ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี่ยวนี้ผมเจอพวกขับรถ "ตีมึน" ไม่สนโลก มากเกินปกติ  (อ่าน 10401 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ผมใช้ทางด่วนศรีรัชไปลงมอเตอร์เวย์ประจำ ถนนฝั่งละสามเลน

เลนกลางจะเจอพวกขับ 90-110  แบบแช่ๆยาว  ผมโคตรสงสัยทำไมไม่ลงซ้ายหวะ ผมวิ่ง 130+ ถ้าซ้ายสุดว่างผมอยู่ซ้ายนะแอบรำคาญพวกนี้มาก 

อีกจำพวกคือวิ่งแค่ 120 นี่แหละแต่วิ่งขวายาวๆ  เอ้ยคิดอะไรหวะ  บางทีผมวิ่งอยู่ซ้ายสุด 120 แทบจะขนานกับเลนขวา

แล้วพวกเร็วกว่านั้นมีเยอะนะเส้นนี้  เคยเห็นแลนด์ครูซตบไฟไล่แคมรี่ที่120 แล้วจี้ชนิดแตะเบรคนิดเดียวชนแน่นอน  แต่จี้ได้เป็น 2-3 โล  คนขับแคมรี่มันไม่รู้สึกอะไรบ้างรึไงหวะ

ง่า เลนซ้ายมันมีทางเชื่อมต่อไปทางด่วนอาจณรงค์-รามอินทราอ่ะครับ ถ้าจะตรงยาวๆ ขับเลนกลางสบายกว่าเยอะ ผมก็ขับแบบนี้ คนก็ลงซ้าย ลงขวาได้

จริงอยู่ซ้ายสำหรับรถที่ช้า แต่ในทางที่มีเกิน 2 เลน การขับเลนกลางด้วยความเร็วที่ถูกต้องตามกฎ ไม่ได้เป็นเรื่องที่ผิดเลยครับ (ความเร็วที่ถูกต้องคือ 90 กม./ชม. บนทางด่วนนะครับ)

ส่วนเลนขวาด้วยความเร็ว 120 ผมว่าถ้าเค้ามองกระจกหลังน่าจะลงให้ท่านเพราะถือว่าเลนขวาเป็นเลนที่ใช้แซง ถ้าไม่ลงก็แซงทางซ้ายไปเถอะครับ จะหัวเสียทำไมกับเรื่องอย่างนี้

ด้วยความเคารพ ท่านขับ 130+ มันเกินความเร็วที่กฎหมายกำหนดนะครับ ดังนั้นท่านจะไปว่าคนที่ขับรถในระดับที่กฎหมายกำหนดไม่ได้ทีเดียว แต่บนถนนทางหลวงในต่างจังหวัดที่ขับช้าแช่ขวาในกรณีที่ถนนว่าง อันนี้ที่น่าสนใจมากกว่า

ออฟไลน์ ktonja

คนไทยส่วนมากขับรถกันแบบไร้มารยาท ไร้น้ำใจ จิตใจต่ำลง เก่งกันจังพออยู่หลังพวงมาลัย

เมื่อวานถนน 2 เลนส์ข้างหน้าทางม้าลายคนข้ามหน้าห้าง รปภ.โบกให้คนข้าม ผมมาขวาชลอจอดให้คนข้าม ส่วนเลนซ้ายขับมาไม่เร็วมีระยะห่างเยอะพอที่จะเบรคเค้าไม่เบรคขับฝ่าไปเลยคนข้ามถนนกระโดดหลบกันกระเจิง (Toyota อัลติส)

