ผู้เขียน หัวข้อ: TV digital ในรถปัจจุบันสัญญาณดีหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4175 ครั้ง)

ออฟไลน์ visionvee

• Newbie
  • *
ตอนเช้าออกไปทำงานกันทั้งบ้านเลยคิดว่าอยากจะติด TV Digital ในรถไว้ให้ที่บ้านได้ดูกันเพราะใช้เวลาในรถตอนเช้า 1-2 ชม. รถติดมาก
เคยนั่งรถดูทีวีผ่านดาวเทียมสมัยก่อน ดูแล้วติดๆ ดับๆ ตลอด แบบนั้นไม่ติดดีกว่า แต่ตอนนี้มี TV Digital เทคโนโลยีดีขึ้น เลยขอถามหน่อยครับ
รถผม Accord G9 ตัวที่มี HDMI มาให้สามารถต่อจาก Device ออกจอได้

1. หลังจากหาข้อมูลมาตอนนี้ Asuka T2 plus น่าจะเป็นตัวที่ดีที่สุดมี 2 เสาติดหน้ารถซ้ายขวาคนที่ติดแล้วรับสัญญาณได้ดีหรือเปล่าครับ คุ้มค่าที่จะติดหรือเปล่า

2. หรือว่ามีรุ่นที่ดีกว่านี้หรือแนะนำมั้ยครับ ราคาแพงขึ้นหน่อยแต่ขอให้ดีจริง เพราะถ้าติดแล้วดูได้ ติดๆ ดับๆ แบบนั้นผมมองว่าเหมือนเสียเงินฟรี
เอา Ipad, Iphone มาเปิดดู แล้วต่อออกจอผมว่าก็น่าจะเหมือนกันถ้าติดๆ ดับๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
Re: TV digital ในรถปัจจุบันสัญญาณดีหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 10:25:13 »
อยู่กรุงเทพก็ดูได้สบายครับ วิ่ง บนทางด่วนก็ได้หมด

คือมันก็อาจจะมีภาพล้มบ้างบางที่ เช่น แถวๆ ประตูน้ำนี่ รถติดๆ บางทีก้ดูไม่ได้ครับ

คือ TV digital มันมีแค่ชัดกับดูไม่ได้ครับ มันไม่มีซ่า เลยไม่ค่อยเสียอารมนะผมว่า

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: TV digital ในรถปัจจุบันสัญญาณดีหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 12:06:50 »
ออก ตจว ดูไม่ได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 12:31:06 »
ขอแซ่บยี่ห้อคัฟ
 :D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 14:33:41 »
ตอนนี้สัญญาณดีมากแล้วครับ เคยเทส 2เสา 2Tuner แท้ๆ(ที่ผ่าน กสทช. ไม่ใช่หิ้วเมืองจีนนะ) พวกนี้ทำในTaiwanหมด เช่นAsu**, Ze****, ตัวDemoของบริษัทผม ที่ความเร็วเกินที่คนทั่วไปขับ(140-160)ทั้งบนทางด่วนและทางปกติ โดยวิ่งออกจากกทม. ไปเรื่อยๆ ก็ยังรับสัญญาณจากเสากทม.ได้ปกติ ส่วนภาพสดุดจะเจอแบบลอดสะพานข้ามแยก ลอดอุโมงมีนิดหน่อย แบบหายปุ๊บมาปั๊บ ส่วนใต้BTSนี่สบาย ดูได้ปกติ ส่วนเสาผมติดกับกระจกหน้า(ในรถแบบแปะด้านคนนั่งอันนึง แปะด้านคนขับอันนึง ถ้าไว้ด้านนอกจะรับได้ดีกว่านี้อีกครับ ที่ใกลสุดคือขับไปถึงราชบุรีที่ความเร็ว100Km/h. ก้ยังดูได้อยู่ แต่เนื่องจากเหนือยก่อน เลยเลี้ยวกลับ ha ha

ต่างจังหวัดมีเครือข่ายเยอะเกือบเท่าAnalogเดิมแล้วครับ เพียวแต่ต้องกดค้นหาช่องรายการใหม่อีกที บางรุ่นตอนนี้มีBackground Scan คือ พอมีสัญญาณจากสถานีใหม่มาจะจูนใหม่ให้เอง รอแป๊บนึงภาพก็กลับมาปกติครับ

