ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นจากเพื่อนๆ ที่ใช้ subaru xv หน่อยครับ  (อ่าน 14546 ครั้ง)

ออฟไลน์ naphon

• Newbie
  • *
ตอนนี้สนใจรุ่นนี้ ลองขับมาในงานมอเตอร์เซล อยากรู้การใช้งาน เรื่องน้ำมัขน การดูแลรักษา แพงมากไหม เข้าศูนย์บริการราคาสูงมากไหม เดือนหนึ่งวิ่งประมาณ 4000 กม. (มีกระบะสี่ประตู ฮอนด้าแจ๊ส) ขอความเห็นครับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: ขอความเห็นจากเพื่อนๆ ที่ใช้ subaru xv หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 15:10:49 »
อุโมงค์เกียร์เบียดขาไหมครับ ผมว่ามันเบียดๆ
ความรู้สึกใกล้เคียงตอนขับ BMW e34 เลยครับ

เบาะกระชับ แต่หนังที่เค้าหุ้มมา (ทำในไทย) แข็งไปครับ

ออกตัวจัดว่าอืดครับ 0-100 นี่คือ อืดพอควร 80-120 ก็พอๆกับ B-C segment
ผมใช้ในเมือง กินพอประมาณ มากกว่า Jazz แน่ๆครับ แต่ไม่มาก

ขับเข้าโค้งมั่นใจ ทางไกลสบายใจ กระด้างไปบ้าง เพราะยางครับ
เสียงดังก็เพราะยางด้วย

ที่เก็บของเล็ก แคบ ไม่สะใจเท่า Jazz แน่ๆ และเบาะหลัง นั่งไม่ถือว่าสบายมาก
ถุงลมให้มาแค่ 2 ใบ ตกยุคไปหน่อย

ลุยได้จริง เหมืองสมศักดิ์ นาขั้นบันไดแม่แจ่ม พะเนินทุ่ง ใน club เค้าไปมากันแล้วครับ
ไม่ต้องสับ Hi Lo เพราะมันไม่มี มัน AWD ตลอดเวลา
เรื่องศูนย์บริการยังไม่ทราบเพราะผมยังไม่ได้เข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องเลย
วิ่งเกินพันโลไปแล้ว ไม่มีเวลาเลย แต่ยังไงก็ตาม ค่าใช้จ่าย พวกน้ำมันเฟืองท้าย ฯลฯ
แพงกว่าปกตือยู่แล้วครับเพราะมันต้องทำบ่อย

ผมเข้าศูนย์เสรีไทย เลยไม่ค่อยห่วง แต่ดีลเลอร์อื่นๆ ไม่แน่ใจครับ

รอท่านอื่นๆมาเสริมละกันครับ
: )

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็นจากเพื่อนๆ ที่ใช้ subaru xv หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 16:11:24 »
ขอบคุณมากๆครับรอข้อมูลท่านอื่นต่อ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 17:45:26 »
ผมพึ่งได้ XV มาใช้ไม่นาน วิ่งไป 1600 กว่าโลฯ (แถมยังไม่ได้เข้าศูนย์เชค 1000 กิโลฯด้วย ศูนย์ฯคิวแน่น :o)
คงยังบอกอะไรไม่ได้มากว่ารถมันเป็นยังไง  เอาเป็นว่าผมจะลองเปรียบเทียบกับ Fortuner BMC2.5 กับ Civic FD1.8 และ Prius ที่บ้านเพื่อช่วยให้เห็นภาพมากขึ้นครับ (เห็นว่าจขกท. ก็มี jazz กับกระบะ4ประตู น่าจะพอเทียบได้)

เอาเรื่องกินน้ำมันก่อนละกัน  ของผมยังอยู่ช่วง Run-in  ล่าสุดวิ่งไป-กลับ ประจวบฯมาช่วงหยุดยาว ขาไปรถติดเส้นพระราม 2 ด้วย  เติม E20 วิ่ง110-120 หน้าปัดบอกได้เฉลี่ย 13.5 กม./ลิตร แต่ลองคำนวณจากค่าน้ำมันได้ประมาณ 13.0กม./ลิตร ซึ่งกินพอๆกับ Fortuner 2.5 ดีเซลเลย   แต่ถ้าเทียบกับ civic FD1.8 ที่เติม E20 เท่ากันวิ่งทางไกลจะวิ่งได้ 16-17 กม.ลิตร (ขับนิ่งๆที่ความเร็วเท่าๆกัน)  อย่างทีบอกว่ารถยังไม่พ้น Run-in แถมยังขับ 4 ตลอดเวลา ถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วน่าจะดีขึ้นหรือถ้าเติม 95 ก็น่าจะได้ระยะทางมากขึ้น

