ผู้เขียน หัวข้อ: มีเทคนิคใด ให้ลูกๆ คาด safety belt ครับ !  (อ่าน 3963 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
มีเทคนิคใด ให้ลูกๆ คาด safety belt ครับ !
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 20:58:31 »
 :)  ท่านสมาชิก มีเทคนิคใดที่จะทำให้ ลูกๆ ที่เริ่มโตแล้ว คาด safety belt

:)  ตอนที่โดยสารอยู่ในรถยนต์ ให้ใส่เป็นประจำ ได้บ้างครับ

:)  ไม่ใช่ต้องพูดบังคับกันแทบทุกครั้ง คราวต่อไปก็ลืมอีก

:)  ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2015, 21:53:44 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ csamabat

Re: มีเทคนิคใด ให้ลูกๆ คาด safety belt ครับ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 21:09:38 »
สำหรับตัวผมเองทำให้เป็นตัวอย่างแก่หลานๆน้องๆเด็กๆครับ เวลาเห็นน้าหรือพี่ชายของเขาใส่เขาก็ทำตามนะ  บางทีพอเขาลืมก่อนออกรถ ผมก็ถาม หนูลืมอะไรไปอะปล่าว เขาก็รู้ทันที ทั้งนั่งหน้าและหลัง ต้องคาดเลยผมทำตัวเองให้ชินจนเป็นนิสัยไว้ก่อน

แรกๆที่เขาไม่คาด ผมเคยลองเบรคแรงนิดในหมู่บ้าน หลานก็ไหลลงไปพื้นรถเลยนั่งหน้า ตัวกระแทกรถหน่อย ผมก็ถามเขา ถ้ารถชนหนูจะปลิวออกไปนอกรถเลยนะ  จะได้จำไว้ว่า เบรคแรงๆมันเกิดขึ้นได้เสมอ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ dazetos

Re: มีเทคนิคใด ให้ลูกๆ คาด safety belt ครับ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 21:30:56 »
ของผมบอกลูกว่าให้หัดคาดให้เป็นนิสัยไม่ว่าจะนั่งหน้า หรือนั่งหลัง
ปัจจุบัน ถ้านั่งหน้าลูกผมจะคาดทุกครั้ง ทั้ง 2 คน (5 กับ 11 ขวบ)
แต่นั่งหลังเริ่มฝึกมาได้ 2 เดือนแล้วครับ ผมบอกไปว่า ไปญี่ปุ่นครั้งหน้า พ่อจะเช่ารถขับที่นั้น
และกฎหมายที่นั้นบังคับให้ทุกคนที่โดยสารต้องคาดเข็มขัด ลูกๆ ผมก็มีลืมมั่ง แต่แค่บอกอย่าลืมคาดก็ คาดกันแล้วครับ ไม่ต้องบังคับ ทำไปเรื่อยๆ เค้าก็จะติดเป็นนิสัยเองครับ

ผมเอาเรื่องเที่ยวมาจูงใจให้เค้าทำบ่อยๆ จนเป็นนิสัยครับ

ปล.ที่บ้านไปญี่ปุ่นกันทุกปีครับ แต่ส่วนใหญ่เดินทางด้วยรถไฟ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 21:50:13 »
ใช้แบบบ้านผมก็ได้ครับ ไม่คาดให้ลงรถ ไม่ต้องไปไหนด้วย เฝ้าบ้านอย่างเดียว  ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 22:09:05 »
ลูกสาวสองคนโตคาดโดยปริยายครับ เพราะผมจับนั่ง คาร์ซีทตั้งแต่เด็ก

กำลังรอลุ้นเจ้าลูชายคนเล็กอยู่ เพิ่งขวบกว่าๆเอง ไม่รู้ว่าจะยอมเหมือนพี่สาวหรือเปล่า

ถ้าจับนั่งคาร์ซีทตั้งแต่เล็ก ผมว่าเด็กน่าจะยอมคาดเองนะ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 22:25:03 »
ฮาร์ดคอร์หน่อยก็ "ถ้าไม่คาด เวลารถชนตายห่านะลูก"

