ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่ขับรถใช้รถ ไม่มี ABS ครับ  (อ่าน 10286 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
สอบถามคนที่ขับรถใช้รถ ไม่มี ABS ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 18:55:52 »
อยากสอบถามท่านทีขับรถ ทั้ง เก๋ง ทั้งกระบะ ที่ ไม่มีระบบ ความปลอดภัย ABS ครับ ว่า ท่าน ขับรถ มีเทคนิคยังไงบ้าง เพื่อให้ตัวเอง ขับรถอย่างปลอดภัย ท่านใช้ความเร็วมากน้อยแค่ไหน และ เหตุผลใด ที่เลือกรถที่ไม่มี ABS ครับ  มาเล่าประสบการณ์ ให้กันฟังก็ดีครับ  หรือท่าน ใดเคยเกิดเหตุ เบรกกระทันหัน มีเทคนิคยังไง เอามาเล่าแบ่งปันประสบประการณ์กันครับ   ส่วนตัวผมนั้น ขับกระบะของ คุณพ่อ ไม่มี ABS เพราะงบน้อย ครับ

ปล. เห็นรถบางค่าย ไม่ให้ ABS มาสำหรับตัวเริ่มต้น  คิดว่ามันจำเป็นมากไหมครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aekoy

Re: สอบถามคนที่ขับรถใช้รถ ไม่มี ABS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:07:51 »
ผมขับรถที่มีระบบความปลอดภัยสูง (Volvo v60) ก็ไม่ต้องระวังอะไรมากรถแทบจะขับให้เอง แต่ถ้าขับ BMW 318i E30 ระบบความปลอดภัยมีแค่ เข็มขัดนิรภัย ทุกอย่างก็ต้องระวังเองทั้งหมด โดยเฉพาะช่วงฝนตกหรือมีน้ำขังก็ขับช้าหน่อย สภาพถนนปกติก็ขับไม่เกิน 120 และเว้นระยะห่างมากหน่อย
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: สอบถามคนที่ขับรถใช้รถ ไม่มี ABS ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:13:49 »
ผมขับกระบะ บิ๊กเอ็ม ไปทำงาน ไม่มีABS แน่ๆ

ก็คอยมองเหตุการณ์ล่วงหน้าครับ เผื่อไว้ก่อน ช้าลงอีกนิด

ไปเรื่อยๆเท่าที่ทำได้

มันก็ไปของมันได้ตลอด 14 ปีนะ

เคยเข้าโค้งแล้วเหยียบน้ำที่หกจากรถบรรทุกปลา  หมุนไปฟาดขอบทางครั้งเดียว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:18:50 »
Vios gen 1 6 ปีไม่มี ABS ไม่มีอุบัติเหตุ ชนเลย ไม่เคย เบรคฉุกเฉิน ขับห่างคันหน้า ตามความเร็ว
อุปกรรื เซฟตี้ ทุกอย่าง มันช่วยคุณได้แค่ความเร็วน้อยๆแค่นั้นครับ
และ ABS มันช่วย ชีวิต คุณไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุน ขับเร็วและประมาทจริงๆ
มันเป็นเพียงตัวเสริมยาม สถาณการณ์ฉุกเฉนครับ สำหรับ คน ขับรถไม่ประมาท

ลองคิดง่าย ขับรถเกิน 120 จี้ ตูดรภคันหน้า ในระยะประชิด คันหน้าเบรค
เคส นี้ไม่มีทางรอดครับ

แต่สุดท้ายมีไว้จะดีกว่าครับ ถ้าเลือกๆด้

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:19:54 »
ก็ไม่ได้ถึงขั้นกลัวจนขับไม่ได้อะครับ  ขับก็เว้นคันหน้าเยอะหน่อย ขับตามปกติ 80-110 ไม่ได้อัดกัน 130 - 150 (จริงๆถ้าเร็วขนาดนั้น ABS ก็ช่วยยาก) 
ฝนตกก็ขับช้าๆ 60-80 เพราะนอกจากพื้นลื่น  ทัศนะวิสัยมันก็แย่ลงอยู่แล้ว  แล้วไม่รู้จะมีโอกาสที่คันหน้าเสียหลัก  หมุนมาให้เราหลบหรือเปล่า เป็นไปได้ก็เว้นระยะ ขับช้าๆ  รอฝนซาค่อยเพิ่มความเร็วตามปกติครับ