การใช้งานถ้าเทียบกับเก๋ง Civic FD (ซึ่งผมขับประจำก่อนมาใช้ XV) ขนาดพื้นที่ภายในเอาเข้าจริงๆแทบไม่ต่างกัน แต่ XV จะโปร่งกว่าและที่นั่งด้านหลังจะมีพื้นที่วางขาเหลือเยอะกว่า มีที่เก็บของด้านหลังที่สูงกว่า ขนของขึ้นลงได้สะดวก
ที่น่าแปลกอย่าง (ความเห็นส่วนตัวนะ) ผมกลับรู้สึกว่า Feeling กับขับขี่ ทั้งทัศนวิสัย,การบังของเสา A แผง Console ความคุ้นเคยต่างๆมันคล้าย FD มาก  ถ้าผมสลับกันขับ FD กับ XV ไปๆมาๆผมแทบไม่ต้องปรับตัวอะไรเลย มันคุ้นมืออย่างประหลาดๆ อธิบายไม่ค่อยถูก (แต่ขอติตรงที่วางขาซ้ายหน่อย แทบจะเบียดกับแป้นเบรคเลย วางแล้วมันขัดๆชอบกล)

ช่วงล่าง XV นุ่มสบายกำลังดี นุ่มกว่า Fortuner นิดหน่อยด้วยซ้ำ แต่ไม่นุ่มเท่า Prius

การวิ่งทางไกลๆยาวๆ มีโค้งบ้าง รถนิ่งดี นิ่งพอๆกับ FD ที่เปลี่ยนโช๊คมาแล้ว แต่ FD จะออกแนวตึงตังตามสไตล์ Honda
แต่เวลาขับนานๆแล้วไม่ค่อยเมื่อยล้า ไม่ค่อยเพลีย คงเป็นเพราะความนิ่งของรถ+รถหนัก เวลาออกตัวก็ไม่ดึงกระโชกโฮกฮาก  เบรคหนักๆก็ไม่หัวทิ่มด้วย (แต่มอไซด์จะมาทิ้มท้ายแทน โดนมาแล้วเพิ่มเคลมประกันไป  :'()

การออกตัวผมยังไม่เคยลองกดเต็มเท้า แต่เวลาแซงโดยใช้ Paddle shift ช่วยแทนการ Kick down ก็เร่งแซงได้ง่ายและสะดวกขึ้น แต่ไม่เร็วเท่า FD
และเวลาเร่งจะรับรู้ได้ว่าแรงดึงมีมาให้ตั้งแต่รอบต่ำๆ ในขณะที่ FD ต้องกดไป 4000-5000 รอบถึงจะได้แรงดึงเต็มที่

ก่อนซื้อตั้งใจจะหารถที่ยกสูงหน่อย สามารถลุยได้บ้าง(เช่นขับไปถ่ายรูปที่ ป่าบงเปียง) มีที่เก็บของด้านท้ายมากขึ้น ขนาดรถไม่ใหญ่เกินไป และราคาไม่แพงเกินไป  option ครบๆ ที่สำคัญต้องให้อารมณ์ในการขับใกล้เคียง FD ซึ่งผมชอบพอสมควร   พอได้คันนี้มาโดยรวมแล้วก็รู้สึกพอใจมากเพราะมันตอบปัญหาได้ค่อนข้างหมด  ขับไปไหนก็มีแต่คนทักว่ารถดีๆ (เพื่อนที่อยู่ญี่ปุ่นก็ยังชมว่ารถดี)  มันก็คงจะดีจริงๆละมั้ง??

