ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Ford รุ่น Top ทุกรุ่น ไม่มี DVD Navi มาให้เลยครับ  (อ่าน 10739 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือสงสัย มานานแล้วครับ
คิดว่า ฟอร์เรนเจอร์ กับเอฟเวอรเรตตัวใหม่ 
อุตสาห์ได้จอ 8 นิ้ว แต่เหตุใด เล่นได้แต่ CD/Mp3
ทำไม ถึงไม่ทำให้จอรองรับ การเล่น DVD
รวมไปถึง ระบบนำทาง NAVI ละครับ

ทั้งที่ยี่ห้ออื่นๆ  ตัว Top ก็มีให้หมดเกือบทุกยี่ห้อและทุกรุ่นครับ
ก็เลยสงสัยอะครับ

ปล.อ่อ เห็นเรนเจอร์ตัวใหม่ แล้ว ตัว ธรรมดา ผมว่า หน้าติ๋มไปหน่อยดูไม่บึกบึน เหมือนแต่ก่อนไมเนอร์เลย
แต่พอเห็นตัว Wildtrak  สีส้ม กับสีขาว  มันสวยมาก  ทุกอย่างกำลังลงตัว เสียอย่างเดียว  ไฟเดย์ไลท์
เป็นหลอดใส้สีเหลืองเหมือนไฟหรี่  เหมือนของรีโว่ รุ่นธรรมดาเลย   ....เสียดายจังครับ ถ้าให้ LED DAY LIGHT
มาพร้อมกับ ไฟ HID นี่จะสุดยอดกว่านี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 13:51:36 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ทำไม Ford รุ่น Top ทุกรุ่น ไม่มี DVD Navi มาให้เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 13:54:44 »
แม้จะบอกว่าติดเองข้างนอกก็ได้ แต่รถราคาเกือบ 1.2 ล้าน สมควรมี Navi ครับ เจ้าอื่นรุ่น 8-9 แสนก็ได้ออฟชั่นนี้แล้ว เพราะใช่บ่อยมากเวลาขับรถเที่ยวหรือไปในที่ที่ไม่คุ้นเคย ส่วน DVD ก็นานาจิตตัง ถือซ่ะว่าเป็นจุดด้อยจุดหนึ่งของค่ายนี้ละกัน เพราะไม่มียี่ห้อไหนสมบูรณ์แบบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
Re: ทำไม Ford รุ่น Top ทุกรุ่น ไม่มี DVD Navi มาให้เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 13:58:19 »
ถูกแล้วที่ไม่ให้มา ไม่มีค่ายไหนให้ของพวกนี้มาแล้วตอบโจทย์ผมเลย ซื้อใหม่เองตลอก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 14:09:28 »
ช่อง SD Card น่าจะอ่านได้นะ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 14:10:07 »
คือสงสัย มานานแล้วครับ
คิดว่า ฟอร์เรนเจอร์ กับเอฟเวอรเรตตัวใหม่ 
อุตสาห์ได้จอ 8 นิ้ว แต่เหตุใด เล่นได้แต่ CD/Mp3
ทำไม ถึงไม่ทำให้จอรองรับ การเล่น DVD
รวมไปถึง ระบบนำทาง NAVI ละครับ

ทั้งที่ยี่ห้ออื่นๆ  ตัว Top ก็มีให้หมดเกือบทุกยี่ห้อและทุกรุ่นครับ
ก็เลยสงสัยอะครับ

ปล.อ่อ เห็นเรนเจอร์ตัวใหม่ แล้ว ตัว ธรรมดา ผมว่า หน้าติ๋มไปหน่อยดูไม่บึกบึน เหมือนแต่ก่อนไมเนอร์เลย
แต่พอเห็นตัว Wildtrak  สีส้ม กับสีขาว  มันสวยมาก  ทุกอย่างกำลังลงตัว เสียอย่างเดียว  ไฟเดย์ไลท์
เป็นหลอดใส้สีเหลืองเหมือนไฟหรี่  เหมือนของรีโว่ รุ่นธรรมดาเลย   ....เสียดายจังครับ ถ้าให้ LED DAY LIGHT
มาพร้อมกับ ไฟ HID นี่จะสุดยอดกว่านี้เลยครับ