เว้นคันหน้าเยอะหน่อย อย่าไปจี้ตูดชาวบ้าน  ไม่ปาดซ้ายปาดขา ทำตัวเป็นตีนผี 
ขับไม่เร็ว  โอกาสพลาดมันก็น้อย  แม่ผมขับรถไม่มี ABS มาสิบยี่สิบปี ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลยครับ    ;)

ที่พุ่งลงข้างทางกันเนี่ยพวกตีนผี เท้านรก ซะเยอะครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:26:23 »
สมัยใช้ e30 มาหลายคัน ก็เบรคดีไม่เคยล้อล็อกครับ
พอมาใช้ ae92 ae101  เจอล้อล็อกไป ทั้งที่กดไม่แรงแต่ถนนลื่น ต้องยกขาออกละกดใหม่ เหวอมากตอนนั้นครับ หลังจากนั้นขับรถจะเว้นห่างคันหน้ามากๆตลอด

หลังจากนั้นตั้งใจไว้ว่ารถคันต่อไปต้องมี abs เป็นพื้นฐานและขอมี เสริมแรงเบรคด้วย

โหยหามาตลอดใน MT ตอนจะออกอัลเมร่าสมัยนั้นไม่มี เอบีเอส เลยลังเลอยู่นาน พอแอททราจเปิดตัว  mt มี abs จองไปทันทีและใช้มาประทับใจดีครับ

คันต่อไปเล็งไว้ ต้องมี ESP พวก VSC ไรนี้ครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:28:47 »
เคยชนมาทีแล้วครับ
ขับสามห่วงแม่รถคนอื่นปาดหน้า
เหมือนสกีเลยครับ ต้องปล่อยเบรคแล้วหักหักหลบ
แต่รถมันเสียอาการไปแล้วเลยหลบไม่พ้น
รูดแก้มหน้าซ้ายยันท้ายรถ
หลังจากนั้น ไม่มีabs ขอ90 พอครับ
ต้องใช้ฝีมือเกิ๊น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:41:52 »
ชอบไปจูบตูดเค้าครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:43:30 »
ขับไม่เร็ว และเว้นระยะจากคันหน้าครับ
มีสติ ไม่ประมาทครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ P_191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 19:52:37 »
Vios 2011 mt  no ABS
สาเหตุที่ซื้อ จังหวะได้มาผ่อนต่อฟรีๆราคาถูกว่าตลาดมาก

เบรคของรุ่นนี้ถือว่าพอใช้ได้ ความรู้สึกดีกว่าซิตี้2009ที่ใช้อีกคัน
เวลาขับต้องระลึกเสมอว่าไม่มีตัวช่วยอะไรเลย ถ้าเบรคกระทันหันเห็นท่าไม่ดี
ต้องหาจังหวะหลบเหมือนทั่วไปครับ แต่เวลาหักหลบเท้าต้องยกจากเบรค
เวลาเลี้ยวหรืออยู่ในโค้งก็ต้องไม่เบรคหนัก หรือหลีกเลี่ยงการเบรคไปเลยขณะเข้าโค้ง
แต่คันนี้เป็นเกียร์mt ก็สามารถเล่นกับเอนจิ้นเบรคได้ 
ถือว่าต้องมีประสบการณ์ในการขับรถมาพอสมควร
โดยรวมผมไม่มีปัญหากับรถไม่มีABSครับ แต่ขอเป็นเกียร์mt นะ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 20:14:30 »
ห้ามจี้ตูด  ถนนต้องโล่งจริงๆถึงจะเหยียบทีครับ  ใช้ในเมืองความเร็วไม่สูง abs ไม่ค่อยออกหรอกครับ 

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 20:19:24 »
เว้นระยะห่างคันข้างหน้า

ใช้กฎ สองวินาที ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 20:35:19 »
ตอบเฉพาะ กรณีฉุกเฉินอย่างเดียวครับ
กด แล้ว ปล่อย แล้วกดใหม่ สลับกันไปครับ และอย่าหักหลบในจังหวะที่กำลังกดเบรกครับ