สุดท้ายเรื่องบำรุงรักษา เท่าที่ประเมินดูก็ไม่ได้แพงอะไร จะมีส่วนที่เพิ่มเข้ามาหน่อยคงเป็นค่าน้ำมันเฟืองหน้า+เฟืองท้าย  และน้ำมันเกียร์ CVT ส่วนน้ำมันเครื่องก็ใช้ประมาณ 5 ลิตร มากกว่ารถเครื่อง 1500-1800 อยู่ประมาณลิตรนึงได้  (ผมกำลังจะงัดกับศูนย์บริการอยู่เพราะบังคับให้ใช้แต่ของศูนย์ฯไม่งั้นประกันหมด  แต่น้ำมันศูนย์แพงเกินเหตุซึ่งราคานี้เอาไปซื้อน้ำมันเกรด Premium เติมรถได้หลายลิตรเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2015, 17:48:40 โดย akewizard »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 17:59:25 »
จากประสพการณ์สองคันของคนใกล้ตัว

ถ้ามีรถคันเดียว อย่า

ศูนย์แทบไม่มีอะไหล่อะไรเลย กล่องเครื่องรอเดือนนึง ห้าหมื่นกว่าแพงกว่ารถยุโรปบางรุ่นอีก

อะไหล่ตัวถัง กาบบันใดยันหลังคารอไปเถอะ

ไม่รู้ว่าณ วันนี้ดีขึ้นรึยังนะครับ ลองโทรถามศูนย์บริการใกล้บ้านดูครับว่าที่ผมบอกมาจริงเท็จอย่างไร

ที่เหลือคงเป็นความพอใจส่วนตัวของคนซื้อแล้วครับ

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 18:24:07 »
ใช้มาราว 1700  กิโลครับ
โดยส่วนตัวนะครับ
ชอบ ความเกาะของช่วงล่าง ความนุ่ม ไม่นุ่มมาก แต่ก็ไม่ถึงกระด้าง
เครื่องยนต์ เวลาเร่งแซง ถ้าจะให้มั่นใจ ต้องใช้ paddle shift ช่วยครับ
Option เรื่องความสะดวกสะบาย มีน้อยครับ ถ้าคุณใส่ใจเรื่องพวกนี้มากๆ
Xv คงไม่ตอบโจทย์
เก็บของได้น้อยครับ แต่มันเป็นเรื่องที่เราต้องคิดให้ได้ ก่อนที่จะตัดสินใจอยู่แล้วครับ
เลยไม่ซีเรียสมากนัก

เรื่องอัตราการบริโภค  ผมวิ่งไป เขื่อนแก่งกระจาน รถเยอะตลอดทางเส้นพระรามสอง
ไปกลับ วัดได้ ราว11.5 กิโล ต่อลิตร ครับ
ได้แต่คาดหวัง ให้มันประหยัดได้อย่างท่านอื่นๆบ้าง
เรื่องศูนย์บริการ ก็มีน้อยครับ ลองดูว่าไกล้คุณแค่ไหน
แต่ของผม เข้าเช็ค 1000โล ใช้เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมง ครับ
(วันธรรมดา)

ก็ลองเปรียบเทียบดู ให้ละเอียดครับ ว่าชอบหรือไม่ชอบ
เอาข้อดีข้อด้อย มากองรวมกันไว้ แล้วก็ดูว่า ข้อด้อย ของมันคุณรับได้แค่ไหน
บางทีข้อด้อยบางอย่าง อาจจะไม่มีน้ำหนักสำหรับคุณ ข้อดีบางอย่างก็อาจไม่จำเป็นสำหรับคุณเช่นกัน

ขอให้โชคดี ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 21:07:03 »
สนใจ xv เหมือนกัน

มีรถอะไรบ้างที่ทำให้ไขว้เขว้ไปจาก xv ได้บ้าง ไม่ต้องเอารถระดับเดียวกันก็ได้ครับ

เอาแต่ราคาไม่เกิน 1 ล้าน บวกลบไม่เกินล้านห้า

ออฟไลน์ KOOK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 22:05:07 »
สนใจ xv เหมือนกัน

มีรถอะไรบ้างที่ทำให้ไขว้เขว้ไปจาก xv ได้บ้าง ไม่ต้องเอารถระดับเดียวกันก็ได้ครับ

เอาแต่ราคาไม่เกิน 1 ล้าน บวกลบไม่เกินล้านห้า
xtrail มั้ยครับ กำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 23:10:08 »
รภแฟนครับ เพิ่งใช้มาแค่ 1 หมื่น กม.

