ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามท่านที่ใส่ค้ำตัวถังต่างๆ 'ใส่ กับ ไม่ใส่' แตกต่างไหมครับ ขับนอกเมืองบ่อยๆ  (อ่าน 5541 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
ตามหัวข้อนะครับ

แต่เพิ่มเติมคือ ชิ้นไหนใส่แล้วรู้สึกว่า เออ การทรงตัวแตกต่างชัดเจน

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
แล้วแต่รถนะครับ
อย่าง Honda Freed ผมใส่ค้ำล่าง-หลัง แล้วโยน-โคลงน้อยลง
แต่ผมใส่คู่กับโช้คและสปริงใหม่ด้วย

กับ BMW E34 ใส่แล้วหนึบขึ้นเยอะ

แต่ข้อเสียก็มีบ้างนะครับ กรณีค้ำโช้ค ถ้าชนแบบแฉลบ ค้ำจะไปดึงตัวถังอีกด้านนึงให้เสียรูปตามไปด้วย

สรุปชอบครับ เห็นผลเรื่องหนึบ นี่รอค้ำโช้คของ Subaru XV อยู่ว่าจะไปใส่ครับ
: )

ออฟไลน์ Staples

ผมถามแบบคนไม่รู้หน่อยสิ ถ้าค้ำทั้งหลายมันดีแบบนี้ ทำไมผู้ผลิตรถ ถึงไม่ใส่ให้มาเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมถามแบบคนไม่รู้หน่อยสิ ถ้าค้ำทั้งหลายมันดีแบบนี้ ทำไมผู้ผลิตรถ ถึงไม่ใส่ให้มาเลย

รถผมใส่ค้ำหน้า ในฝากระโปง มาให้จากโรงงาน

ใส่แล้วดีไหม ก็ตาม คห บนเลยครับ มันแล้วแต่รถ

ถามว่าชิ้นไหนใส่แล้วรู้สึกต่างจากเดิม โช็ค สตรัท สปิง

ออฟไลน์ madboy

ส่วนตัว ไม่เห็นความต่างอย่างเป็นนัยเท่าไหร่ครับ โช้ค+สปริง จะชัดเจนกว่ามาก

ออฟไลน์ 2k

ไม่ใส่มาให้เพราะลดต้นทุนไงครับ ค้ำต่างๆเป็นของที่ไม่ใส่มาให้รถก็แล่นได้ การที่รถคันนึงไม่ใส่มาให้มันลดต้นทุนได้เยอะเชียวแหละ  :-X ธรรมดาสามัญที่ใส่กันก็คือค้ำโช๊คหน้าบน (strut tower bar) มากกว่านั้นขึ้นมาก็เป็นค้ำล่างด้านหน้า และค้ำล่างด้านหลัง การที่จะใส่มากกว่าค้ำโช๊คบนไปแล้วนั้นต้องศึกษาอาการรถหลังใส่ไปแล้วด้วยครับว่าหลังติดตั้งอาการรถจะเป็นอย่างไร ยิ่งใส่ค้ำมากรถยิ่งให้ตัวได้น้อยอาการที่จะออกก็จะเปลี่ยนไป ใส่ค้ำมากๆโดยไม่รู้ถึงผลลัพธ์ของค้ำนอกจากจะรถหนักโดยใช่เหตุแล้วยังทำให้หลุดโค้งง่ายกว่าเดิมอีก  :P

ค้ำโช๊คหน้าใส่แล้วจะมีผลช่วยให้การตอบสนองของช่วงล่างด้านหน้าตอบสนองพร้อมๆกันในเวลาเดียวกันเพราะว่ามันให้ตัวได้น้อยลง แล่นทางตรงกับเข้าโค้งทั่วๆไปไม่เห็นผล ลองเปลี่ยนเลนเร็วๆซ้ายขวา(ทดลองslalom)หรือเข้าโค้งต่อเนื่องจนตัวถังเริ่มมีการบิดตัวให้ของในรถกลิ้งไปทั่วหล่นกระจุยกระจายนั่นแหละเดี๋ยวกระจ่างเลย  :-X สรุปแล้วถ้ามช้งานทั่วๆไปมีซิ่งบ้างบางครั้งใส่แค่ค้ำโช๊คบนด้านหน้าก็พอ มากกว่านี้ไว้สำหรับรถแข่งดริฟท์หรือพวกที่วางเครื่องแรงม้าเฉียดๆสามร้อยเข้าโค้งจริงจังเค้าใส่กันไป  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ต่างชัดเจนในรถที่ช่วงล่างย้วยจากโรงงาน ในราคาที่ประหยัด แต่ให้ดีต้องเปลี่ยนโช้ค บลาๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

เคยใส่อยู่ 4-5 ชิ้นครับ ค้ำสารพัด สมัยขับวีออส
ตัวถังวีออสเดิมๆย้วยมากๆ พอใส่ค้ำไป รถมันกระด้างขึ้น เฟริม์ขึ้น
แต่ต้องใส่คู่กับสตรัท+ยางดีๆ ถึงจะไปด้วยกันได้

ถ้าค้ำอย่างเดียว ซื้อมาตัวแพงๆ
แต่ยางเก่าๆ ช่วงล่างเดิมๆ ผมว่าลงเงินกับยาง โช๊คอัพ ได้ผลกว่า

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
มันจะรู้สึกตอนถอดอะครับ