เท่าที่ดูนี้เหมือนกับว่า ยกทีมพัฒนาผลิตภัณฑ์ของฝรั่งมาเลยครับ ทั้งรูปแบบการจัดอุปกรณ์มาตรฐานและ Option ต่างๆ คือลักษณะเหมือนกับการทำตลาดขายในต่างประเทศเลย เพราะแบบนี้หรือเปล่าทำให้ option หลายอย่างมันอาจจะดูขัดๆกับรสนิยมคนไทยสักหน่อย  ของบางอย่างเค้าไม่ได้มองว่าหวือหวาเหมือนบ้านเรา

เรื่องไฟ Day time running light แบบหลอด halogen ส่วนตัวมองว่าถึงจะไม่ใช่ LED ตามเฟชั่น แต่อย่างน้อยเค้าต้องใส่มาให้มันเป็นมาตรฐานด้านความปลอดภัยถ้ามองเรื่องการใช้งานผมว่ามันก็โอเคนะ แม้ใจจะอยากให้ รุ่นท๊อปๆใส่ LED สวยๆมาสักหน่อยก็ตาม ^^

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 14:11:03 »
ไม่เคยเห็น ford มี navi สักรุ่นเลยเหมือนกัน แต่ปกติผมไม่ใช้ตัวติดรถเท่าไร ชอบใช้ของ sygic ในมือถือดีกว่า POI เยอะกว่าพวกติดรถมาก
ป.ล. น่าจะเอาซอฟแวร์ของมาสด้ามาใส่ น่าจะได้นะ

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 14:33:47 »
เดานะครับ

-NAVI spec ทั่วโลกของ Ford อาจจะใช้ Tom Tom ซึ่งไม่มีแผนที่ไทยและไม่รองรับภาษาไทย จึงตัดออก
-DVD spec ทั่วโลกอาจไม่ให้ อาจเพราะรสนิยมหรือเพราะความปลอดภัยไม่ทราบได้ ในไทยก็เลยไม่มีด้วย

เดาล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 16:08:44 »
มี Navi แต่ไม่มี Map #จบข่าว

ใครหา Map ประเทศไทยมาลงได้ก็ใช้ได้ครับ ช่อง SD มีอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 16:22:08 »
ผมเดาน่ะว่ามันเป็นลิขสิทธิ์หรือเปล่าเวลาลงแผนที่ Map ทำให้ตัวรถแพงขึ้นมากโดยใช่เหตุ  อย่างเมื่อก่อนรุ่นที่มีแผนที่ Navi  ของฟอร์จูเนอร์ราคาแพงขึ้นมาเยอะเลย หลายหมื่นบาท    ทั้งที่ตัวนี้หาขอข้างนอกมาเล่นไม่กี่พันบาท     อีกทั้ง DVD  ถ้าให้มาตามมาตรฐานความปลอดภัยของรถ จะดูไม่ได้ขณะรถวิ่งอยู่แล้ว ต้องจอดเท่านั้นซึ่งอาจกลายเป็นสิ่งไม่จำเป็นไปเลย     ซึ่งทางฟอร์ดเองก็ไม่ได้ต้องการให้คนขับรถหรือคนนั่งไปดู TV DVD  ไปกลัวเกิดอุบัติเหตุมากกว่าจึงไม่ใส่ Option มาให้ด้วย

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 16:48:11 »
พวก GPS ในรถสำหรับผม ผมไม่เคยได้แตะเลยครับ ต้องมานั่งจิ้มเสียเวลา

ผมใช้ SYGIC + Localscope ใน iphone 6 plus ประจำ มีอัพเดตตลอดใช้งานง่าย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 18:00:44 »
พวก GPS ในรถสำหรับผม ผมไม่เคยได้แตะเลยครับ ต้องมานั่งจิ้มเสียเวลา

ผมใช้ SYGIC + Localscope ใน iphone 6 plus ประจำ มีอัพเดตตลอดใช้งานง่าย
ค่าแอพแพงป่ะครัช