เรื่องภายใน พอถูไถครับ คุณภาพวัสดุก็ตามราคา ไม่ได้ดีเด่อะไรนัก เบาะหน้านั่งสบายทีเดียวปรับได้ละเอียดอีก พวงมาลัยปรับได้เยอะพอควร อุปกรณ์ติดรถมาเพียงพอกับการใช้งาน วิทยุเสียงโอเค ติดที่ว่ามันทำงานค่อนข้างช้าไปนิดนึงครับ หนังบางแผ่นเล่นไม่ได้(แผ่นแท้นะครับ แต่แผ่นผีดันเล่นได้ทุกแผ่นที่ลองใส่ :( )

การขับขี่ พวงมาลัยหนักไปนิดสำหรับ สส. และ สว. สำหรับผมโอเคเลยทีเดียว แต่ สส./สว. จะเหนื่อยมากตอนจอดรถในที่คับแคบเนี่ยแหละครับ ช่วงล่างกำลังดีสำหรับในเมือง สส./สว. ชอบอีกเช่นกัน แต่ส่วนตัวคิดว่านิ่มไปพอควร ยามเจอทางคลื่นบนถนนสายหลัก ตจว. โยนตัวค่อนข้างเยอะตามสไตล์รถสูง ช่วงการทำงาน shock-ab ยาว ถ้าได้ชุดช่วงล่างแต่งที่ดีกว่านี้จะแหล่มมาก แต่อย่างว่าเอาพอใจคนใช้ประจำดีกว่า

การบริโภคเชื้อเพลิง อี20 เดินทางแบบเรื่อยๆ ตามกฏหมายกำหนด ได้ประมาณ 13+ กม./ล. ในเมือง ติดสาหัสๆ มี 7 ปลายๆครั้งนึง ส่วนใหญ่อยู่ที่เกือบ 9 บางทีมี 10  กม./ล.

ส่วนเรื่องอะไหล่ ยังไม่เจอตัวเสียเลยยังตอบไม่ได้ครับ ให้ท่านที่ใช้มามากกว่าตอบจะดีกว่า  ;)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 07:28:36 »
ใช้อยู่เช่นกันครับ ออกมาตั้งแต่เดือนมกราคม 2015
อัครงเร่ง ดูได้จากเวปนี้ครับ ว่าพอใจกับเวลาที่ได้หรือไม่ ส่วนตัวเห็นว่าเหมาะสมแล้วกับรถระดับ 2.0 ลิตร +ขับ4 ตลอดเวลา ใช้งานทั่วไปไม่ได้รู้สึกว่าเป็นปัญหาอะไรครับ
อัครากินน้ำมัน ถ้ารถติดในเมืองค่อนข้างกินนะ แต่นอกเมืองประหยัดใช้ได้เลยเคยเหยียบ 130-150 ไป กลับ อุทัย ยังได้ 12 โลลิตร วัดจากระยะทางและการเติมม้ำมันเอง ไม่ใช่จากตัวเลขบนรถด้วยครับ
ช่วงล่าง ฟิลลิ่งพวงมาลัยต่างๆ ความเห็นส่วนตัวของแต่ละคน มาตรฐานไม่เหมือนกัน ความชอบไม่เหมือนกัน ลองขับเอง แต่สำหรับผม ผมชอบมากครับ กำลังดี เหนือกว่า Crv ที่ใช้อยู่อีกคันเยอะครับ เป็นตัว gen3 นะครับ แต่งช่วงล่างด้วย สปริงดอบินสันโช้คายาบา นิวเอสอาร์กระบอกฟ้า ยังสู้ xv เดิมๆไม่ได้เลย