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 22:34:31 »
สำหรับผม ไม่มีเทคนิค แต่เป็นการ โดนบังคับมาตั้งแต่เด็กครับ
ตอนเด็กๆ ถ้ายังไม่รัดเข็มขัด รถก็จะไม่ออก จอดอยู่กับที่
เวลาไม่รัด หลายๆครั้ง ก็จะโดนตี ปัจจุบัน ผมก็รัดมาตลอดทุกครั้งที่ขึ้นเลยนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 22:36:46 »
บอกลูกสาววัย 5ขวบว่ามันอันตรายมากหากไม่คาด รถชนตู้ม...ตายเลย..!! เขาคงไม่เข้าใจหรอกครับว่าตายคืออะไร แต่ไม่คาดก็ไม่ให้ไปด้วยเท่านั้นเอง  :)  เดี๋ยวนี้พอเธอกระโดดขึ้นรถแล้วผมมองหน้า เธอจะพูดว่า อุ้ย..ลืม ขอโทษ แล้วรีบคาดทันทีก่อนออกรถ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 00:43:27 »
ถ้าเป็นลูกผมไม่คาดไม่ให้ขึ้นรถครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 01:15:52 »
ผมเห็นฝรั่งทำให้เด็กดูกันแต่แต่เล็กเลยนะครับ  ฝรั่งที่ใช้รถในไทยนี้แหละคาดเข็มขัดทุกคน      ส่วนลูกเล็ก ๆ นั่งคาร์ซีทตลอด ไม่มีการปล่อยให้มานั่งตักแม่หรือมากระโดดเล่นในรถ    พอเด็กโตขึ้จะให้คาดเข็มขัดเลย     ผมว่าฝึกแต่เด็กนี่ง่ายครับเป็นนิสัย    โตมาฝึกยาก

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 08:34:16 »
ฝึกเด็ก เหมือนกับฝึกหมา

ลูกสาวผม 6 เดือน แรกนมแม่อย่างเดียว พอครบหยุดทันที
2 ขวบเลิกกินนมจากขวดนม
2 ขวบครึ่งเลิกใส่แพมเพิสกลางวัน
ถ้าครบ 3 ขวบเลิกใส่เพิสกลางคืน

ขึ้นรถคาดทุกครั้ง เขาคาดแล้วก็ให้ของเล่น ให้ขนม
ฝึกไม่ถึงอาทิตย์คาดเองตลอด

ฝึกหมายังไงก็ฝึกลูกแบบนั้น ให้ขนม ให้ของเล่น ตอนทำตามคำสั่งได้

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 08:47:35 »
พ่อแม่ต้องมีวินัยและใจแข็งครับ
ให้ลูกนั่ง carseat ตั้งแต่เด็ก นั่งแล้วต้องคาดเข็มขัดให้แน่นไม่ใช่นั่งเฉยๆ
พอเริ่มโต 2.5-3 ขวบเด็กจะคาดเองได้แล้วครับ ทำให้เขาชินว่านั่งแล้วต้องคาดเอง
ถ้าไม่คาดไม่ออกรถครับ ประเด็นนี้พ่อแม่ต้องใจแข็ง

ผมถึงขั้นขัดใจกับพ่อตาแม่ยาย เพราะลูกร้องน้ำตาไหล
อย่าใจอ่อน ทะเลาะเป็นทะเลาะเพราะความปลอดภัยและวินัยมาก่อนเสมอ
เสียน้ำตา 1 ครั้ง เสียเวลาไปเกือบครึ่ง ชม. จอดรถคาหน้าประตูบ้าน
พอจะไม่คาดจริงๆ สับเกียร์ถอยวิ่งจะเข้าซอง บอกถ้าไม่คาดป๋าไม่ได้
หลังจากวันนั้นไม่เคยงอแงอีกเลย เพราะรู้ว่าพ่อเอาจริงใครก็ช่วยไม่ได้

