ผู้เขียน หัวข้อ: งงมากครับ!! รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการย้ายเลขทะเบียนจากอีกคันไปอีกคันไปอีกคันครับ  (อ่าน 3673 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีคับทุกท่าน

...คือผมไปประมูลเลขมาได้ครับ..เป็นเลขประมูลของจังหวัดที่ผมอยู่คับ..เเล้วผมจะนำมาในใส่ในเทียน่าซึ่งเทียน่ามีป้ายขาวอยู่เเล้วครับเป็นป้ายทะเบียน กทม ครับ เเล้วผมก็ต้องการย้ายทะเบียนของเทียน่าที่เป็นทะเบียนกทม ..ไปใส่ในซิตี้ของหลานชายที่เพิ่งออกมา..ยังเป็นป้ายเเดงยังไม่ได้จดทะเบียนครับ ..คำถามมีดังนี้ครับ

...ผมต้องทำยังครับ..ต้องไปเเจ้งที่ขนส่งไหน..ยังไงหรอคับ..ไม่มีความรู้เลยครับ..เเล้วสามารถทำได้มั้ยคับ..ขอบคุณสมาชิกทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2015, 21:07:35 โดย Coat145 »
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เคยย้ายแต่อยู่ในจังหวัดเดียวกันก็ย้ายได้เลย นะขับคันที่ย้ายไปทั้งสองคัน 

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
1-ป้ายที่ประมูลมาจังหวัดอะไรถ้าไม่ใช่กรุงเทพฯใส่เทียน่าซึ่งเป็นรถกรุงเทพไม่ได้ ถ้าจะใส่จริงๆต้องย้ายเทียน่าออกจากกรุงเทพฯเข้าจังหวัดเดียวกับป้ายที่ประมูลมา
2-cityจะจดเป็นรถกรุงเทพฯหรือเปล่าถ้าจะจดกรุงเทพฯก็เอาเล่มเทียน่ายื่นพร้อมชุดจดเพื่อขอเปลี่ยนยนป้ายของเทียน่าย้ายใส่cityเลยครับแต่ถ้าcityไม่จดกรุงเทพฯก็ย้ายป้ายเทียน่าใส่ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Coat145

1-ป้ายที่ประมูลมาจังหวัดอะไรถ้าไม่ใช่กรุงเทพฯใส่เทียน่าซึ่งเป็นรถกรุงเทพไม่ได้ ถ้าจะใส่จริงๆต้องย้ายเทียน่าออกจากกรุงเทพฯเข้าจังหวัดเดียวกับป้ายที่ประมูลมา
2-cityจะจดเป็นรถกรุงเทพฯหรือเปล่าถ้าจะจดกรุงเทพฯก็เอาเล่มเทียน่ายื่นพร้อมชุดจดเพื่อขอเปลี่ยนยนป้ายของเทียน่าย้ายใส่cityเลยครับแต่ถ้าcityไม่จดกรุงเทพฯก็ย้ายป้ายเทียน่าใส่ไม่ได้ครับ
ขอบคุณที่มาตอบมากๆครับ..ผมยังสงสัยอีกนิดนึงครับ
1.ผมต้องย้ายทะเบียนเทียน่าซึ่งปัจจุบันเป็นทะเบียน กทม ออกจาก กทม เเล้วมาจดใหม่ในจังหวัดที่ได้ประมูลถูกต้องหรือไม่ครับ..เเล้วผมต้องไปทำเรื่องที่ ขนส่งจตุจักร. ถูกต้องหรือไม่ครับ หรือผม มาจดย้ายในจังหวัดที่ผมประมูลได้เลย.ขอบคุณครับ

2.ซิตี้จะใช้เป็นทะเบียนของเทียน่า เป็นเลขทะเบียนของ กทม ซึ่งตอนนี้ซิตี้ ยังไม่ได้จดทะเบียนใดๆทั้งสิ้นครับ..ผมสงสัยว่าผมต้องไปจดใหม่ซึ่งเป็นเลขอะไรก็ไม่รู้ตามที่ขนส่งรันตัวเลข..หรือผมสามารถไปจดทะเบียนที่ขนส่งจตุจักรพร้อมเล่มทะเบียนของเทียน่าได้เลยถูกต้องหรือไม่ครับ ..ขอบคุณคุณPEAY มากครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ PEAY

ขอบคุณที่มาตอบมากๆครับ..ผมยังสงสัยอีกนิดนึงครับ
1.ผมต้องย้ายทะเบียนเทียน่าซึ่งปัจจุบันเป็นทะเบียน กทม ออกจาก กทม เเล้วมาจดใหม่ในจังหวัดที่ได้ประมูลถูกต้องหรือไม่ครับ..เเล้วผมต้องไปทำเรื่องที่ ขนส่งจตุจักร. ถูกต้องหรือไม่ครับ หรือผม มาจดย้ายในจังหวัดที่ผมประมูลได้เลย.ขอบคุณครับ

2.ซิตี้จะใช้เป็นทะเบียนของเทียน่า เป็นเลขทะเบียนของ กทม ซึ่งตอนนี้ซิตี้ ยังไม่ได้จดทะเบียนใดๆทั้งสิ้นครับ..ผมสงสัยว่าผมต้องไปจดใหม่ซึ่งเป็นเลขอะไรก็ไม่รู้ตามที่ขนส่งรันตัวเลข..หรือผมสามารถไปจดทะเบียนที่ขนส่งจตุจักรพร้อมเล่มทะเบียนของเทียน่าได้เลยถูกต้องหรือไม่ครับ ..ขอบคุณคุณPEAY มากครับ
1-ใช่ครับ _ แจ้งย้ายปลายทางได้เลยครับ
2-ยื่นเล่มเทียน่าไปพร้อมกับชุดจดเลยครับข้อดีคือ
  -เล่มทะเบียนไม่เลอะรอยแก้ทะเบียนแบบนี้ครับ
  -ค่าใช้จ่ายถูกกว่าคือทำรอบเดียวไม่ต้องยื่น2รอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2015, 11:34:14 โดย PEAY »

ออฟไลน์ tiger12r

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
1.รถกะบะ4ประตูคันเดิมทะเบียน xx777กทม. มีสมุดเล่มโอนเสร็จแล้วผมกำลังจะขายรถต่อ
2.ผมจะซื้อดาวน์รถกะบะ4ประตูที่ กทม.คันใหม่ยังไม่มีทะเบียนแต่อยากได้ทะเบียน xxx777กทม.คันเดิมมาใช้(ป้ายขาวดำไม่ใช่ประมูล)
ผมต้องแจ้งขนส่งยังไงบ้างครับแล้วคันเก่าจะใช้เลขไหนแทนครับ ขอบคุณครับ  :D :D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

ถ้าตามหลัก ต้องถือเอกสารไป 2 คัน จดคันใหม่ให้มีทะเบียน แล้วทำเรื่องสลับเลขกัน
แต่ถ้า อนุโลมได้ อาจจะ ย้ายเลขได้ก่อนจด
ก็ลองถามจนทดู แต่พกเอกสารไปพร้อมกันเลยครับ
และขับคันเก่านะครับ อาจโดนตรวจสภาพ