สรุปตัวรถผมพอใจมาก ชอบมาก เป็นลูกรักคันใหม่ในบ้านเลย
แต.... ศูนย์บริการครับ มีนโยบายในการบริหารจัดการที่ห่วยแตกมากๆ ฟรีค่าแรง 60,000 โล หรือ 3 ปี แต่บวกค่าน้ำมันเครื่องไปแบบโคตรแพง ห้ามหิ้วเข้าไปเองด้วยไม่งั้นหมดประกัน แถมเกรดที่ใช้ก็แสนจะธรรมดา แต่ขายราคาสุดโหด
จริงๆลูกค้ามีตังค์จ่ายนะ แต่ของที่ได้มันไม่สมราคาเอาเสียเลย ทุเรศมากครับ
ยังมีอีกหลายเรื่อง ที่ผมบ่นไว้ในกระทู้ด้านบนใกล้ๆกัน
เสียดายความดีงามของตัวรถจริงๆ อยู่ภายใต้นโยบายห่วยๆ แต่ก็นะ ผมซื้อรถ และอยู่กับมันมากกว่า ปีนึงจะมีวันที่เข้าศูนย์แค่ 2-3 วันกับการเซอร์วืสปกติ แต่นอกนั้นผมขับมันอีกกว่า 300 วันใน 1ปี ผมยอมอดทนกับความห่วยของศูนย์ จนกว่าจะหมดประกันครับ
หมดประกันเมื่อไหร่ก็ลากันละครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 09:22:11 »
ออกรถตั้งแต่ปี 56  น่าจะเป็น Lot แรก เพราะโดน Sale หลอกว่าถ้าไม่จองใน Quota 200 คันแรกราคาจะขึ้นอีก สองแสน
แต่ได้ประกัน 5 ปี 1 แสนโล พร้อมฟรีค่าแรง ตอนนี้วิ่งมา 4x,xxx KM มาพูดเรื่องรถ

เทียบกับอะไรดี ผมเคยขับ Jazz/city เข้าโค้งเดียวกันไลน์เดียวกัน XV มั่นใจกว่ามาก เรื่องอัตราเร่งผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะสำหรับผมแค่ตบ Paddle - ลงก็พอใจแล้ว
เป็นคนขับรถไม่เร็ว ภายในธรรมดามาก หนังแข็งๆ ไม่สวย เรียบๆ แอร์ออโต้ที่ไม่มีบอกอุณหภูมิ วิทยุที่เหมือนจะมีดี แต่เสียงไม่ได้เรื่อง ที่เก็บของแมวดิ้นตาย ไปช๊อปต้องพับเบาะ
เติม SH95 วิ่งรังสิต ปทุม นนท์ ไม่เคยดีกว่า 12KM/L ส่วนมากจะอยู่ที่ 10.5 ทั้งๆที่ไม่ขับเกิน 120 ทั้งบนทางด่วนและพื้นราบ ผมพอใจช่วงล่าง เพราะเข้าโค้งก่อนเข้าปล่อยคันเร่งนิดนึงแล้วเหยียบเข้าโค้งต่อได้เลย ไม่ต้องห่วง พวงมาลัยโหดดี มีน้ำหนักโอเค ชอบเลยอันนี้ เบรกเคยได้ใช้กระทันหันทีสองที ใช้ได้ครับ ไม่หัวทิ่ม (แต่ก็แพลนจะเปลี่ยนเป็น Brembo ทอง) ศูนย์เมื่อก่อนเข้าได้เลยพี่ ไม่มีรถ เดี๋ยวนี้จองก่อนล่วงหน้าสองสัปดาห์นะครับ สำหรับเสาร์อาทิตย์ วันธรรมดาโอเค โทรวันนี้พรุ่งนี้เข้าได้เลย เคยเครม Rear wheel bearing ดังมากข้างนึง รอของเดือนนึง เปลี่ยนให้สองข้าง อะไหล่ตัวถังเครมกันชนหน้าหลัง รออะไหล่สามเดือน (ไม่รู้ช้าที่ประกันหรือซู)

มีอะไรถามมาครับ ถ้าทราบเดี๋ยวมาตอบครับ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 10:09:25 »
ผมอยู่ในสาย Subaru นะครับ แต่ไม่ใช่ XV ขออนุญาตตอบเรื่องศูนย์บริการในฐานะผู้ใช้จริงสายอีสานสองที่ ใช้มาหมดแล้วครับ

