ผู้เขียน หัวข้อ: (เเหวกกระเเส) ลองฟังเหตุผลของผมที่ตั้งใจจะไปจอง PJS เเต่จบที่ Fortuner กันดูครับ  (อ่าน 26534 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
PJS หน้าสวยมาก ท้ายไม่ไหว ภายในวัสดุห่วยจริงครับ
FTN โดยรวมกลางๆครับ บั้นท้ายสวย ภายในผมไม่ชอบ เห็นปั๊บ ตัดใจได้เลย เบาะพับราบไม่ได้ จบไป
EV ชอบหมด ภายนอกงามๆแมนๆ ภายในหรูแบบทิ้งห่างคู่แข่งชัดเจน   

รอดูการเงินถึงปลายปีกับคุณพ่อจะเอามั้ย  ขับ Jeep มา 20 ปี อยากให้ท่านเปลี่ยนบ้าง

ออฟไลน์ Auto

ต่างคนต่างความคิดต่างจิตใจครับ    ที่สำคัญเงินท่านในการซื้อและชีวิตการขับรถของท่าน ไม่เกี่ยวกับผม หรือใคร ๆ  ซึ่งไม่มีใครไปว่าอะไร จขกท ได้อยู่แล้ว 

ขนาดเบาะสีดำคนยังติว่าเน่าเลย  ก่อนหน้านี้คนบอกว่าเบาะสีครีมเปื้อนง่าย  มาเบาะดำก็บอกเน่าอีกแล้ว
บอกตามตรงหาตัวเลือกไม่ถูกจริง  ๆ  แต่ส่วนตัวผมชอบครีมมากกว่าเพราะโปร่งกว่า สีสบายตาชอบมากกว่า     

4WD   คนต้องการความปลอดภัยแต่ไม่เลือก 4wd  มาแบบทำนองนี้อีกแล้ว  ต้องรถอ๊อพชั่นเยอะความปลอดภัยเยอะๆ    สุดท้ายเลือกตัวรอง  ๆ   แล้วหาว่าบริษัทรถกั๊ก อ๊อพชั่น      ผมว่าบริษัทรถทำรถมาถูกใจคนไทยที่สุดละ   กั๊กอ๊อพชั่นไว้น่ะดีแล้ว   คนไทยไม่ต้องการอ๊อพชั่นเหมือนทวีปออสเตรเลียหรอก  เอามาก็แพงเปล่า  ๆ สุดท้ายคนไทยไม่ซื้อ   ลูกค้าเลือกรถตัวรอง ๆ   กั๊กอ๊อพชั่นนั่นแหละดีแล้ว  คำตอบนี้ตรงใจลูกค้ามากที่สุด

ปลั๊กไฟ 220 v ตามตลาดนัด   ผมมาเสียบที่จุดบุหรี่บ่อยไป  ราคาแค่ 500  บาท    เพราะผมออกแคมป์เที่ยวป่าบ่อย ๆ มันไม่ใช่เหตุผลในการเลือกหรอมั้ง แต่มีก็ดีไม่มีก็ได้   

อื่น ๆ  ขี้เกียจพิมพ์ผมยังไม่ได้ตัดสินใจเลือกฉแต่ถ้าผมต้องรีบซื้อตอนนี้เอาแค่ขับ 2wd  คนอื่นใช้ผมไม่ใช้เองอาจเอา Fortuner ตัว 2.4v   1.3 ล้านกว่าที่เหลือเก็บเงินไว้ดีกว่า  รถใช้แค่ในกรุงเทพก็งเอาแค่นี้ก็พอ
แต่ถ้าวิ่งออกตจว ด้วยอาจต้องมองรุ่นสูงขึ้น FTN 2.8 4X4 เอามาใส่ Optioo บางอย่างเองเพื่อการใช้งาน    หรือรอได้ก็ Ford Everset  3.2 4x4  ใส่บางอย่างเพื่อการใช้งานเช่นกัน