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 18:22:57 »
ผมเห็นรถตลาดทั่วไปก่อนหน้านี้ รุ่นท็อปกับรองท็อปนี่ไม่ต่างกันเลยมั้ง
ต่างแค่จอ เนวี่ อาจจะมีกล้องถอยมาเกี่ยวด้วยแล้วแต่รุ่น แต่ราคาห่างกันเป็นแสนเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 18:50:07 »

ค่าแอพแพงป่ะครัช

แอปปลิเคชั่นทำทางยี่ห้อsygicผมให้มันเป็นตัวนำทางที่มีการใช้งานบัดซบที่สุดในสามโลกครับ ยิ่งอัพเดทยิ่งใช้ยากและโง่ลงเรื่อยๆ ล่าสุดเอาเมนูต่างๆไปซุกซ่อนไว้ตามคำสั่งย่อยต่างๆให้ปวดหัวยากต่อการใช้งาน ผมกำหนดจำลองว่าตัวเองอยู่ทองหล่อแล้วกดให้หารถไฟฟ้าทองหล่อที่ห่างออกไป500เมตรมันขึ้นมาว่าไม่พบรายการที่ค้นหา!!! เพิ่มpoiลงฝนที่ใช้ประจำแต่แทนที่จะเก็บเป็นโฟลเดอเดียวกัยมันก็แยกเป็นpoiย่อยๆๆๆๆออกมานอกเหนือจากเมนูfavourite เพิ่มจุดที่ใช้ประจำลงไป20จุดมันก็เพิ่มมานอกfavourite20จุดแล้วย้ายไม่ได้ด้วยเอากับมันสิ การค้นหาก็มีปัญหาเดิมๆเลยคือไม่พบๆๆๆๆๆๆ ไหนว่าปรับปรุงให้ค้นหาง่ายๆแบบกูเกิ้ลแมพไง? ผมจ่ายเงินซื้อของแท้แต่พออัทเดทเใอปลายปีที่แล้วมันถีบมาให้ผมใช้เวอชั่นทดลอง ส่งเมลไปถามก็เงียบไม่มีการตอบกลับ ใช้กูเกิ้ลแมพค้นหาเอาหยาบๆยังง่ายและเร็วกว่าsygicมากๆๆๆๆ ซื้อgps garminเครื่องละสามสี่พันไปเลยดีกว่า   :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 22:30:57 »
แปลกเหมือนกันครับ ทำไมไม่มี ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะไม่มีแผนที่ของไทย ถ้าจะทำ ต้องไปจ้าง outsource ทำให้ ซึ่งก็จะเพิ่มต้นทุนไป

ส่วนตัวก็ใช้ Garmin ตลอดครับ เอาตัว 3-4 พันบาท พอแล้ว

ไม่ชอบใช้มือถือมาทำหน้าที่นี้ครับ เพราะบางครั้งติดสายนาน ทำให้ดู Map ไม่ได้ สุดท้าย หลงอยู่ดี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 22:51:59 »
ใครทราบมั้ยว่าพวกรถญี่ปุ่นขายยุโรป มันให้ Navi หรือเปล่า

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 23:54:51 »
dvd สำหรัยผมไม่ซีเรียสอะไร แต่ navi เนี่ยมันควรจะมีน่ะ ในเมื่อชุดอุปกรณ์ก็ซัพพอร์ทซะขนาดนั้นแล้วก็ควรจะจัดให้มาซะหน่อยให้สมกับค่าตัวที่มาตั้งล้านกว่า

ส่วนตัวผมว่าชุดคอลโซลเรนเจอร์ตัวใหม่นี่ผมว่าจะเป็นอุปสรรคอย่างมากสำหรับคนที่ชอบเล่นหรือจะอัพระบบเครื่องเสียงเพิ่มเติม

สมมุติถ้าอยากจะเปลี่ยนฟร้อนท์นี่ก็ลำบากแล้วครับเพราะมันเป็นโมดูลชิ้นเดียวควบคุมหลายระบบในรถทั้งแอร์และเครื่องเสียง ถ้าจะรื้อออกดัดแปลงก็น่าจะไม่ง่ายนัก

ตัวก่อนนี่ยังพอถูไถมีหน้ากาก2dinให้พอใส่กันได้ แต่ก็ต้องทำใจกับระบบเดิมๆที่จะใช้งานไม่ได้หรือได้ไม่เต็มที่ตามไปด้วย