ABS ยุคแรกๆ ระยะเบรกยาวจริงๆครับ ผมเคยเอา Ford Laser ไปอัดท้ายกระบะคันหน้า เพราะเขาไม่มี ABS
ABS ยุคหลังๆ มาจนปัจจุบัน ระยะเบรกสั้นเหลือเชื่อครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 20:42:46 »
ตอบเฉพาะ กรณีฉุกเฉินอย่างเดียวครับ
กด แล้ว ปล่อย แล้วกดใหม่ สลับกันไปครับ และอย่าหักหลบในจังหวะที่กำลังกดเบรกครับ

ABS ยุคแรกๆ ระยะเบรกยาวจริงๆครับ ผมเคยเอา Ford Laser ไปอัดท้ายกระบะคันหน้า เพราะเขาไม่มี ABS
ABS ยุคหลังๆ มาจนปัจจุบัน ระยะเบรกสั้นเหลือเชื่อครับ

ABS เพียวๆ ผมว่ายาวเพราะจังหวะปล่อย และมันทำงานแค่ล้อหน้าป่ะ
ABS ยุคหลังๆมามันได้กระจายแรง EBD เสริมแรง BA ด้วยมันเลยเบรคได้สั้นอ่า
(ปล.)รีโว่ เขาจะกั๊ก BA ทำไม มันแพงอะไรว้า อีโค่คาร์ยังมีเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 20:53:57 »
ผมขับ E car ปี 94 จะวิ่งให้ไม่เกิน 120 ครับผม อย่าจี้คันหน้ามาก

ABS หรือ ไม่ ABS ผมว่าไม่ค่อยสำคัญสำหรับผมเท่าไหร่ครับ สำคัญคือสภาพรถเรา เบรค ยางรถ ช่วงล่าง และที่สำคัญอย่าประมาทครับ เอาอยู่ถ้าไม่ขับเร็วเกินไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 21:42:56 »
ขับห่างๆ เว้นระยะจากคันหน้ามากกว่าปกตินิดหน่อยครับ เผื่อระยะเบรคสำหรับเบรคกะทันหัน
รถคันเก่าผมไม่มี ABS เคยเจอรถคนเมาวิ่งสวนเลนมาต้องเบรคล้อล็อคเป็นสกี ควบคุมทิศทางไม่ได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 22:05:19 »
ทุกวันนี้ยังมีอยู่เหรอครับ กระบะที่ไม่มี abs ถ้าจำไม่ผิดขนาด Revo/D-max มันยังให้ abs 2-3airbag ทุกรุ่นย่อยแล้วน่ะ ยุคนี้สมัยนี้มันเป็นออฟชั่นพื้นฐานที่ต้องมีแล้วน่ะครับ รุ่นไหนไม่มีผมว่าไม่ควรเอา
รถที่ผมใช้อยู่ประจำตอนนี้ก็ไม่มี abs ครับ เพราะเป็นรุ่นกลางๆซื้อได้ 10 กว่าปีแล้ว ก็ไม่มีไรเสียหาย แต่เราต้องใช้ความระมัดระวังสูงมากๆ ไม่ขับจี้ตูด ไม่ขับเร็วมาก

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 22:17:54 »
ตั้งแต่ขับมาabs แทบไม่เคยใช้เลยครับ ขับอย่าจี้ตูด จะแซงต้องรู้จังหวะ เดาใจคนขับด้านหน้า สังเกตุก่อนจะจี้ เห็นคันหน้าขับรถดูไม่โปรเว้นระยะห่างมากกว่าเดิมหน่อย ฝนตกหนักเจอแอ่งน้ำก็อย่าขับเร็ว ดูรถที่ตัวเองขับด้วยครับว่าลิมิตแค่ไหน

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 23:30:13 »

ทุกวันนี้ก็ยังไม่เคยใช้ประโยชน์จาก ABS ครับ แค่บางทีก็ชอบเบรกแรงๆ เทสระบบว่ายังอยู่ดีหรือไม่ 5555
เคยขับวีโก้ตัวแรก ไม่มี ABS เบรกห่วยสุด อันนั้นคือเผื่อระยะไว้เยอะมากครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 23:44:38 »
ผมว่าจำเป็นนะ  เท่าที่จำได้รอดเพราะ ABS  นี่5 ครั้งแล้วครับสำหรับรถ 13 ปี