ออฟไลน์ MUK

ดีใจด้วยครับ ตอนนี้ผมยังไม่เลือก ต่อให้มีส่วนลดหรือโปรก็รอดูก่อน ปีหน้าจะขึ้นราคาก็ไม่สนเพราะว่า ถ้าได้รถมาแล้วยังมีอะไรที่ต้องคาใจ มันหงุดหงิดเสียความรู้สึก ครับ สำหรับผมทั้งสามรุ่นยังมีอะไรที่ไม่สุดขาดเล็กๆน้อยๆ เลยขอรอดูก่อนและขอขับทุกคันก่อนจองหรือซื้อครับ จะได้ไม่เป็น สวยแต่รูปจูบไม่หอม ความสวยภายในเอาจริงๆสำหรับผมไม่สำคัญจนเป็นต้องเลือกหรือไม่เลือก ขอทนใช้งานง่าย สะดวก ก็พอ. ผมให้ความสำคัญช่วงล่างมากกว่าระบบช่วยต่างๆ เพราะถ้าพื้นฐานของส่วนช่วงล่างดี ระบบก็แทบจะไม่ต้องทำงานเลย ผมชอบรถเดิมๆ มากกว่าจะต้องไปเปลี่ยนโชคหรืออัพช่วงล่าง อยากรู้ว่าเกียร์ใครจะทนกว่าและคนบ่นน้อยกว่า :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยนะครับ คุณไม่ใช่คนแหวกกระแสหรอก เชื่อผมดิ
คนเราเหตุผลในการณ์ซื้อรถยนต์ไม่เหมือนกัน ถ้าจะมองแค่ความคุ้มค่าของราคาและออฟชั่น การขับขี่ แบบนี้ฟอร์จูนเนอร์คงไม่ต้องขายกันพอดีแล้วมั้ง
ในชีวิตจริงๆหลายๆคนเลือกที่ความสวยภายนอกและภายใน มีหลายคนไม่ได้สนใจออฟชั่นหรือราคา ขอแค่สวยถูกใจก็ซื้อแล้วครับ(ความสวยไม่ใช่fact ไม่มีถูกผิดเหนือกว่าด้อยกว่า) ส่วนตัวผมเองถ้าจะให้ซื้อผมก็ซื้อจูนนะครับ เพราะผมว่ามันสวยกว่า แต่ถ้าเอายอดเขามาอีกคนผมไปยอดเขาแน่นอน(ก็นั่นไง คนเราชอบไม่เหมือนกัน)
เงินเราเองอย่าไปฟังคนอื่นเยอะ เลือกคันที่เราชอบ และจะแฮปปี้ครับ ส่วนสวยแต่รูปจูบไม่หอมสำหรับผมรับได้ครับ ขอภายนอกโดนใจไว้ก่อน(ก็นั่นไง คนเราชอบไม่เหมือนกัน)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ฟอตัวเก่า ผมไม่เอาก็เพราะเบาะแขวน
ไปออกปาแทน
มาตัวใหม่เจอเบาะแขวนอีก ผมก็ไม่เอาเหมือนเดิม

การเลือกรถแต่ละคันสุดท้ายมันก็อยู่ที่ตัวเอง
รับฟังได้ แต่อย่าไปตามกระแสครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่มีใครผิดครับ เรื่องรถเรามีเหตุผลที่ต่างกันในการเลือกใช้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pjs6306

ใครใคร่ซื้อปาซีือใครใคร่ซื้อฟอซื้อ  ::)

ออฟไลน์ tierak

ทำไมต้องแหวกกระแสด้วย
คนส่วนใหญ่ก็ซื้อฟอร์ฯ กันทั้งนั้น  :) :) :)

ของแบบนี้ไม่มีถูกผิด ไม่มีรถคันไหนสมบูรณ์แบบที่จะถูกใจคนทุกคน เงินเราซื้อก็ซื้อรถที่เราชอบความสุขของเรา
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 19:11:42 โดย tierak »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อ่านกระทู้นี้ดีๆ จะเข้าใจว่าทำไมผมถึงรู้สึกรำคาญนิดๆเวลาคนมาให้ช่วย
1. ฟันธงว่ารถอะไรดีที่สุด
2. แนะนำรถให้
3. แต่ไม่บอกอะไรเกี่ยวกับตัวเองเลย ถามกลับก็ไม่รู้สักอย่าง ไม่แม้แต่จะเสียเวลาช่วยคิดสักนิดว่า
เออที่อิชั้นถามคุณไปแต่ละอย่างเนี่ย มันส่งผลต่อการช่วยเลือก ตอบมามั่วๆ ผมก็จัดทางเลือกให้
แล้วมันก็จะได้ทางเลือกที่ไม่ตรงกับความต้องการ