ปล.ผมอยากให้คนขับอัลติสลงไปข้ามบ้างแล้วให้รถคันอื่นทำแบบเค้าดู

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
ขอวิเคราะห์บ้างครับ เข้าใจว่า คนที่ ชอบขับช้าแช่ขวา คือ คนที่ เขาขับรถค่อนข้างอ่อนด้อยในฝีมือ ครับ  คือเป็นพวก ไม่ค่อยมั่นใจในการขับของตัวเอง ประกอบกับอาการปอดแหก เวลาที่จะต้องเปลี่ยนเลนบ่อยๆ กลัวมองกระจกพลาด กลัว เข้าเลนไม่ทัน กลัวหลบหลุมเลนซ้ายไม่ทัน กลัวถึงเวลาแซง แล้วกะไม่ถูก  คนขับแต่เลนขวาอย่างเดียว เขาจะมีความรู้สึกว่า ขับแล้วปลอดภัยที่สุด เพราะ กะระยะจากทางขวาของฝั่งตัวเองได้ง่าย โดยไม่ต้องสนใจใคร แต่เมื่อไหร่ ที่เขา ต้องกะระยะ จาก ทางซ้ายมือ(เลนซ้ายสุด)ที่เป็นมุมปิด ที่มองไม่ค่อยเห็น หรือขับเลนกลาง ที่ต้องกะทั้งซ้ายทั้งขวา  จะเกิดอาการ  ปอดแหก เสียวซ่าน ขึ้นมา ทันทีครับ
    เพราะฉะนั้น พวกขับช้าแช่ขวาเป็นอาชีพ ยอมรับเถอะครับ ว่า คุณ อ่อนและขับรถไม่เป็น ครับ 

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
คนที่ขับช้าแช่ขวา แล้วอ้างว่าขับตามกฏหมายกำหนด , เลนซ้ายชำรุด, ไม่อยากขับตามสิบล้อ ฯลฯ โดยไม่รู้เลยว่า
ช่องขวาเอาไว้แซง หรือ มีรถเร็วกว่าก็ต้องหลบให้

ส่วนคนที่ขับรถเร็วกว่า แล้วไปเจอรถช้าวิ่งเลนขวา ก็จะอ้างว่า รถช้าต้องหลบให้รถเร็วกว่า
ทั้งที่ตัวเองขับรถเร็วกว่ากฏหมายกำหนด

จริงๆแล้วก็ผิดทั้งคู่แหละครับ และเป็นสาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุได้เหมือนๆกัน  ปัญหามันอยู่ตรงการปรับปรุง
กฏหมายและสภาพถนนให้มันสัมพันธ์กัน  รวมถึงบังคับใช้กฏหมายให้เด็ดขาด

หมายเหตุ : ผมก็ขับรถเร็วครับ เวลาเจอรถช้าแช่ขวา ถ้าแซงได้ก็แซงไป เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยคิดมาก เพราะเยอะจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 11:02:15 โดย yoyoyo »

ออฟไลน์ momola

• **
สมัยนี้ขับรถต้องค่อยระวังรถข้างๆด้วยไม่รู้ว่าพี่ท่านจะโยกมาปะตอนไหน

สมันก่อนผมหัดขับกว่าจะไปออกถนนใหญ่เป็นปี ซึมซับคำสอนที่พ่อสอนมาเป็นปีๆ
สมัยนี้เดินหน้าได้ ถอยหลังได้กุเก่งล่ะออกถนนวัดดวงไปเลย(บางคนนะมั่ง)

ออฟไลน์ kikumarru

• **
พวกขับช้าแช่ขวาบอกถนนไม่ดี บลาๆๆ ไม่ได้ว่าถ้าไม่มีรถมาข้างหลัง แต่ถ้ามีก้อควรหลบไม่ใช่หรอคับ