ออฟไลน์ niamo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 08:21:26 »
ปัจจุบันผมใช้แบบ 2 เสารับสัญญานอยู่ครับ เป็นรุ่นที่มีโฆษณาขายอยู่ในเน็ต ติดที่กระจังหน้าซ้าย-ขวา
ซื้อมาราคาเกือบ 3 พันครับ ใช้วิ่งในเมืองเป็นหลัก ลาดพร้าว-รามคำแหง-รัชดา ต่างจังหวัดโดยมากวิ่งภาค
ตะวันออก
การรับสัญญาณในเมืองผมถือว่าไม่ดีครับดูติดๆค้างๆตลอด ต่างจังหวัดรับไม่ได้เลยครับขนาดอยู่ในตัวเมืองยังไม่มีสัญญาณอะไรเลยครับ(ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร) รู้สึกได้เลยว่าไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปครับ แต่ถ้าเลือกที่ดี/แพงกว่านี้จะดีขึ้นมั้ยอันนี้ไม่ทราบครับ
แต่เท่าที่อ่านดูผมสนใจของท่าน chatcharwarn ครับ ไม่ทราบว่ารุ่นที่ทดสอบเป็นรุ่นอะไรและราคาเท่าไหร่
ครับ หากหน้าไมค์ไม่ได้รบกวนขอรายละเอียดหลังไมค์ด้วยครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 14:07:26 »
ปัจจุบันผมใช้แบบ 2 เสารับสัญญานอยู่ครับ เป็นรุ่นที่มีโฆษณาขายอยู่ในเน็ต ติดที่กระจังหน้าซ้าย-ขวา
ซื้อมาราคาเกือบ 3 พันครับ ใช้วิ่งในเมืองเป็นหลัก ลาดพร้าว-รามคำแหง-รัชดา ต่างจังหวัดโดยมากวิ่งภาค
ตะวันออก
การรับสัญญาณในเมืองผมถือว่าไม่ดีครับดูติดๆค้างๆตลอด ต่างจังหวัดรับไม่ได้เลยครับขนาดอยู่ในตัวเมืองยังไม่มีสัญญาณอะไรเลยครับ(ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร) รู้สึกได้เลยว่าไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปครับ แต่ถ้าเลือกที่ดี/แพงกว่านี้จะดีขึ้นมั้ยอันนี้ไม่ทราบครับ
แต่เท่าที่อ่านดูผมสนใจของท่าน chatcharwarn ครับ ไม่ทราบว่ารุ่นที่ทดสอบเป็นรุ่นอะไรและราคาเท่าไหร่
ครับ หากหน้าไมค์ไม่ได้รบกวนขอรายละเอียดหลังไมค์ด้วยครับ

ตัวเมืองจีนหลายตัวเป็น2เสา แต่ภาครับข้างใน(Tuner)ตัวเดียวครับ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผมเคยนั่งรถtaxiที่ติดแบบเดียวกัน วิ่งเส้นเดียวกับที่ผมเทส ความเร็วแค่100 ก็สะดุดหนักแล้วครับ ยังงงๆอยู่เลยว่าของเราตอนเทสมันนิ่งสนิท และเคลื่อนที่เร็วกว่าด้วย

ถ้าต่างจังหวัดลองคนหาช่องใหม่อีกครั้งดูครับ เพราะข้ามเสาส่งสัญญาณ

ตอนนี้ในรถผม ใช้กล่องบ้านๆ 690บาท แต่ใช้2เสาฐานแม่เหล็กติดกลางหลังคา-ด้านหน้าฝั่งคนนั่ง แล้วรวมสัญญาณ2เส้นเข้าที่กล่อง ต่อแบบรกรุงรังมาก แต่ก็พอใช้ได้ ประมาณว่าเสาใหนรับได้แรงกว่ากล่องก็จะใช้สัญญาณจากเสานั้นครับ ha ha

ออฟไลน์ niamo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 20:20:12 »
ตะวันออก

ตัวเมืองจีนหลายตัวเป็น2เสา แต่ภาครับข้างใน(Tuner)ตัวเดียวครับ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผมเคยนั่งรถtaxiที่ติดแบบเดียวกัน วิ่งเส้นเดียวกับที่ผมเทส ความเร็วแค่100 ก็สะดุดหนักแล้วครับ ยังงงๆอยู่เลยว่าของเราตอนเทสมันนิ่งสนิท และเคลื่อนที่เร็วกว่าด้วย

ถ้าต่างจังหวัดลองคนหาช่องใหม่อีกครั้งดูครับ เพราะข้ามเสาส่งสัญญาณ

ตอนนี้ในรถผม ใช้กล่องบ้านๆ 690บาท แต่ใช้2เสาฐานแม่เหล็กติดกลางหลังคา-ด้านหน้าฝั่งคนนั่ง แล้วรวมสัญญาณ2เส้นเข้าที่กล่อง ต่อแบบรกรุงรังมาก แต่ก็พอใช้ได้ ประมาณว่าเสาใหนรับได้แรงกว่ากล่องก็จะใช้สัญญาณจากเสานั้นครับ ha ha

ขอบคุณครับ