ผมเคยใช้เสรีไทย ขอนแก่น โคราช มาแล้วครับ เสรีไทยก็ครบสุด ตามนั้น ต่างจังหวัดไม่ต้องห่วงครับ เค้าก็ซ่อมได้ โคราชเท่าที่คุยเค้าก็ซ่อมนะครับ ซ่อมเครื่องซ่อมใหญ่ก็เคยซ่อม XV เปิดฝาสูบที่โคราชซ่อมกันมาแล้วก็มีครับ เค้าเล่าให้ฟังอย่างนั้น ส่วนขอนแก่นยังไม่ได้ขนาดนั้นครับ สำหรับเช็คระยะอย่างเดียว แต่มีแผนจะขยายให้ซ่อมตัวถังและทำอะไรได้มากกว่านั้นครับ เพราะยอดขายเค้าก็เดินเรื่อยๆ ได้เรื่อยๆ จนตอนนี้รถในการดูแลมีมากกว่า 200 คันแล้ว ก็ต้องขยายตามรถครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายผมเฉยๆนะ แพงกว่าจ้าวตลาดสองตัวนิดหน่อย รับได้ครับ

เรื่องอะไหล่ทั้งหลาย ถ้าจะรัก Su จริงๆ แนะนำหาที่สั่งไว้รอเลยครับ บางครั้งมันไปพึ่งศูนย์ใหญ่ขนาดเสรีไทยก็ไม่ได้ คนบ่นกันเยอะเรื่องรอครับ จริงๆข้างนอกก็มีร้านรับสั่งนะ ของ Subaru โดยเฉพาะก็มีครับ โทรหาเจ้าของร้าน สั่งตรงจากญี่ปุ่นมา บางชิ้นไม่ใหญ่มากเผลอๆเร็วกว่าไปนั่งรอศูนย์อีกครับ ถ้าไม่ชอบศูนย์จริงๆ อู่นอกกรุงเทพเยอะแยะครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ครับผม ส่วนเรื่องอื่นๆ รอสมาชิกท่านอื่นครับ  ::) ::)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 13:54:30 »
คือเป็นรถที่ดี แต่แค่0บริการยังน้อยเกินไป ละก้อหาอะไหล่ยาก

ถ้า0บริการมีมากขึ้น คงเป็นรถที่น่าขับมากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 22:06:15 »
ขอบคุณทุกๆท่านที่มาตอบนะครับ ผมอยู่ท่ามะกากาญจนบุรีห่วงเรื่องศูนย์บริการ อย่างที่คุณแพนบอก นับนิ้วได้เลย คงต้องไปMZ-3ตามเดิมอย่างที่ี่ตั้งใจ เก็บเงินก่อนเพราะพึ่งถอยนินจา300 มาไม่นาน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 23:35:14 »
ขอบคุณทุกๆท่านที่มาตอบนะครับ ผมอยู่ท่ามะกากาญจนบุรีห่วงเรื่องศูนย์บริการ อย่างที่คุณแพนบอก นับนิ้วได้เลย คงต้องไปMZ-3ตามเดิมอย่างที่ี่ตั้งใจ เก็บเงินก่อนเพราะพึ่งถอยนินจา300 มาไม่นาน

555 มอเตอร์อิมเมจ... ว่าที่ลูกค้าหายไปแล้ว อีก 1 คนนะ ทบทวนนโยบายซะใหม่นะ ใส่ใจเสียงคนที่ซื้อรถไปแล้วมั่ง หลังการขายทำนิสัยให้ดีๆหน่อยนะ ลูกค้าเค้าจะได้ช่วยเชียร์ช่วยขายให้ ชิชิ

สำหรับเจ้าของกระทู้ครับ ตัดสินใจไม่ผิดแน่ครับ กับ mazda3 เป็นรถดีมากอีกรุ่นรูปทรงสวยมาก ผมเคยใช้ mazda323 sedan มาก่อนครับ เป็นรถที่ผมประทับใจนะ ค่ายญี่ปุ่นก็มีแค่มาสด้า กะ subaru นี่แหละครับที่ผมยอมรบ พอดีเคยใช้มาสด้ามาแล้ว รอบนี้ผมเลยขอจัด subaru หน่อยครับ
ผลคือ ประทับใจตัวรถในเรื่องสมรรถนะ แต่เรื่องดีไซน์ยังเฉยๆแต่ศูนย์นี่สอบตกเลยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 14:11:13 »
ผมใช้ MZ3
กำลังเล็ง XV อีกคันครับ แต่น่าจะรอตัวไมเนอร์เชนจ์