วิธีแก้พวกช้าแช่ขวาพอเราเรวเหนไกลๆเบี่ยงซ้ายหลบมันก่อนพอมันเจอแบบนี้มันมักจะเบี่ยงซ้ายมาขวางเราด้วยอีกต่างหาก เจอบ่อย เดี๋ยวนี้จึงต้องขับไปใกล้ๆมันมองช่องปุ้บแซงปั้บ พวกนี้จะตัังหลักเบียดมาขวางไม่ทัน เจอหลายรอบจนต้องแก้ด้วยอย่างงี้ แต่ก่อนหลบมันก่อนเปนประจำถนน ตจว รถไม่เยอะเทีากรุงเทพทำได้ และมี่บอกขับร้อยยี่สิบแล้วคุนจะแช่ขวาเพาะขับตามกดหมายกำหนดมันไม่ใช่ กดหมายกำหนดว่าเลนขวาไว้แซง คุนขับ200อยุ่ขวาคุนก้อต้องหลบถ้าคันหลังคุนจะขับ 220 หรือมมากกว่า การที่คุนหลบใช้เวลาแปปเดียวไม่ถึง10วิคุนก้อกลับมาแช่ต่อได้ละ แต่ถ้าเค้าหลบเพื่อแซงคุนมันต้องใช้ ประมานครึ่งนาทีถึงแซงได้ แล้วก้อพวกหลบเอื่ยเฉื่อยอ่ะ อยากจะบอกว่าใช้เวลาเปลี่ยนเลนเปนนาทีเพื่ออะไร เชื่อว่าลึกๆมันคงคิดว่ากุหลบแลัว แต่ถ้ามันไม่หลบเสียเวลาครึ่งนาที หลบแบบนี้เสียสองนาทีด้วยซ้ำ แถมมาเบี่ยงตอนคนอื่นกำลังแซงอีกต่างหาก ทำเพื่ออะไรคุนไม่หลบก่อนที่ข้างหลังจะแซงหล่ะ ข้างหลังหลบออกไปทั้งคันแม่งยังเบียดออกมาแถมเบียดตรงโค้ง อยากให้คนแซงมันตายช่ายมะ อันนี้โดนมากับตัว ดีขับรถใหญ่+โค้งมีไหล่ทางเท่ากับ1เลนเลยรอดแบบดริฟเข้าโคง รถเล็กคงลงข้างทางไปละ ไม่ก้อหมุนอยุ่กลางถนน อันนี้ไม่ได้เปิดไฟไล่ด้วยขับมาเบี่ยงหลบแลัวโค้งแม่งดันเบียดมา

คนเรามันไม่ได้ใช้ชีวิตslow life ได้ทุกวันหรอกนะ บางทีมันก้อมีวันที่เร่งรีบ อาจจะมีคนป่วยอยุีในรถต้องรีบไปรพ หรือมีคุยธุรกิจหมื่นล้านต้องรีบไป สายนาทีนึงเปนล้านเงี้ย มาติดคุนคับเดียวที่อยากslow drive ไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่หลบแปปเดียวแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Nismo

แล้ว ทุกๆ ท่าน ไม่ รำคาญ รถแต่งบ้าเครื่องเสียง เปิดกระจกขับอวด กันมั่ง มั๊ย ครับ เบส เค้า กระเทือนอวัยวะภายในดีจริงๆ ครับ :'(
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
แล้ว ทุกๆ ท่าน ไม่ รำคาญ รถแต่งบ้าเครื่องเสียง เปิดกระจกขับอวด กันมั่ง มั๊ย ครับ เบส เค้า กระเทือนอวัยวะภายในดีจริงๆ ครับ :'(

อันนี้คนละประเด็นกับกระทู้ครับ รำคาญมั้ยรำคาญมากครับ โดยเฉพาะพวกรถทัวร์มาจอดตามปั๊มเปิดเครื่องเสียงโชว์ โคตรกากมากพวกนี้ ผมยอมย้ายไปจอดปั๊มอื่นเลยเจอแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
ผมสอบใบขับขี่เมื่อ 15 ปีที่แล้ว กับแฟนสอบเมื่อสัปดาห์ก่อน ทำให้เชื่อได้สนิทใจว่าเจ้าหน้าที่เค้าอบรมเรื่องกฎจราจรและมารยาทการใช้ทาง

ละเอียดมาก แม้กระทั่งการใช้ไฟเลี้ยวหรือไฟฉุกเฉินที่คนมักชอบอ้างกันว่าไม่มีระบุไว้ตอนสอบใบขับขี่ก็ยังมี คนที่บอกว่าไม่มีหรือขับแบบตีมึน