ครั้งที่เฉียดที่สุดคือหลบรถบรรทุกตัดหน้าคือกดเบรคแล้วหักซ้ายไปอยู่ตำแหน่งที่รถบรรทุกออกมานั่นแหละ นั่นคือเฉียดตายที่สุด  ถ้าไม่ใช่ ABS กดเบรคเต็มแล้วหักหลบไม่ได้ ชนคงเสียหายจะมากจะน้อยก็ตาม แต่คิดว่ามาก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 09:03:26 »
สำหรับผม ใช้วิธีไม่จี้ตูดมาก เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆครับ
รถผม Jazz GD ไม่มี ABS เพราะตอนซื้อไม่อยากเพิ่มภาระไปรุ่นที่สูงกว่า และส่วนตัวก่อนหน้านี้ขับแอคคอร์ดตัวเก่า ก็ไม่มี ABS เช่นกัน
ตัวผมเลยมองว่าไม่จำเป็น (ตอนนั้นนะ)
แต่พอซื้อรถให้แฟนใช้ สิ่งแรกที่ผมต้องการคือ ABS กับ SRS นอกนั้น ไม่สนใจ เน้นความปลอดภัยให้มากขึ้น เพราะ Skill การขับของผมกับแฟนไม่เท่ากัน

แต่โดยส่วนตัว ตั้งแต่ขับรถมา 17 ปี ไม่เคยได้ใช้ ABS เลยสักครั้ง เพราะส่วนมาก ผมจะอ่านไลน์ล่วงหน้าเอาครับ
เคยรู้สึกว่า ABS ทำงานครั้งเดียว ตอนไปอบรม Ford กับ HLM ครั้งนั้นครั้งเดียว

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 09:24:18 »
จะมี ABS หรือไม่มี ABS ผมก็ขับเหมือนกันครับคือ

1.ขับรถไม่ใช้ความเร็วเกินไป ผมขับส่วนใหญ่ก็ 100-110 ครับเพราะเป็นความเร็วที่มีเหตุอะไรฉุกเฉิน  เรายังสามารถควบคุมรถได้ครับ
2.มีสติตลอดเวลา
3.การปรับเบาะในการขับขี่  อันนี้ก็สำคัญครับ  ควรปรับเบาะให้ถูกต้องจะช่วยให้เรามองทัศนวิสัยได้ชัดเจน  และควบคุมรถได้ถนัดไม่ติดขัดครับ
4.การปรับกระจกมองข้างและกระจกมองหลัง  กระจกมองข้างควรปรับให้เห็นทัศนวิสัยด้านขางให้มากที่สุดครับ ส่วนกระจกมองหลังก็ควรปรับแล้วรู้สึกว่าเราสามารถเหล่ตามองได้ ไม่ต้องละสายตาไป
5.สุดท้ายคือเช็คความพร้อมของรถให้พร้อมอยู่เสมอครับ  แตร  เบรค  ลมยาง 

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 09:40:34 »
มี ABS ก็ใช่ว่าจะจี้ตูดแล้วจะปลอดภัยนะครับ

พยายามขับรถในความเร็วที่เราควบคุมได้ครับ
และบางสถานการณ์ต้องมีการเผื่อของเผื่ออีกทีด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:12:10 »
ผมเกียร์ธรรมดานะครับ
ระลึกไว้เสมอว่าอะไรตัดหน้าเหยียบเบรกให้เต็มเท้า แต่ไม่หักหลบครับได้แค่ไหนเอาแค่นั้น
กั้นชนอยู่หน้ารถ แข็งสุดคือชนแบบตรงๆ นอกนั้นเราเสียหายหนักครับ

ถ้าความเร็วไม่มากหักหลบก็ปล่อยเบรกได้บ้าง แต่ไม่ค่อยได้เจอฉุกเฉินแบบนี้เพราะเป็นคนขับรถไม่จี้ท้าย
โดยเฉพาะเวลาที่มองไม่เห็นคันหน้าของคันที่อยู่หน้าเรา