แต่เคยขับ XV ของเพื่อนในเส้นทางไกล เทียบกับ MZ3 ของตัวเอง

XV ช่วงล่างดีกว่ามากๆ คือมันนุ่ม แน่น เกาะ แต่ไม่กระเทือนเหมือน MZ3 ของ MZ3 จะออกแนว ไม่นุ่ม แน่น เกาะ แต่สะเทือน
พวงมาลัยกับช่วงล่างของ XV มันสัมพันธ์กันไปหมด
อีกอย่างรถมันยกสูง สามารถรูดถนนไปไหน โดยไม่ต้องกังวลเรื่องหลุมเท่า่ไหร่นัก
ช่วงออกตัวค่อนข้างอืด แต่พอลอยตัวแล้ว มันส์เลยแหละ

เรื่องค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์ MZ3 ผม น้ำมัน Castrol 5W30 ก็ลิตรละ 500 กว่าบาทเหมือนกัน เข้าศูนย์นี้ 3000 อัพ
อันนี้ผมว่าไม่ต่างเรื่องค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 20:40:59 »
ออกรถตั้งแต่ปี 56  น่าจะเป็น Lot แรก เพราะโดน Sale หลอกว่าถ้าไม่จองใน Quota 200 คันแรกราคาจะขึ้นอีก สองแสน
แต่ได้ประกัน 5 ปี 1 แสนโล พร้อมฟรีค่าแรง ตอนนี้วิ่งมา 4x,xxx KM มาพูดเรื่องรถ

เทียบกับอะไรดี ผมเคยขับ Jazz/city เข้าโค้งเดียวกันไลน์เดียวกัน XV มั่นใจกว่ามาก เรื่องอัตราเร่งผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะสำหรับผมแค่ตบ Paddle - ลงก็พอใจแล้ว
เป็นคนขับรถไม่เร็ว ภายในธรรมดามาก หนังแข็งๆ ไม่สวย เรียบๆ แอร์ออโต้ที่ไม่มีบอกอุณหภูมิ วิทยุที่เหมือนจะมีดี แต่เสียงไม่ได้เรื่อง ที่เก็บของแมวดิ้นตาย ไปช๊อปต้องพับเบาะ
เติม SH95 วิ่งรังสิต ปทุม นนท์ ไม่เคยดีกว่า 12KM/L ส่วนมากจะอยู่ที่ 10.5 ทั้งๆที่ไม่ขับเกิน 120 ทั้งบนทางด่วนและพื้นราบ ผมพอใจช่วงล่าง เพราะเข้าโค้งก่อนเข้าปล่อยคันเร่งนิดนึงแล้วเหยียบเข้าโค้งต่อได้เลย ไม่ต้องห่วง พวงมาลัยโหดดี มีน้ำหนักโอเค ชอบเลยอันนี้ เบรกเคยได้ใช้กระทันหันทีสองที ใช้ได้ครับ ไม่หัวทิ่ม (แต่ก็แพลนจะเปลี่ยนเป็น Brembo ทอง) ศูนย์เมื่อก่อนเข้าได้เลยพี่ ไม่มีรถ เดี๋ยวนี้จองก่อนล่วงหน้าสองสัปดาห์นะครับ สำหรับเสาร์อาทิตย์ วันธรรมดาโอเค โทรวันนี้พรุ่งนี้เข้าได้เลย เคยเครม Rear wheel bearing ดังมากข้างนึง รอของเดือนนึง เปลี่ยนให้สองข้าง อะไหล่ตัวถังเครมกันชนหน้าหลัง รออะไหล่สามเดือน (ไม่รู้ช้าที่ประกันหรือซู)

มีอะไรถามมาครับ ถ้าทราบเดี๋ยวมาตอบครับ
สอบถาม เทียบ xv กับ city ครับ
1 การเก็บเสียง
2 ความนุ่มนวลของช่วงล่าง วัดจากความสบายจากการนั่งโดยสาร
3 ความสบายของการนั่งเบาะแถวสอง
ขอบคุณครับ
ปล. city โฉม ไหนครับ