ผลที่ได้คือลูกจะสี่ขวบแล้วยังนั่ง car seat และรัดเข็มขัดเองทุกครั้ง
เวลาที่คาดเอง หันมาชมและยิ้มให้บอกว่าลูกเก่งมาก ออกเดินทางกันน๊ะ
ใครไม่คาด ลูกจะบอกว่า คาดเข็มขัดด้วยเดี๋ยวตำรวจจับป๋า (ป๋าจะไม่ได้กลับบ้าน)

ผมได้แต่หวังว่าอีกหน่อยเขาโตขึ้น เขาจะยอมคาดเข็มขัดโดยไม่มี carseat
ทั้งนี้ทุกที่นั่งในรถไม่ว่าจะหน้าหรือหลัง ต้องช่วยกันคาดให้เด็กเห็นว่า
ใครๆก็ทำกัน แล้วเขาจะเคยชินไปเอง

ออฟไลน์ iROH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:15:55 »
เอาคลิปใน youtube ให้ดูเลยครับ มีเยอะเลย บางอันเป็นโฆษณา  มีอันที่คนนั่งหลังไม่คาด พอมีอุบัติเหตุพุ่งมาชนคนอื่นในรถเจ็บกันระนาว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:18:22 »
ให้ดู Video ที่ให้เห็นตอนชนและไม่คาด Safety Belt กลัวเลยครับ

ตอนนี้คาดเองตลอด ถ้าผู้ใหญ่ไม่คาดจะโดนเธอว่าด้วยครับ  ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:24:59 »
ผู้ใหญ่ต้องเป็นตัวอย่างครับ การสอนให้ลูกกลัวโน่นนี่นั้นเป็นสิ่งที่ผิดครับ เด็กๆจะฝังใจ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:32:31 »
เด็กๆให้ดู หรือบอกยังไง เขาก็ไม่เข้าใจหรอกครับ ว่าอุบัติเหตุมันเป็นยังไง

ต้องใช้ condition ก่อน (ไม่คาดไม่ให้ขึ้น ไม่คาดไม่ให้เล่นเกม คาดให้ขนม ตุ๊กตา คาดแล้วจะพาไปเที่ยว)

จนกว่าจะโตและสามารถอธิบายได้

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:52:20 »
ผมจะพาไปสวนสนุก พาไปเล่นรถไฟเหาะตีลังกา แล้วบอกว่าทำไมถึงต้องมีเข็มขัดล็อคตัวไม่ให้หล่น แล้วจะเอาคลิปรถขณะถูกชน มันรุณแรง และมัเลือดก็จริง ต้องเอาความกลัวฝังใจเด็ก ถ้าไม่คาดเข็มขัด จะเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:42:56 »
ตามทฤษฎี / อธิบายให้ลูกเราเข้าใจถึงข้อดีของการคาดเข็มขัดนิรภัย และข้อเสียของการไม่คาดเข็มขัดนิรภัย
ภาคปฎิบัติ / สั่งหรือบังคับถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัยพร้อมมีบทลงโทษเล็กๆ เช่น ไม่ซื้อขนมหรือของเล่นให้หากไม่คาดเข็มขัดนิรภัยเวลาขึ้นรถ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 11:20:30 »
ของผมคนโต6ขวบ ฝึกโดยการคาดให้ก่อนตั้งแต่พอเริ่มคุยรู้เรื่อง แต่เด็กจะอึดอัด บอกว่าถ้าไม่คาดจะไม่ออกรถ เด็กอยากไปเที่ยว อยากออกนอกบ้าน ก็จะยอมคาดโดยดี แล้วพอคาดเองเป็นแล้ว ก็จะชมว่าเก่งมาก แล้วก็จะยกยอปอปั้นว่านี่แหละคือสิ่งที่ต้องทำเวลาขึ้นรถ ผมเริ่มฝึกตอนประมาณ3ขวบ กว่าจะเห็นผลจริงจังก็ผ่านมาสักระยะ ส่วนคนเล็กนี่แย่หน่อย ดื้อมาก ตอนนี้2ขวบกว่าก็เริ่มฝึกแล้ว แต่พอคาดให้ ก็หาทางแกะ แงะออก คนเล็กนี่พูดยากกว่าคนโต

