวัน ๆ ก็หัวหงอกแล้ว
แล้วงี้มันมีโอกาสจะเจ้งไหมครับเห็นบอกขยายเพิ่มหลายสาขาด้วย พึ่งจอง brz ไปได้รถเสาร์นี้แล้วฟังเจ้ากระทู้บ่นเรื่องห้ามหิ้วน้ำมันเครื่องไปศูนย์ผมว่าแบบนี้ที่คนจะเอือมเลือกใช้รถซูบารุมากขึ้นโชคดีทำรถมาโดนใจตลาดช่วงนี้ซูบารุเลยเหมือนขายดีขึ้นมาหน่อย ศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านผมคุยกับช่างเขาไม่ซีเรียสเรื่องหิ้วน้ำมันไปเอง ทำไมศูนย์ไม่เอาส่วนต่างค่าน้ำมันเครื่องไปคิดเป็นค่าแรงจะไม่ดีกว่าหรือคนเขาไม่มั่นน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เลือกใช้ดันจะมาฟันกำไรส่วนต่างตรงนี้อีก...เห้อออ :-\

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราคงเป็นคนละเจ้ากัน  ศูนย์บริการแถว ตจว. นี่ดูไม่พร้อมเอาซะเลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

jaesz

.....
แล้วงี้มันมีโอกาสจะเจ้งไหมครับเห็นบอกขยายเพิ่มหลายสาขาด้วย พึ่งจอง brz ไปได้รถเสาร์นี้แล้วฟังเจ้ากระทู้บ่นเรื่องห้ามหิ้วน้ำมันเครื่องไปศูนย์ผมว่าแบบนี้ที่คนจะเอือมเลือกใช้รถซูบารุมากขึ้นโชคดีทำรถมาโดนใจตลาดช่วงนี้ซูบารุเลยเหมือนขายดีขึ้นมาหน่อย ศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านผมคุยกับช่างเขาไม่ซีเรียสเรื่องหิ้วน้ำมันไปเอง ทำไมศูนย์ไม่เอาส่วนต่างค่าน้ำมันเครื่องไปคิดเป็นค่าแรงจะไม่ดีกว่าหรือคนเขาไม่มั่นน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เลือกใช้ดันจะมาฟันกำไรส่วนต่างตรงนี้อีก...เห้อออ :-\

BRZ เข้าไปใช้อะไหล่และบริการที่โตโยต้าได้หมดครับ ไม่น่าห่วงหรอกครับ เรื่องศูนย์เจ๊งนี่ เดายากครับ ไม่มั่นใจจริงๆ

ถึงแม้ทางเลือกการซื้ออะไหล่ภายนอกศูนย์มีอยู่ แต่มันก็น้อยมาก แล้วการซื้ออะไหล่ของรถที่ขายได้น้อยครับ "ทั่วโลก" มันก็เหมือนเป็นหมูขึ้นเขียงนั่นแหละครับ เขาขายเท่าไหร่คุณก็ต้องซื้อ เพราะไม่มีที่อื่นขายแข่ง

ดูvolvo เป็นตัวอย่างครับ ร้านอะไหล่ดัง ๆ ที่แม้กระทั่งศูนย์ยังต้องไปสั่งอะไหล่กับเขา เวลาเราไปซื้อ เขาขายเท่าไหร่ก็คือเท่านั้น ไม่มีทางเลือกอื่น

ถ้าคิดว่าข้อดีของรถที่ต่างจากยี่ห้ออื่น คือสิ่งที่คุณชอบ
ถ้าคิดว่าค่าตัวรถที่ลดลงทุกปีมากกว่ายี่ห้ออื่นซึ่งพอ ๆกับรถยุโรปหรู คือ คุณรับได้
ก็ซื้อXV ไปใช้ ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ akewizard

ภาพรวมของศูนย์ฯ สำหรับผมโอเคนะครับ บางศูนย์บริการดีเป็นกันเองมาก  เคลมสีก็ง่าย ไม่เสียตังค์ (โดนมอไซด์จิ้มท้ายมา)

แต่.............

ผมติดใจเรื่องนโยบายน้ำมันศูนย์ฯนี่ล่ะ ที่ต้องให้ใช้แต่ของศูนย์ฯ ถึงเป็นของ Motul ก็จริงแต่เป็นเกรดล่างๆแถมราคาก็แพงเกินเหตุ  (ขายแพงกว่าลิตรละ 30-50 บาทผมก็ไม่ว่านะ แต่นี่ล่อไปลิตรละร้อยกว่าบาท) คือเห็นแล้วมันแอบเซงในอารมณ์.........
ลองเจรจาทางโทรศัพท์ขอหิ้วเข้าไปเองเอาสเปกเดียวกันนี่ก็ไม่ยอม  จะเอาตัวที่สูงกว่าอย่าง Motul 8100 ก็ไม่ให้อีก กะว่าถ้าพ้น 20000 กิโลแล้วคงหิ้วน้ำมันมาเองล่ะ ยอมให้ประกันขาดไป (ตอนนี้รอดูเครื่องก่อน แต่คงไม่มีอะไรเสีย)

ที่ผมลองถามหลายๆศูนย์ดู ยังดีที่ไปเจอศูนย์นึงมีของ Shell เกรดสังเคราะห์100 ให้เติมอยู่ ว่าจะเอาเข้าที่นี่แทนนะ

jaesz

ภาพรวมของศูนย์ฯ สำหรับผมโอเคนะครับ บางศูนย์บริการดีเป็นกันเองมาก  เคลมสีก็ง่าย ไม่เสียตังค์ (โดนมอไซด์จิ้มท้ายมา)

แต่.............

