ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยในความเบาของพวงมาลัยเพาเวอร์ !  (อ่าน 5721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ผมสงสัยมานานแล้วว่าเรื่องความเบาของพวงมาลัยเพาเวอร์

:) เนื่องจากผมสังเกตุเห็นหลายท่านที่กำลังขับรถเข้าซอง หรือกำลังดิ้นเพื่อเข้าจอดหรือออกจากที่จอด

:) จะหมุนพวงมาลัยรถด้วยการใช้มือเดียว โดยใช้อุ้งมือหรือฝ่ามือกดหมุนไปที่พวงมาลัยโดยหมุนรอบวงหลายๆรอบได้เลย

หลายคันก็เป็นรถกระบะหรือรถส่งของด้วยซ้ำก็ทำได้สบายๆ

:) ในขณะที่ผมต้องใช้สองมือหมุนถึงจะรอด รถของที่บ้านก็ทำไม่ได้ซักคันเดียว มันหมุนไม่ไปครับ

:) เลยสงสัยว่าความเบาของพวงมาลัยมันเบากว่ากันมากหรือเขาไปปรับแต่งให้มันเบาเพิ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 15:28:23 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัยในความเบาของพวงมาลัยเพาเวอร์ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 15:37:23 »
หนักครับ แต่ใช้กดแรงๆ
วิธีฝึกสกิลนี้หากิ้กนั้งเบาะข้างๆ มือซ้ายก็ปูไต่ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
Re: สงสัยในความเบาของพวงมาลัยเพาเวอร์ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 15:59:24 »
วิธีฝึกสกิลนี้หากิ้กนั้งเบาะข้างๆ มือซ้ายก็ปูไต่ไปเรื่อยๆ

ยืนยันอีกเสียงครับ  ฮ่าาาาาาาา

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 16:06:42 »
ขึ้นอยู่กับพื้นและลมยางรถด้วยครับ แบบตามห้างที่เป้นพื้นขัด จะลื่นๆหมุนพวงมาลัยได้ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 16:12:32 »
ท่านั่งขับก็มีส่วนนะครับ
แต่ส่วนตัวผม ผมก็ใช้สองมือนะ เพราะกลัวพวงมาลัยจะสึกหรอไว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 16:14:03 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 16:14:39 »
G9 ทำได้สบายมาก
CRV gen1 ทำได้
FD ทำได้
W124 ทำไม่ได้ เพราะพวงมาลัยลายไม้มันลื่น+หนัก
Altisหน้าแบนทำได้แต่หนักหน่อย

ปล่อยรถไหลนิดๆช่วยได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 16:16:45 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 16:39:08 »
Mazda 3 SkyActiv มือเดียวได้ครับ อัตราทดไวมากๆ หมุนนิดๆ เลี้ยวไปเร็วกว่ารุ่นอื่น

พอดีติดนิสัยเสียจาก mt มือชอบจับคันเกียร์ ถ้าแฟนนั่งข้างก็จับอย่างอื่น
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 17:14:13 »
Mazda 3 SkyActiv มือเดียวได้ครับ อัตราทดไวมากๆ หมุนนิดๆ เลี้ยวไปเร็วกว่ารุ่นอื่น

พอดีติดนิสัยเสียจาก mt มือชอบจับคันเกียร์ ถ้าแฟนนั่งข้างก็จับอย่างอื่น
จับกระเป๋าตังค์แฟน ?
H.

ออฟไลน์ chipmunk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 17:15:53 »
เป็นคำถามที่ผมก็ สงสัยอยู่จนถึงเดี๋ยวนี้ ไม่คิดว่าจะมีคนสงสัยเหมือนผม

ถ้ารถเก๋งหรือ รถพวงมาลัยไฟฟ้า อันนี้ผมทำได้ ไม่สงสัยอะไร

แต่ที่ผมสงสัย เห็นบางคันเป็นกระบะ โดยเฉพาะพวก รถขนของ ทำไมบางคนใช้มือเดียวหมุนได้
ผมพยายาม หลายทีแล้ว รวมถึง Dmax Vcross ของผมเอง ลองก็ทำไม่ได้ สักทีต้อง หมุนสองมือตลอด

หรือ มีทริค อะไรยังไง ใครทราบ โปรดชี้แนะหน่อยนะครับ  :-[

ออฟไลน์ kengheng

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 17:25:06 »
สำหรับรถกระบะ

เคลื่อนตัวรถเล็กน้อยก่อนหมุนพวงมาลัยครับ

ถ้าหมุนพวงมาลัยก่อน หมุนไม่ไปครับ หนักเกิน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 17:40:09 »
เป็นคำถามที่ผมก็ สงสัยอยู่จนถึงเดี๋ยวนี้ ไม่คิดว่าจะมีคนสงสัยเหมือนผม