ส่วนเวลาฝนตกถนนลื่น ขึ้นเขาลงเขา ก็ใช้เกียร์ต่ำคู่กับเบรก ไม่ใช่เบรกล้วนๆ

ที่ฉุกเฉินแล้วหลบพ้นจริงๆ ไม่เคยเจอครับ ใช้คันนี้มา 9 ปีไม่เคยได้ยินเสียงยางร้องเลย
ทั้งหมดที่ผ่านมาเบรกตรงๆ แล้วชนครับแรงสุดก็ยุบถึงกันชน ไม่เคยถึงหม้อน้ำ เลยตอบอะไรไม่ได้มาก

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:19:35 »
ผมขับชนมาแล้วครับรถที่ไม่มีABSเวลาเบรคกระชั้นชิดมันจะล้อล็อค แรงเฉื่อยจะยังคงทำให้รถไถลไปได้อีกประมาณ1-3เมตร เพราะฉนั้นอย่าขับจี้ตูดคันหน้าถ้าไม่จำเป็น แต่การใช้งานทั่วๆไปมันก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คุณๆคิดหรอก ผมใช้รถมาห้าปีขับซิ่งบ้างมุดบ้างพึ่งจะชนปีที่ห้านี่และ  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:40:34 »
NX ผมก็ไม่มี ABS
และไม่เคยชนเพราะเบรกไม่อยู่
ก็แค่ใช้ยางดีๆ ผ้าเบรกดีๆ และมีสติที่ดี

และเวลาฝนตก..ท่องไว้เลย ใจเย็น เว้นระยะ ระวังแอ่งน้ำ

ผมไม่เคยชนเพราะ ABS ไม่ทำงาน
เคยแต่ชนเพราะตามองออกทาง กดคันเร่งไปอีกทาง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 11:59:31 »
ABS จริงๆช่วยได้แค่ย่านความเร็วราวๆ 40-80 ครับเพราะรถของผมเองเคยได้ใช้มา4-5ครั้งหละ ทุกครั้งนี้เกิดจากความเผลอเรอผมเองทั้งน้าน -*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:05:53 »
อ่านแต่ละความเห็นแอบคิดกวนๆไปว่าพวกที่จิ้มตูดชาวบ้าน แหกโค้ง ตกข้างทาง กระโดดข้ามเลน คงเป็นรถไม่มีabs DSC vsc ล่ะมั้ง

สติครับ ระลึกไว้เสมอ อย่าประมาท จะมีระบบอะไรถ้าประมาทก็ตายห่ากันได้ทุกคน

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:19:31 »
อ่านแต่ละความเห็นแอบคิดกวนๆไปว่าพวกที่จิ้มตูดชาวบ้าน แหกโค้ง ตกข้างทาง กระโดดข้ามเลน คงเป็นรถไม่มีabs DSC vsc ล่ะมั้ง

สติครับ ระลึกไว้เสมอ อย่าประมาท จะมีระบบอะไรถ้าประมาทก็ตายห่ากันได้ทุกคน
DSC / TCS พวกนี้ช่วยได้ครับแต่ไม่ได้เต็มร้อยเหมือน Airbag หละครับ ช่วย(?)แต่ไม่ใช่ช่วยทั้งหมด

ถ้าอะไรที่เกิดนลิมิต มันก็ไม่รอด

หรือรถบางคัน ความปลอดภัยครบ แต่ User  Error ก็เท่านั้น

บางเคสผมเคยเห็นรถที่ความปลอดภัยสูงๆหน่อย คนขับเสียชีวิต เพราะ...

ไม่คาดเข็มขัด :(
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:25:55 »
รถอายุสามสิบปี ดิสก์หน้าแบบจานเดี่ยวไม่มีร่องระบายความร้อน หลังดรัม
ทุกอย่างแมนนวลหมด ไม่มีเพาวเวอร์
ก็ขับไปตามปกตินะ ไม่ได้เกร็ง หรือต้องระวังเป็นพิเศษอะไรครับ

อุบัติเหตุจะเกิด หรือไม่เกิด ปลอดภัย ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ ABS
อยู่ที่คนขับล้วนๆครับ ว่าประมาทหรือเปล่า