เหมือนกับเวลาทำคลิป ตอนท้ายคลิปสองที่ต้องเลือกว่าจะเอารุ่นอะไร ผมจะพยายามยัดเยียดเนื้อหาเพิ่มเสมอ
ว่าที่เลือก เพราะเหตุผลอะไร ซึ่งถ้าบางคนฟังเหตุผลของผมแล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่ตัวเขา จะได้เริ่มมองหารถที่ต่างกันออกไป

ผมไม่มีประเด็นถ้าใครจะเลือก Fortuner เพราะท่ามกลางกระแสที่ด่าๆกันบางข้อผมอ่านแล้วก็รู้สึก "ขนาดนั้นเหรอวะ?" เช่นกัน

เท่าที่ขับมา ผมว่ามันไม่ใช่รถที่แย่ แต่ช่วงล่างวิ่งเกิน 120 สู้ Everest ไม่ได้ในเรื่องเสถียรภาพ การยวบตัว
และการเอียงขยับในแนวซ้ายขวา ส่วนเรื่องแรง..ผมไม่ได้จับเวลาแต่ 3200 ของ Everest ก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกว้าว
เช่นเดียวกับ 2800 ของ Fortuner ที่ไม่ได้ว้าวเช่นกัน

ส่วน Pajero Sport ผมยังไม่ได้ขับ (Everest กับ Fortuner 2.8 ขับแล้ว) แต่ภายใน ผมพูดตามความรู้สึกตัวเองแล้วกัน
ว่ามันดูธรรมดา ส่วน Toyota นั้นไม่ถึงกับสวย แต่ก็พยายามสอดความแปลกประหลาดของเส้นสายบางจุดซึ่งมองดูแล้ว
ยังรู้สึกว่าฉีกจากความเดิมๆ ส่วน Everest สวยขรึม ดูดี เรียบๆเหมือนผู้ชายใส่สูท Pajero นั้นผมว่าที่ขายได้เพราะ
มี Feature ความปลอดภัยในรุ่นท้อปเข้าท่า และราคาเปิดมาน่ารักมาก ถ้า Pajero Sport ตัวท้อปขาย 1.599 ล้าน
คิดว่าไง? ถ้าคิดว่า 1.599 ล้านแล้วร่วงแน่..นั่นแปลว่าเราไม่ได้ชอบมันที่ตัวรถ แต่ชอบมันที่ราคาเทียบกับสิ่งที่ได้

ใครจะชอบ Toyota ผมไม่มองว่าเป็นปัญหาเลย เหมือนคุณเลือกกางเกงใน ผมบอกว่าตัวนี้ใส่สบาย ผมเอาให้คุณใส่
คุณบอกว่าหลวมไป ผมควรช่วยคุณเลือกกางเกงไซส์ที่ถูก หรือยัดเยียดไซส์ 4XL ให้คุณใส่? นี่ล่ะครับ
เรามองรถว่ามันเป็นเสื้อผ้าที่ต้องใส่แล้วสบายเอง ไม่ใช่ใส่แล้วคนอื่นบอกว่าสบาย การที่ผมขับรถแล้วมาเขียนเล่า
ต่างๆก็ดี มันเลี่ยงความรู้สึกประเภทยัดเยียดไม่ได้อยู่แล้ว แต่ในใจผมจริงๆ ผมอยากให้ทุกคนได้รถที่ Happy มากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
อ่านกระทู้นี้ดีๆ จะเข้าใจว่าทำไมผมถึงรู้สึกรำคาญนิดๆเวลาคนมาให้ช่วย
1. ฟันธงว่ารถอะไรดีที่สุด
2. แนะนำรถให้
3. แต่ไม่บอกอะไรเกี่ยวกับตัวเองเลย ถามกลับก็ไม่รู้สักอย่าง ไม่แม้แต่จะเสียเวลาช่วยคิดสักนิดว่า
เออที่อิชั้นถามคุณไปแต่ละอย่างเนี่ย มันส่งผลต่อการช่วยเลือก ตอบมามั่วๆ ผมก็จัดทางเลือกให้
แล้วมันก็จะได้ทางเลือกที่ไม่ตรงกับความต้องการ

เหมือนกับเวลาทำคลิป ตอนท้ายคลิปสองที่ต้องเลือกว่าจะเอารุ่นอะไร ผมจะพยายามยัดเยียดเนื้อหาเพิ่มเสมอ
ว่าที่เลือก เพราะเหตุผลอะไร ซึ่งถ้าบางคนฟังเหตุผลของผมแล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่ตัวเขา จะได้เริ่มมองหารถที่ต่างกันออกไป

