ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์ไหนบ้าง!!! ถือเป็นเทคโนโลยีการปฎิวัติรถยนต์ในประเทศไทย...  (อ่าน 9111 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
เบาะแถวสามของ ฟอ พับแบนเรียบ ปาเจใหม่เพิ่ม sunroof Isuzu ทำmu x 5 ที่นั่ง

ออฟไลน์ tnp_super

ฮอนด้าเปิดตัวบริโอ ครับปฏิวัติความเชื่อของผมเลยจากที่เคยคิดว่ารถฮอนด้าสวย 555  (ขำๆนะครับ)

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

ตอบมั่ง
 นิสสันเอาปุ่ม push start มาใส่ใน อีโค่คาร์มาร์ช

ใช่รึปล่าววะ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ford Ranger ตัวแรกเลย มีถุงลมคู่หน้า + ABS ปี 1999 ยุคนั้นกระบะใครไม่มีทั้งสิ้น (กระบะ 1 ตันในไทย)
********** ตัว MC ต่อมา Open cap
Ford Focus E20 + แอร์เบาะแถวหลังใน C-seg (ก่อนที่มาตัดออก)
Toyota Tiger D4D คอมมอนเรลตัวแรก
Izusu Dragon eye + Xenon
Toyota Fortuner ในคอยสปริงใน PPV
Fiesta รถเล็กรายแรกในไทยที่มี ESP+TCS+ถุงลม 7 ใบรายแรก (และหลังจากนั้นก็มีหมดทุกรุ่น) + Turbo ในรถเล็ก
Focus 2.0 Ti-VCT เก๋ง ฉีดตรงรายแรก ก่อนที่ยี่ห้ออื่นจะมารัวๆ
Jazz + City เกียร์ CVT
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yod artstu

mazda626 4ws 1989 เลี้ยวสี่ล้อ
Nissan cefiro A31 ติดโซนาร์

:)
: )

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
 เครื่องยนต์1.5 ดีเซล คับ
การตลาดแบบไม่เปิดภายในด้วยคับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมว่าตอนที่ลดภาษีนำเข้ารถ cbu ในสยัยท่านอดีตนายกอานันท์ น่ะครับ
ด้วยภาษีรถนำเข้าที่ลดลงจาก 600% มาเป็นเรทอย่างทุกวันนี้ ทำให้เราเห็นรถอย่าง Ferrari Lambo Porsche ได้เข้ามาวิ่งในเมืองไทย

ถ้าตอนนั้นไม่ลดภาษี ทุกวันนี้เราอาจจะได้ขับ Yaris คันละล้านกว่าบาทล่ะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

เครื่ิอง คาร์บู มาเป็น เครื่องหัวฉีด ใครทำ ไม่รู้ เกิดไม่ทัน :-X

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
การใช้ไฟ daylight นี่ถือว่าปฎิวัติวงการไหมครับ อยากรู้ว่าใครเป็นคนนำไฟ daylight ติดตั้งจากโรงงานเป็นเจ้าแรกในเมืองไทยครับ
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ JeansZ

Ford Ranger 3.2 wildtrak เป็นกระบะไทยรุ่นแรกที่​ใช้​เครื่องยนต์ที่​มี​จำนวนสูบ​มากกว่า 4 สูบ
Nissan March รถยนตนั่งใช้​เครื่องยนต์ 1.2 ลิตร
Chevrolet Cruze รถเก๋ง​ดีเซลรุ่น​แรก (ที่​ไม่ใช่​รถ​พรีเมียม)
Nissan Navara กระบะ 6 สปีดรายแรก
Nissan NP300 Navara กระบะ 7 สปีดรายแรก และเป็นกระบะรุ่นแรกที่มีแอร์หลัง
Mazda B1300 Rotary Truck รถกระบะรุ่น​แรก(และ​รุ่น​เดียว) ที่​ใช้​เครื่องยนต์ Rotary
Mitsubishi Triton CNG รถกระบะเบนซินติด​ก๊าซ CNG จาก​โรงงานรุ่น​แรก
Tata Xenon รถกระบะ Full size รุ่นแรกในไทย
Ford Everest PPV รุ่น​แรก(และ​รุ่น​เดียว​ใน​ตอนนี้) ที่​มี Sunroof
Ford Ecosport B-SUV รุ่นแรกของไทย
M​G3 รถ​ที่​มี Sunroof ที่​ราคา​ถูกที่​สุด
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ xman2029