มันน่าจะเป็นเพราะสามัญสำนึกของเค้าเองมากกว่า ..ถ้าคิดซะว่าเราแค่ใช้ถนนในการเดินทาง เจอพวกนี้ก็หลีกให้ห่าง เมื่อโมโหก็อดกลั้นปล่อย

ให้เค้าไปเจอคนแรงๆขี้โมโหจัดการกันเอง เอาตัวเองกับคนในครอบครัวปลอดภัยไว้ก่อน แค่นี้ก็สบายใจขึ้นแล้วครับ..

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
พวกไม่หลบผมเปิดไฟสูงแช่เลยแล้วค่อยเบี่ยงซ้ายมองก่อนผ่านประตูหลังค่อยปิดไฟสูง

คนพวกนี้ทั้งไฟทั้งแตรไม่สามารถทำไรได้และพอแซงได้ก้อเกิดอารมอยากเร่งมาบี้กลับ

บางคันก้อขับอยุ่90พอจะแซงปุ้บเร่งเลย พวกนิสัยเลวๆอย่างงี้เยอะ พยายามกดมิดเวลาแซง

แซงพ้นค่อยปาดกลับ(เลวนิดนึง)

ขับช้าแข่ขวานี่ส่งตำรวจได้หรออยากรุ้ ไม่เคยจะจับกันจับกันแต่ความเรวเนี่ยเซง

ขับแต่ร้อยยีีสิบนะคับ ยกเว้นตอนแซง แต่โดนจับที่90 ทางหลวง ตจว ไม่ให้120อ่ะ

กระบะส่งของภาคใต้เดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้เลยครับ แต่ก่อนยังไม่เปิดไฟเลี้ยวขวาให้บ้างยามรถซ้ายโล่งๆ เราก็พอเข้าใจว่ารถหนัก เลี้ยวไปเลี้ยวมายาก เดี๋ยวนี้ไฟเลี้ยวไม่มีเปิดสักคัน พอเราแซงซ้ายแล้วเจอรถช้าต้องเข้าหน้าเค้ากระชั้นชิดเท่านั้นแหละ ไอ้ที่ช้าๆอยู่ขวาเมื่อกี้ เอ้ยยย 140++ มุดกระจายเลยครับพี่น้อง ยังกะ 2 ล้อขาซิ่งเลย  >:(

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
แค่ในกรุงเทพก็เจอแทบทุกรูปแบบ แค่ขนาดเรื่องจะเปลี่ยนเลนส์สัญญาณไฟเลี้ยวยังไม่ใช้กันเลยค่ะ ทำยังกับรถไม่ได้แถมไฟเลี้ยวมาให้ ปาดกันตามใจฉัน ....

แต่ที่ไม่ชอบอีกกรณี บางทีขับอยู่แล้วรถด้านหน้าเค้าจอดคร่อมเลนส์หรือจอดทำอะไรสักอย่าง และเรายังแซงไปไม่ได้เลยต้องจอดอยู่ด้านหลัง แล้วรถด้านหลังก็บีบแตรกับกดไฟสุงใส่ มันไม่เห็นเหรอว่าเราไปไม่ได้ ถ้าไปได้ จะจอดทำแมวอะไรค่ะ!!! ........ รถด้านหน้าบางทีก็จอดกลางเลนส์ซะงั้น แทนที่จะชิดซ๊ายซะหน่อย มักง่ายเหลือเกิน

บางวันไปทำงานขับบนถนนที่มี 3 ช่อง แต่รถขับกัน 4 แถวเบียดกันสู้ตาย และอีกมากมายก่ายกอง ม้ันเริ่ดจริงๆ เมืองไทยมีครบนะคะ 5555555+

ออฟไลน์ pheet

ผมว่าเด่วนี้ไปไกลกว่าแช่ขวามากแล้วนะครับ เล่นเปิดไฟตัดหมอกหลังแถมด้วยครับ