ผมไม่มีประเด็นถ้าใครจะเลือก Fortuner เพราะท่ามกลางกระแสที่ด่าๆกันบางข้อผมอ่านแล้วก็รู้สึก "ขนาดนั้นเหรอวะ?" เช่นกัน

เท่าที่ขับมา ผมว่ามันไม่ใช่รถที่แย่ แต่ช่วงล่างวิ่งเกิน 120 สู้ Everest ไม่ได้ในเรื่องเสถียรภาพ การยวบตัว
และการเอียงขยับในแนวซ้ายขวา ส่วนเรื่องแรง..ผมไม่ได้จับเวลาแต่ 3200 ของ Everest ก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกว้าว
เช่นเดียวกับ 2800 ของ Fortuner ที่ไม่ได้ว้าวเช่นกัน

ส่วน Pajero Sport ผมยังไม่ได้ขับ (Everest กับ Fortuner 2.8 ขับแล้ว) แต่ภายใน ผมพูดตามความรู้สึกตัวเองแล้วกัน
ว่ามันดูธรรมดา ส่วน Toyota นั้นไม่ถึงกับสวย แต่ก็พยายามสอดความแปลกประหลาดของเส้นสายบางจุดซึ่งมองดูแล้ว
ยังรู้สึกว่าฉีกจากความเดิมๆ ส่วน Everest สวยขรึม ดูดี เรียบๆเหมือนผู้ชายใส่สูท Pajero นั้นผมว่าที่ขายได้เพราะ
มี Feature ความปลอดภัยในรุ่นท้อปเข้าท่า และราคาเปิดมาน่ารักมาก ถ้า Pajero Sport ตัวท้อปขาย 1.599 ล้าน
คิดว่าไง? ถ้าคิดว่า 1.599 ล้านแล้วร่วงแน่..นั่นแปลว่าเราไม่ได้ชอบมันที่ตัวรถ แต่ชอบมันที่ราคาเทียบกับสิ่งที่ได้

ใครจะชอบ Toyota ผมไม่มองว่าเป็นปัญหาเลย เหมือนคุณเลือกกางเกงใน ผมบอกว่าตัวนี้ใส่สบาย ผมเอาให้คุณใส่
คุณบอกว่าหลวมไป ผมควรช่วยคุณเลือกกางเกงไซส์ที่ถูก หรือยัดเยียดไซส์ 4XL ให้คุณใส่? นี่ล่ะครับ
เรามองรถว่ามันเป็นเสื้อผ้าที่ต้องใส่แล้วสบายเอง ไม่ใช่ใส่แล้วคนอื่นบอกว่าสบาย การที่ผมขับรถแล้วมาเขียนเล่า
ต่างๆก็ดี มันเลี่ยงความรู้สึกประเภทยัดเยียดไม่ได้อยู่แล้ว แต่ในใจผมจริงๆ ผมอยากให้ทุกคนได้รถที่ Happy มากกว่า

ผมเห็นด้วยเลยครับ

รสนิยม ความคิด และความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกันหรอกครับ

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ การซื้ออะไรสักชิ้น การทำการบ้านก่อนซื้อ การอ่านรีวิวช่วยได้ระดับนึง

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือคุณต้องตอบคำถามตัวเองก่อนว่า คุณต้องการอะไรบ้าง เพราะสุดท้ายคนที่จะเลือกก็ต้องเป็น "คุณ" นั่นแหละ

ออฟไลน์ johnlee

เฮ้ยๆๆๆ ไม่ใครมอง อีสุ กันเลยเหรอ

แหมเขาอุตส่า ยิงโฆษณา ถี่ๆๆๆเลยนะช่วงนี้ กลัวคนลืม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ archian

2 ตัวนี้  ผมก็ชอบน้องจูครับ   :)

ออฟไลน์ pjs6306

สำหรับผม สองตัวนี้ไม่เลือกคับ เลือก ecocar คับ  march หรือ ยารีสดีคับ

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
เฮ้ยๆๆๆ ไม่ใครมอง อีสุ กันเลยเหรอ

แหมเขาอุตส่า ยิงโฆษณา ถี่ๆๆๆเลยนะช่วงนี้ กลัวคนลืม
ฮ่าๆ ช่วงนี้พี่ก้องงานชุกเลยทีเดว