ผมติดใจเรื่องนโยบายน้ำมันศูนย์ฯนี่ล่ะ ที่ต้องให้ใช้แต่ของศูนย์ฯ ถึงเป็นของ Motul ก็จริงแต่เป็นเกรดล่างๆแถมราคาก็แพงเกินเหตุ  (ขายแพงกว่าลิตรละ 30-50 บาทผมก็ไม่ว่านะ แต่นี่ล่อไปลิตรละร้อยกว่าบาท) คือเห็นแล้วมันแอบเซงในอารมณ์.........
ลองเจรจาทางโทรศัพท์ขอหิ้วเข้าไปเองเอาสเปกเดียวกันนี่ก็ไม่ยอม  จะเอาตัวที่สูงกว่าอย่าง Motul 8100 ก็ไม่ให้อีก กะว่าถ้าพ้น 20000 กิโลแล้วคงหิ้วน้ำมันมาเองล่ะ ยอมให้ประกันขาดไป (ตอนนี้รอดูเครื่องก่อน แต่คงไม่มีอะไรเสีย)

ที่ผมลองถามหลายๆศูนย์ดู ยังดีที่ไปเจอศูนย์นึงมีของ Shell เกรดสังเคราะห์100 ให้เติมอยู่ ว่าจะเอาเข้าที่นี่แทนนะ

รอหมดประกันจริง ๆก่อนเถิดครับ เรื่องน้ำมันเครื่อง ทน ๆ ไปก่อน ถ้ากังวลเรื่องเกรด ไปถ่ายทิ้งข้างนอกก็ได้ครับ  เพราะยังมีกล่องเครื่อง วาล์ว แคมชาฟท์ ทีอาจจะมีปัญหากับรถรุ่นนี้ได้อีกครับ แล้วยิ่งคุณจะใช้ Motul ต่อไป ซีลยางต่าง ๆก็อาจจะไม่รอดด้วยครับ

เพราะญาติเมียผมและเพื่อนบ้านต่างก็โดนเหมือนกันมาแล้ว กล่องเครื่องเสีย

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ทำใจครับ ใช้รถแนวๆก็ต้องเจอบริการแนวๆ  :-X

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ผมออกรถวันที่ 30 มกราคม 2015 ---> 1กุมภาพันธ์ 2015 ปรับราคาเหลือ 998,000

[/quote]

มันเจ็บตรงนี้

ออฟไลน์ localgame

เรื่องซื้อรถตอนราคาแพงแล้วอีกไม่กี่วันลดราคานี่ อยากจะบอกเจ้าอื่นก็เป็น โดยเฉพาะรถยุโรป ลดราคาทีบางคนมีเคืองไปเลย จำได้ตอนSLK 200 AMG เปิดมา4,500,000 พอเกรย์ขายแข่งทำราคาถูกกว่า ดันลดราคามาที500,000 คนซื้อแรกๆงงเป็นแถบ จะขายต่อทีราคาหายเป็นล้าน ที่บ้านผมก็ซื้อ E200 CGI ล็อตแรก 5เกียร์ 3.8ล้าน ตอนนี้ถ้าหักส่วนลดแล้วเหลือ3ล้านต้นๆเองอะ หายไปครึ่งล้านเหมือนกัน อย่าคิดมากเรื่องราคาเลยครับ คิดซะว่าเราเจอรถไม่defectก็ถือว่าโชคดีแล้ว คนอื่นเจอรถdefectปีแรกเข้าศูนย์เป็นว่าเล่นเจ็บกว่าเยอะครับ มองในแง่ดีดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เล่เหลี่ยมมันเยอะจริงๆครับ
เวลาผมซื้อรถนะ ขอโปรดีๆที่สัมผัสได้จริง เห็นผลจริงดีกว่า เช่นผ่อน0% หรือส่วนลดเงินสด

ออฟไลน์ jojow

บ่นกันเล่นๆนะคับ
E60 525ISE ปี 2004 เปิดตัว 4,200,000 บาท
ผมซื้อเดือนตั้งแต่เดือน 3หรือ4 จำไม่ค่อยได้
ก่อนเปิดตัวอย่างเป็นทางการ เซลส์เอาให้ลองถึงที่บ้าน ซื้อไป 3,900,000 บาท แถมประกันกับฟิลม์อย่างเดียว BSIไม่มี (ตอนนั้น จำได้ น้ำมัน เบนซิน 15 บาทกว่า)
ผ่านไป 3 เดือน น้ำมันลอยตัว เป็น 18 บาทกว่า
เพื่อนผมซื้อ 3,600,000 บาท แถมทุกอย่างที่อยากได้ แถมมี BSI อีกต่างหาก

เซ็งกว่าไหมคับ
 ;D ;D ;D
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

wildstocks

ศูนย์เสรีไทย มีทั้ง Motul และ Shell สั่งได้จะเอาอันไหน Shell ถูกกว่าลิตรพอควร