Chevrolet Cruze รถเก๋งดีเซลรุ่นแรก (ที่ไม่ใช่รถพรีเมียม)
เก๋งดีเซลรุ่น น่าจะเป็น Focus tdci นะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ปฏิวัติ คือ ล้มล้าง สิ่งเดิมๆ หรือเพิ่ม สิ่งที่ต่างไปอย่างสิ้นเชิง มีผลให้ ทุกอย่างเปลี่ยนไปตลอดกาล

1.เฟีสต้า ติด ESP มาให้ในรถ B-CAR
2. กะบะ รุ่นแรก ที่ ใส่ abs dual airbag
3. รถรุ่นแรก ที่มีเดย์ ไลท์

เยอะแยะมากมาย

skyactiv  แค่ชื่อเรียก รูปแบบการพัฒนารถยนต์ของมาสด้า เนื่อหาสาระมัน เจ้าอื่นเค้าก็มีครับ

ออฟไลน์ sk-non

Chevrolet Cruze รถเก๋งดีเซลรุ่นแรก (ที่ไม่ใช่รถพรีเมียม)
เก๋งดีเซลรุ่น น่าจะเป็น Focus tdci นะครับ

skoda fabia นับเป็นประเภทไหนคับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

L200 ไซโคลน turbo 96แรงม้าแรงสุดๆ

ออฟไลน์ pony

การใช้ไฟ daylight นี่ถือว่าปฎิวัติวงการไหมครับ อยากรู้ว่าใครเป็นคนนำไฟ daylight ติดตั้งจากโรงงานเป็นเจ้าแรกในเมืองไทยครับ

Merc กับ BMW ที่ประกอบในนับมั้ยครับเพราะมี Day time running light ใส่มาให้ก่อนเลย แรกๆของ BMW เป็นไฟวงแหวน LED สีเหลือง คอนนี้ปรับเป็นสีขาวแล้ว ส่วน Merc แรกๆเห็นใน E-class เป็น LED รูปตัว L ตะแคงที่ภายหลังฮิตติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง

ส่วนรถญี่ปุ่นประกอบในประเทศ ผมคิดว่าน่าจะเป็น New Accord นะใส่มาให้ในโคมสวยงามเลย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
- Mazda+Ford ทำกระบะแค็บเปิดได้ อีผุผุโจมตีจนทำตาม -..-"
- Toyota ทำ Corolla โดเรม่อน มาขาย มีกระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล๊อก บลา บลา บลา
- Toyota ทำ Soluna มาขาย B-Seg ราคา ต่ำกว่า 4แสน (จำราคาตอนนั้นไม่ได้จริงๆ)

นึกออกแค่นี้
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปุ่มสตาร์ทในอีโค่คาร์ครับ
หลังจากนั้น รถคันไหนที่แพงกว่าแล้วไม่มี จะถือว่าสู้รถพวกนี้ไม่ได้
555+

ออฟไลน์ johnlee

skoda fabia นับเป็นประเภทไหนคับ

โฟล์ค พาทสาท 1.9 TDi มาก่อนป่ะ??
แต่ถ้าเอาก่อนนั้น เบนซ์เก่าๆมีดีเซลรุ่นนึงนิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ช่วงโตโยต้าขายไทเกอร์เครื่องคอมมอนเรลแรกๆ จำได้ลางๆว่าถูกคู่แข่งโจมตีกันเป็นเรื่องใหญ่พอสมควร มีใครพอจำได้มั้ยครับว่าตอนนั้นเรื่องราวมันเป็นยังไง

ออฟไลน์ johnlee

ช่วงโตโยต้าขายไทเกอร์เครื่องคอมมอนเรลแรกๆ จำได้ลางๆว่าถูกคู่แข่งโจมตีกันเป็นเรื่องใหญ่พอสมควร มีใครพอจำได้มั้ยครับว่าตอนนั้นเรื่องราวมันเป็นยังไง