ออฟไลน์ tonkrakzl

• Newbie
  • *
  • Hellooooo
ผมก็เป็นหนึ่งคนที่อยู่ในเคสนี้
ตอนแรกกะรอปาเจโร่
แต่พอได้ไปดูฟอร์ก็ชอบเลยภายในภายนอก
ได้ทดลองขับก็โอเค
ถูกใจกันทั้งบ้าน ตัดสินใจได้เลย
เรื่องออฟชั่นความปลอดภัยต่างๆสำหรับในมุมมองผม
ผมคิดว่าความปลอดภัยขึ้นอยู่กับเราด้วยส่วนนึง
อย่าขับเร็วมาก อย่าจี้คนอื่น อย่าปาด ขับรถมีมารยาท มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทาง
ผมว่านี่แหละคือออฟชั้นที่เรากำหนดเองได้
แต่ก็นั้นแหละครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ มีสติไว้ตลอดดีที่สุด
แต่เค้ามีให้ๆกันมาสำหรับผมทำงานที่ต้องไปต่างจังหวัดบ่อยๆ ผมคิดว่ามันปลอดภัยพอนะ
แต่ถ้ามีออฟชั่นต่างๆ มันก็ช่วยให้เรามีความปลอดภัยมากขึ้น ช่วยป้องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุได้
ผมว่าการเลือกรถหรืออะไรก็แล้วแต่มันขึ้นอยู่กับประสบการณ์และลักษณะการใช้งานของแต่ละคนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ ^^"
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :)
YEAH DUDE!!

ออฟไลน์ Prapan

• **
ส่วนตัว ผมชอบเกียร์กับ option ความช่วยเหลือต่าง ๆ ของ Pajero Sport แถมราคาดี แต่ลึก ๆ ก็ยังกลัวเรื่องปัญหาจุกจิก กับศูนย์บริการที่ดูเหมือนว่ายังด้อยกว่า Toyota (จากชื่อเสียงที่ได้ยินกันหลาย ๆ คน ผมไม่เคยใช้ Mitsu เลย)  ศูนย์ Toyota ก็มีปัญหา ผมเคยเจอขนาด เอาเข้าศูนย์ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง ช่างมันลืมถ่ายออก เติมใหม่เพิ่มเข้าไปอย่างเดียว ตอนนี้ผมเลิกเข้าศูนย์นั้นไปเลย
Toyota ก็มีข้อดีคือ อะไหล่หาง่าย ปัจจุบันผมก็้ใช้ Toyota อยู่ ผมก็ยังติดใจเรื่องคุณภาพของรถ กับช่างข้างนอกที่สามารถซ่อมได้ อะไหล่ก็หาง่าย ปัญหาจุกจิกไม่มาก แต่ Fortuner ตัวใหม่ออกมา ราคาแรงมาก ทำให้ผมลังเลไปเยอะเลย ถ้ารุ่น Top มันปรับราคาต่ำกว่า 1.5 ล้าน หรือว่ามันมี Option มาให้เท่า ๆ กับ Pajero Sport ที่ราคา 1.6 ล้าน ผมว่า มันได้อันดับหนึ่งแน่ ๆ 

ออฟไลน์ capton

ผมว่ากระทู้นี้ได้ประโยชน์สำหรับผมมากเลย  มันตรงกับสิ่งที่ผมกำลังเจอพอดี คนอื่นผมไม่รู้นะ แต่น่าจะมี
เรื่องรถนาๆจิตตังครับ แล้วเงินใครก็เงินมัน เรื่องความชอบก็แล้วแต่คนไป เรื่องเบาะก็แล้วแต่ประสบการณ์
ของแต่ละบ้านครับ ไม่ได้ติ อย่ามาถือสา อ่านดีๆก่อนค่อยตอบนะครับ ปกติผมคิดแล้วคิดอีกกว่าจะตอบกระทู้
ขออภัยหากไม่ถูกใจ

แถมให้อีกนิด ที่ว่าถ้า For มีดิสก์หลัง ผมก็เอาแล้วไม่ต้องทดลองขับ ไม่ต้องรุ่น top ด้วย
ผมใช้กระบะขับสี่ตัว top มาหลายคัน รถคันไหนก็Top เครื่องใหญ่ไว้ก่อน แต่งเต็มก็เยอะ ไปทั่วไทย แต่ไม่เคยลุยเลย
ขับสองตลอด ยิ่งพอมีลูก ขับไม่เคยเกิน120 คือผมผ่านจุดที่หมดเงินไปกับรถแต่ละคันเยอะมาแล้ว
ตอนนี้สถานการณ์เปลี่ยนไป เลือกรถให้เหมาะกับเวลา ตอนนี้อยากได้รถที่มันคุ้มค่าหน่อย แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ ROBoCon RT