ถ้ารถเก๋งหรือ รถพวงมาลัยไฟฟ้า อันนี้ผมทำได้ ไม่สงสัยอะไร

แต่ที่ผมสงสัย เห็นบางคันเป็นกระบะ โดยเฉพาะพวก รถขนของ ทำไมบางคนใช้มือเดียวหมุนได้
ผมพยายาม หลายทีแล้ว รวมถึง Dmax Vcross ของผมเอง ลองก็ทำไม่ได้ สักทีต้อง หมุนสองมือตลอด

หรือ มีทริค อะไรยังไง ใครทราบ โปรดชี้แนะหน่อยนะครับ  :-[

รถขนของแท้ๆ

-ยางหน้ากว้างไม่ค่อยเกิน 205
-เติมลมยางกันโหดมาก
-ยิ่งถ้ามีของนะ หน้าลอยเลยครับ

สมัยก่อน ตอนขับบิ๊กเอ็ม ผมชอบสุดก็ตอนท้ายรถมีของแหละ พ.ธรรมกาแต่ไม่ต้องเย่อ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 19:19:03 »
กระบะส่งของ ใช้ยางหน้าแคบ STD. ลมยาง 45  ยิ่งบรรทุกให้หน้าลอยนิดๆ เบามากๆ ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 20:08:39 »

รถหยุดก็ปูไต่ครับ มันหมุนไม่ไป
รถวิ่งเร็วก็ไต่เรื่อยๆ เพราะมันหมุนรอบไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 20:56:23 »
อยู่ที่กำลังแขนคนขับคับ พวกกระบะขนของแต่ก่อนไม่มีเพาเวอร์
เข้าก็หมุนสองมือแบบพวกเรา ถ้าพวกเราไปขับต้องโหนทั้งตัว
แต่พอมีเพาเวอร์มันเบาขึ้นเยอะ ใช้แค่อุ้มมือกดหมุดสบายๆ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 22:58:44 »
งง ทำไมหมุนมือเดียวไม่ได้ ผมหมุนได้นะนอกจากมือเจ็บ กะบะดีแม็กตัวใหม่

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 23:07:39 »
ถ้าเคยขับรถกระบะบรรทุกของหนักๆ จะรู้ว่าหน้ามันลอยจริงๆ จึงทำให้หมุนพวงมาลัยได้แบบเบาหวิว ซึ้งจริงๆแล้วมันไม่ใช่เรื่องที่ดีเลย เวลาวิ่งเร็วๆนี่เหมือนล้อหน้ามันเหินๆเลยละครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 03:05:07 »

ผมก็ชอบจับคันเกียร์ครับ เคยชินจากเกียร์กระปุก แม้แต่รถบางคันที่ขับจะเป็นซีวีทีที่ไม่มีโหมดบวกลบก็ตาม

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 09:43:36 »

รถขนของแท้ๆ

-ยางหน้ากว้างไม่ค่อยเกิน 205
-เติมลมยางกันโหดมาก
-ยิ่งถ้ามีของนะ หน้าลอยเลยครับ

สมัยก่อน ตอนขับบิ๊กเอ็ม ผมชอบสุดก็ตอนท้ายรถมีของแหละ พ.ธรรมกาแต่ไม่ต้องเย่อ

เหตุผลตามนี้ครับ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 10:50:49 »
ผมว่าแล้วความเคยชินนะครับ ผมขับ s40 ซึ่งเทียบกับ mazda2 city ไรพวกนี่หนักกว่ามาก ก็ยังกดเอาหมุนมือเดียวได้ (แรกๆก็ลำบากหน่อย)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 14:21:44 »
เรื่องพวงมาลัยผมสบายมากครับ มือเดียวแทบจะทุกรุ่น
อยู่ที่ว่าหนืดมากหนืดน้อย หรือโหว๋งๆ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 11:31:40 »
รถมาสด้าทุกรุ่นที่ขายในตลาดบ้านเรา (ไม่นับพวก CX-9/ MX-5 เก่า) ใช้มือเดียวหมุนได้
พวกตระกูลสกายแอคทีฟ นิ้วเดียวในรอบต่ำได้

Lancer Cedia (รถผมเอง) อัลติสหน้าหมู (รถแม่) ผมขับมือเดียวประจำ เพราะอีกมือถือของกิน ยกเว้นขับเกิน 120 ทำจนโดนแม่ด่าว่าขับรถนั้นมึงจะหยุดกินได้ไหม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(