เท่าที่จำได้ว่า เซลเจ้าตลาดอีกฝ่าย พูดกรอกหูผมว่า
ไม่ดีหรอกพี่ ไฟฟ้าเยอะ จุกจิก เสียง่าย ซ่อมยาก อะไหล่แพง แรงแต่ซด

ของผมดีกว่า 8 วาล์ว ไดเรคปั๊มไฟฟ้า แรงพอกัน ซ่อมง่าย

ผมไม่ได้สนใจอะไร
ผ่านไปไม่กี่เดือน ก็มีเครื่องเพชรลงหน้ากลาง สนพ.เล่มใหญ่ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Arado_kung

ของผมเรอะ

- toyota soluna and honda city ผู้เปิดตลาดรถขนาดเล็กให้เป็นที่นิยมมาถึงตอนนี้ อีกทั้งให้อุปกรณ์ความปลอดภัยมาไม่แพ้รถขนาดใหญ่กว่า รุนท็อปทั้งคู่ให้เบรค abs4ล้อ ถุงลมนิรภัยฝั่งคนขับเป็นอุปกรณ์มาตราฐานสมัยนี้อาจจะฟังดูงั้นๆ แต่ในสมัยรถขนาดใหญ่กว่าอย่าง civic และ collora รุ่นท็อปก็มาเท่านี้เหมือนกัน 

- ford ranger รุ่นแรกกับสโลแกน "กระบะนิรภัยคันแรกในไทย" พี่ท่านเล่นให้ถุงลมนิรภัยคู่หน้าเป็นอุปกรณ์มาตราฐาน พร้อมทั้งเบรค ABS ที่ทำงานเฉพาะ 2ล้อหลังเท่านั้น ครับฟังไม่ผิดหรอกมันมี ABS แค่2ล้อหลัง ซึ่งแน่นอนว่าเจ้าตลาดยุคนั้นทั้งอีซุซุและโตโยต้าแม้แต่เบรค ABS ยังไม่มีให้ซะด้วยซ้ำ สร้างมาตราฐานเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยให้รถกระบะมาจนถึงทุกวันนี้

- ford ranger รุ่นแรก MC ทำไมน่ะเหรอ เพราะมันเป็นรถกระบะมีแคปรุ่นแรกที่สามารถเปิดได้ ส่วนตัวชอบโฆษณาของรถรุ่นนี้มากที่เป็นคนกำลังเปิดหนังสือพิมพ์อ่าน ดูแล้วเข้าใจได้ง่าย และสื่อได้ตรงประเด็นดี และแน่นอนมันเป็นมาตราฐานให้รถกระบะยี่ห้อในไทยต้องทำตาม จนปัจจุบันนี้ไม่มีรถกระบะแคปที่เปิดไม่ได้แล้ว

- toyota hilux tiger d4d รถกระบะยี่ห้อแรกในไทยที่เอาเครื่องดีเซลคอมมอนเรลมาใช้เป็นยี่ห้อแรกในบ้านเรา แม้คู่แข่งจะบลัฟแหลกราญแต่สุดท้ายมันก็แสดงให้เห็นว่าเครื่องคอมมอนเรลนั้นก็ทนมือทนเท้าไม่แพ้เครื่องโบราณ แม้แต่คู่แข่งก็ยังต้องใช้ และรถกระบะทุกยี่ห้อทุกวันนี้ก็เป็นเครื่องคอมมอนเรลทั้งหมดแล้วเช่นกัน 

เอาแค่นี้ก่อนละกันพิมพ์เมื่อยล่ะครับ

ออฟไลน์ wittwat2123

• Newbie
  • *
ขอย้อนยุคนิดนึงนะครับ สมัยเมื่อ 20 ปี ที่เล้ว ผมคิดว่า เป็นซูซูกิคาริเบียน ครับ รถเล็กแถมมีระบบขับเคลื่อนสี่ล้อมาให้ สามารถลุยทางทุรกันดารได้ดี คุ้มค่าดีครับ ดูปฏิวัติรถยนต์ในสมัยนั้น