• Newbie
  • *
ผมว่า ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ออฟชั่นที่ให้มาทั้ง2ค่ายแต่ละคนก็มองถึงความสำคัญไม่เหมือนกันอีก บางคนอาจชอบอันนี้มากเป็นพิเศษ แต่สำหรับผมรถน่าใช้ทั้ง 2 ค่าย ค่อนข้างตัดสินใจลำบากนิดนึง เหมือนรักพี่เสียดายน้อง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ภายนอกชอบปานะ แต่ภายในนี่ต้องยกให้ฟอร์จริงๆครับ ส่วนช่วงล่างถ้าไม่พอใจ เปลี่ยนโชค

ออฟไลน์ toonze

ฟอร์จูนเนอร์มีท้ายเป็นกระจกยาวต่อกัน ทำให้รถดูโปร่งกว่า ผมชอบฟอตรงนี้

ข้อนี้ผมว่าไม่ต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ taxi-meter

• Newbie
  • *
ผมอยากรู้จริงๆเลยครับ คนที่ว่าบอกชอบปาเพราะว่ามีระบบความปลอดภัยสูงกว่าฟอร์ ผมถามจริงๆถ้าปาราคาเท่าฟอร์ พวกคุณจะซื้อปาเพราะว่าอยากได้ระบบความปลอดภัยที่สูงกว่าฟอร์อยู่ใช่ไหมครับ ช่วยตอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
จขกท เองตอนนี้ก็ดีใจที่เลือกซะที ไม่ต้องปวดหัวเเล้วครับ ^^

ออฟไลน์ JAAP01

ปีหน้าราคาขึ้นตามภาษีใหม่นี่ ผมว่าการตั้งกระทู้เรื่องความคุ้มค่าคงเปลี่ยนไปอีกแน่เลยเพราะ 3 ยี่ห้อนี้ขึ้นไม่เท่ากันด้วยซิ 8)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมอยากรู้จริงๆเลยครับ คนที่ว่าบอกชอบปาเพราะว่ามีระบบความปลอดภัยสูงกว่าฟอร์ ผมถามจริงๆถ้าปาราคาเท่าฟอร์ พวกคุณจะซื้อปาเพราะว่าอยากได้ระบบความปลอดภัยที่สูงกว่าฟอร์อยู่ใช่ไหมครับ ช่วยตอบหน่อยครับ

ผมซื้อEverest เพราะได้อะไรที่ควรได้มากกว่า fortuner ที่ราคาเท่ากันครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ที่แน่ๆเอาตามความจริง มองในมุมความจริง
ตอนนี้ ราคามันไม่เท่าฟอแน่นอน 
และถ้าอนาคตมันเท่าฟอจริง ผมก็คงไปเล่นเอเวอเรส
แต่ครับแต่ เค้าจะอยากซื้ออะไร ยี่ห้อไหน ก็ช่างเค้าเถอะครับ
คนเราชอบต่างกัน มองในมุมความชอบต่างกัน งบประมาณต่างกัน
จะให้คนไม่ชอบฟอซื้อฟอ จะให้คนไม่ชอบปาซื้อปา มันก็กะไรอยู่
รอทางทีมงานทดสอบกันก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ ipong

• **

ส่วนตัวผม ราคาเป็นปัจจัยนึงที่ทำให้ตัดสินใจเลือกซื้อรถสักคันครับ ดังนั้นออปชั่น กับราคา มันควรจะไปด้วยกันครับ

ส่วนถ้าราคา ปา เท่ากับ ฟอร์ ผมคงไปเลือก EV ครับ ราคาเท่ากับ For แต่ใส่ออปชั่นดีกว่า

การเลือกของแต่ละคน คงไม่เหมือนกันครับ แต่การสมมุติแบบนี้ มันดูไม่แฟร์ครับ ในเมื่อความเป็นจริง เป็นฟอร์ ที่ตั้งราคาไม่เหมาะกับออปชั่นเอง (ในความคิดเห็นผมนะครับ) หรือคุณคิดว่า ปาเจโร่ ตั้งราคาถูกไปต่างหาก