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 11:51:53 »
ผู้ใหญ่ต้องเป็นตัวอย่างครับ การสอนให้ลูกกลัวโน่นนี่นั้นเป็นสิ่งที่ผิดครับ เด็กๆจะฝังใจ

เห็นด้วยมากๆครับ เรื่องไม่ดีหลายเรื่องในตัวลูก ซึมซับมาจากพ่อแม่ด้วยครับ

ไม่มีพ่อแม่คนไหนอยากสอนให้ลูกมีนิสัยที่ไม่ดี แต่การเรียนรู้แบบซึมซับมันมีผลมากจริงๆครับ ทุกวันนี้ตัวผมเองก็ต้องยอมรับ และเปลี่ยนตัวเองไปพร้อมๆกันด้วยครับ

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 14:05:21 »
ผมต้องไปรับหลานผมบ่อยๆครับ ตั้งแต่อนุบาล1 ผมก็ให้เขาคาดเขาก็ไม่ยอมคาดพูดยังไงก็ไม่ยอมคาดท่าเดียว

ต้องงัดไม่เด็ดครับ คาดเข็มขัดเดี๋ยวลุงให้ตังค์ไปซื้อขนม เอามั้ย เด็กคิดอยู่แปปนึง ก็ให้เราคาดให้ทันทีตลอดทางที่ขับรถ

เด็กบ่นและยุกยิกตลอดทาง แต่เราก็หลอกว่าถ้าเอาออกก่อนถึงบ้านจะไม่ให้เงินครับ เราก็ต้องทนเด็กบ่นงอแงหน่อย พอถึงบ้าน

เราก็เอาเข็มขัดออกแล้วให้เงินเขาครับหลังจากนั้นทำอย่างนี้อีก 3-4วัน ก็จะคาดไปเองโดยอัตโนมัตครับและไม่ต้องให้เวินแล้ว

แล้วต่อไปเด็กก็จะคอยบอกพ่อบอกแม่บอกย่า ให้คาดทุกครั้งที่ขึ้นรถครับ ทุกคนก็ต้องคาดเพราะต้องการทำตามใจเด็กครับ

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 16:21:03 »
1.พ่อแม่ต้องเป็นตัวอย่างที่ดีครับ  บ้านผมคาดกันทุกคนโดยเฉพาะเบาะหน้า
2.ถ้าไม่ฟัง ใช้ฮาร์ดคอครับ  เบรคให้หัวทิ่มเลยครับ มีรายการหัวโนแน่นอน  รับรองเข็ดครับ 555

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 11:39:55 »
วันไหนไม่คาดผมแกล้งเบรดแรงๆย้ำๆให้หัวทิ่ม คาดทันที ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 16:02:20 »
ตอนเด็กๆผมก็เคยไม่คาด นั่งเบาะหน้า ซนด้วย ยืนหันหลังกอดเบาะแล้วมีรถออกจากซอยกระชั้นชิด พ่อเบรคไม่แรงมาก แต่หงายเงิบมุดลงไปใต้ที่วางเท้า พ่อคว้าขึ้นมาฟาดซ้ำอีก 2 ที จำจนวันนี้

อีกรอบก็นั่งเบาะหลัง คลานขึ้นสะพานด้วยความเร็ว 40-50 เจอรถตุ้กๆยางแตกอยู่ข้างหน้าแต่ไม่เปิดไฟฉุกเฉิน ชนตูดตุ้กๆเบาๆแค่ไฟหน้าแตก กำลังนั่งเพลินๆตัวลอยกระแทกเบาะจังๆปากแตก หลังจากนั้นนั่งเบาะไหนก็คาดทุกเบาะเลย
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:11:01 »
ไม่คาด ไม่ออกรถ เห็นหลายคนรักลูกห่วงลูกก็ชื่นใจครับ