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 00:29:32 »
ขับรถไป ดู DVD ไปเกิดอุบัติเหตุมาจะมีฝรั่งโรคจิตฟ้องบริษัทรถหรือเปล่าครับเขาเลยไม่มีให้ ปกติแค่ขับรถอยู่กด GPS ยังผิดเลยจะให้ดูหนังเลยนี่คงลำบากหน่อย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 02:11:26 »
ขอ Map ไทยเถอะ ฟอร์ดประเทศไทยเอ๋ย นี่ Syns2 เหมือนกัน แต่เค้ามี Map

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ w.watcharotai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 08:45:08 »
Dvd ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องความปลอดภัย
ส่วน เรื่องระบบนำทางและ map ผมว่าเป็นที่ตัว Syns2 นี่ละ มันใช้งานได้มากกว่า ระบบนำทางของยี่ห้ออื่นๆ ที่เพิ่มในส่วนระบบสั่งงานด้วยเสียงเข้ามา ซึ่งถ้าจะทำต้องจ้าง outsource ราคาสูงกว่าระบบอื่นๆแน่ๆ และก็น่าจะทำยากใช้เวลามากก่าระบบทั่วไป รอหน่อยครับ ford อาจกำลังพัฒนาระบบแผนที่อยู่ก็เป็นได้ (อันนี้แอบหวังนะ)

ออฟไลน์ golferjk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 10:12:17 »
อย่าไปสนเลยครับ map ของรถ ผมใช้ของ Toyota อยู่ พาผมไปแต่ทางวิบาก ไปๆมาๆ Google Map ยังแม่นกว่าอีก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 10:51:31 »
Google Map ที่อยู่ในแท็บเล็บหรือสมาร์ทโฟนนี่แหล่ะครับ ใช้งานง่ายสุด
อยากไปตรงไหน จิ้มมาร์คจุดได้เลย สะดวกกว่า Nevi ติดรถเยอะ ถ้าจะใช้ในการนำทางจริงๆ
สะดวกกว่าSygic. พอสมควรเลย

แต่ Nevi. ติดรถสามารถใช้เป็นไกด์ไลน์ได้ดีที่สุดล่ะครับสำหรับหน้าที่มัน
ประโยชน์น่ะมีแน่นอน อยู่ที่ว่าประโยชน์จะมีมากหรือน้อย
ขึ้นอยู่กับว่า "ใช้เป็น" หรือ "ใช้ไม่เป็น"
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 11:09:50 »
sygic มันดีมากๆเวลาเจอพวกจำกัดความเร็วน่ะ ขับที่เยอรมันนีมันแจ้งตลอด
เพื่อนวิ่ง 140 เจอไปรอบนั่น 500 ยูโร omg

ส่วนตัวผมใช้ตัวอื่นแทบทุกตัว ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า พวก touch screen ที่ติดกับรถมามันถึงกดยากจริงๆ
ถ้าจะกดยากแบบนี้ ไม่มีมาก็ไม่ว่าน่ะ 555+

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 12:57:06 »
การพึ่งพาแผนที่อุปกรณ์เดี่ยวเป็นอะไรที่พลาดครับ ไม่มีแผนที่อันไหนแม่นยำที่สุดในโลก หากมีติดรถแล้ว มีในมือถืออีก อันจะอุ่นใจกว่า ครับ

บางทีของติดรถจะพาไปทางปกติที่คนเข้าไปกันแต่อันไหนอัพเดทมากๆพาเข้าป่าทางลัดยังมีเลย

ส่วนถามว่าทำไมฟอร์ดไม่ให้ก็เรื่องต้นทุนละผมว่า มันแพง ถ้าจะให้แต่รุ่นท๊อปๆ

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 01:30:11 »
ผมใช้ google map แม่นยำดีนะ ใช้งานบน ipad
แต่ล่าสุด พาเลยจุดหมาย ไปอยู่บนถนนคันดิน กลางทุ่งนา 555

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 15:05:56 »
ผมว่าไฟเดย์ไทม์แบบสีวอร์ม ดูโดดเด่น เท่ดีออก (Volvo แม้จะใช้ LED แต่ทำโทนสีวอร์ม...เท่ไม่ซ้ำใคร)