สุดท้าย ผมไม่เห็นว่าจะต้องมาทำตัวเป็นแฟนพันธ์แท้ หาเหตุผลอะไรขนาดนี้เลยครับ เพราะผมคาดการณ์ว่า ยังไง Fortuner ก็น่ามียอดขายสูงสุดใน segment อยู่ดี  เพียงแต่ว่ามารอบนี้อาจจะมียอดขายลดลงไปบ้าง ให้กับอีกสองค่ายก็แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าคนทีเคยใช้รถกระบะมาก่อนแล้วจะเปลี่ยนเป็น PPV จะตัดสินใจง่ายมากครับ เพราะมันถูกพัฒนามาบนพื้นฐานกระบะ ของแต่ละค่าย และแบรนด์โรยัลตี้ ก็มีผลการตัดสินใจเลือกรถในแต่ครอบครัว คนที่ใช้ Vigo มาก่อนก็คงมอง FTN ก่อนอันดับแรก คนที่ใช้ Ranger ก็มอง EV ใช้ Triton มาก่อนก็เอียงไป Pajero แน่ๆ  ส่วนไอ้ที่ทำให้บางคนลังเล ก็เพราะอยากจะย้ายค่ายแล้วรู้สึกอึดอัดรึป่าว อันนี้ต้องถามตัวเองครับ

ส่วนคนที่ใช้รถเก๋งมาก่อน ตัดสินใจยากอยู่ครับ เพราะมันจะเปลี่ยนลักษณะการขับขี่และการใช้งานไปเลย ต้องลองขับเองว่าชอบคันไหน

ความสวยของรถแต่ละคนมันต่างมุมมองครับ โลโก้ของรถคันนั้นอาจมีผลต่อการตัดสินใจมากกว่า ราคา ความสวย และสมรรถนะ ด้วยซ้ำ

ส่วนตัวผมเลือกรูปลักษณ์ภายนอก ผมมองว่า Pajero sport ออกแบบเส้นสาย หน้าตาได้สวยมาก เวลาขับใช้งานจริงบนท้องถนนมันคงเด่นมาก ชอบตรงนี้แหละ ส่วนสมรรถนะการขับขี่ก็ต้องรอรีวิว การทดลองขับก่อน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
FTN ชอบตรงมี ปลั๊กไฟบ้านนะ แต่ถึงแม้จะมีฝาปิด ตำแหน่งมันไม่ควรจะไปอยู่แถวสอง ตรงที่มีเด็กเล็กนั่งซุกซนได้นี่สิ เป็นผมจะยัดไว้ในกล่องเก็บของคอนโซลกลางอีกที (มีฝาปิดอีกชั้นด้วย)

ออฟไลน์ taxi-meter

• Newbie
  • *
สรุปคือคนที่ซื้อปาก็เพราะราคาถูกกว่า ถ้าไม่ถูกกว่าก็คงไม่ซื้อ 555 แต่ไปซื้อEV แล้วอย่างนี้ใครจะซื้อฟอร์หล่ะครับ 55 ผมอยากรู้จริงๆคนที่ซื้อฟอร์ไปแล้ว ทำไมพวกคุณไม่ไปซื้อEVเหมือนคนที่แสดงคิดเห็นกระทู้ข้างบนหล่ะครับ ช่วยตอบหน่อยครับ ฟอร์มันดีกว่าEVตรงไหน???

ออฟไลน์ Ko Ans

• **
สรุปคือคนที่ซื้อปาก็เพราะราคาถูกกว่า ถ้าไม่ถูกกว่าก็คงไม่ซื้อ 555 แต่ไปซื้อEV แล้วอย่างนี้ใครจะซื้อฟอร์หล่ะครับ 55 ผมอยากรู้จริงๆคนที่ซื้อฟอร์ไปแล้ว ทำไมพวกคุณไม่ไปซื้อEVเหมือนคนที่แสดงคิดเห็นกระทู้ข้างบนหล่ะครับ ช่วยตอบหน่อยครับ ฟอร์มันดีกว่าEVตรงไหน???
ดีกว่าหรือไม่ผมไม่รู้และไม่สน แต่ที่ผมซื้อเพราะผมปิ๊ง fortuner ตั้งแต่แรกเห็นและเบื่อการรอคอยต่อ everest ส่วน ฟอจูนเนอร์ ตอบโจทย์ผมได้เพราะผมต้องการรถเร็ว ใช้ก่อนหล่อก่อนครับ ความเห็นส่วนตัวจริงๆ