ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ไหนรับติดตั้งกล้อง,เรดาร์,เซนเซอร์ความปลอดภัยทั้งหลายเพิ่มไหมครับ  (อ่าน 7781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ new x-trail T32 อยู่ครับ
เห็นสเปคตัวนอกมีตัวช่วย (Driving Aids) ทั้งหลายได้แก่

Lane Departure Warning, Blind Spot Warning & Moving Object Detection

ถูกตัดไปในตัวไทยหมดเลย อยากได้มากๆครับ มีที่ไหนทำได้พอจะแนะนำให้ได้ไหมครับ

หรือแบบใน Honda ที่เป็นกล้อง Honda Lane watch ก็ยิ่งดีเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
เท่าที่ทราบ มีรับติดกล้อง 360 องศาครับ แต่ระบบไม่เหมือน lanewatch หรือ blind spot

ออกแนวช่วยเหลือเวลาจอดมากกว่าครับ ตามร้านเครื่องเสียงหลายร้านรับทำครับ

ล่าสุดผมถามมา 28k ครับ ร้านดังอยู่ครับ ขึ้นต้นตัว M

• **
เท่าที่ทราบ มีรับติดกล้อง 360 องศาครับ แต่ระบบไม่เหมือน lanewatch หรือ blind spot

ออกแนวช่วยเหลือเวลาจอดมากกว่าครับ ตามร้านเครื่องเสียงหลายร้านรับทำครับ

ล่าสุดผมถามมา 28k ครับ ร้านดังอยู่ครับ ขึ้นต้นตัว M

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ Around View monitor มีอยู่แล้วครับ

พวก BSW, LDW, MOW ผมคิดว่าน่าจะใช้แค่ sensor กับกล่องควบคุมและอาจจะมีโปรแกรมเพิ่มนิดหน่อย เดาว่าไม่น่ายากเลยอยากทราบว่ามีร้านที่รับทำไหมน่ะครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ tadto

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ Around View monitor มีอยู่แล้วครับ

พวก BSW, LDW, MOW ผมคิดว่าน่าจะใช้แค่ sensor กับกล่องควบคุมและอาจจะมีโปรแกรมเพิ่มนิดหน่อย เดาว่าไม่น่ายากเลยอยากทราบว่ามีร้านที่รับทำไหมน่ะครับ

ลืมไปเลยครับว่า xtrail ตัวนี้มี แหะๆ หน้าแตกเลย

ออฟไลน์ panda007

• Newbie
  • *
ผมเคยคิดจะซื้อมาติดเหมือนกันครับ กะว่ารถคันต่อไป ถ้า spec เมืองนอกมีอุปกรณ์พวกนี้ แต่ของคนไทยถูกตัดออก ผมจะซื้อยี่ห้ออื่น ถือว่าดูถูกผู้บริโภค

ตัวนี้ช่วยเรื่อง forward collision warning + lane departure warning ทำงานโดยใช้กล้องทำ image processing ดูข้อมูลได้ที่เว็บ http://www.mobileye.com/products/mobileye-5-series/mobileye-560/ และรีวิวจาก consumer reports (น่าเชื่อถือ) ในนี้เค้าบอกว่าราคา $850 ติดตั้งอีก $150

ส่วนตัวนี้ ทำเรื่อง blind spot monitoring ครับ เว็บ http://www.goshers.com/premium-blind-spot-detection-system-bsds-003016p/ ทำงานโดยใช้ ultrasonic sensors ข้างรถจับเอาง่าย ๆ เลย (เหมือน sensor ถอยหลัง) และวีดีโอการทำงาน ราคา $320 ค่าติดตั้งไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
ไปหาคู่มือซ่อมรถ มากางผัง เทียบอะไหล่เอาไหมครับ
ออพชั่นอะไรที่ไม่มีในไทย แต่เช็คพาร์ทแล้ว สามารถสั่งได้นะครับ(อย่างฟอร์ด ครุยซ์คอนโทรล ปุ่มกดที่พวงมาลัย อะไรแบบนี้ รถที่ทำขายไม่มี แต่สั่งอะไหล่ได้ทุกศูนย์)
แล้วก็มาเสียบคอมเปิดล็อกการทำงานในกล่องECU
ผมว่า อู่ซ่อมซ่อมศูนย์ น่าจะทำได้

ออฟไลน์ veturilo

ผมเคยคิดจะซื้อมาติดเหมือนกันครับ กะว่ารถคันต่อไป ถ้า spec เมืองนอกมีอุปกรณ์พวกนี้ แต่ของคนไทยถูกตัดออก ผมจะซื้อยี่ห้ออื่น ถือว่าดูถูกผู้บริโภค

ตัวนี้ช่วยเรื่อง forward collision warning + lane departure warning ทำงานโดยใช้กล้องทำ image processing ดูข้อมูลได้ที่เว็บ http://www.mobileye.com/products/mobileye-5-series/mobileye-560/ และรีวิวจาก consumer reports (น่าเชื่อถือ) ในนี้เค้าบอกว่าราคา $850 ติดตั้งอีก $150

ส่วนตัวนี้ ทำเรื่อง blind spot monitoring ครับ เว็บ http://www.goshers.com/premium-blind-spot-detection-system-bsds-003016p/ ทำงานโดยใช้ ultrasonic sensors ข้างรถจับเอาง่าย ๆ เลย (เหมือน sensor ถอยหลัง) และวีดีโอการทำงาน ราคา $320 ค่าติดตั้งไม่ทราบครับ

เห็นกล้องหน้ารถมีฟังก์ชั่นนี้แล้วนะครับ TRANSCEND DRIVEPRO 220 ราคา 5 พันกว่าบาท
แต่ไม่มั่นใจว่ามันจะทำงานได้อย่างที่ควรจะเป็นรึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
เคยจะชื้อเรด้า Prius มาคิด แต่สู้ราคาไม่ไหว ทั้งกล่องควบคุมและระบบต่างๆ
ถ้าสนใจก็หาของญี่ปุ่นมาให้ ช่าง DIY ที่เก่งๆติดตั้งให้ครับ

Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

• **
ไปหาคู่มือซ่อมรถ มากางผัง เทียบอะไหล่เอาไหมครับ
ออพชั่นอะไรที่ไม่มีในไทย แต่เช็คพาร์ทแล้ว สามารถสั่งได้นะครับ(อย่างฟอร์ด ครุยซ์คอนโทรล ปุ่มกดที่พวงมาลัย อะไรแบบนี้ รถที่ทำขายไม่มี แต่สั่งอะไหล่ได้ทุกศูนย์)
แล้วก็มาเสียบคอมเปิดล็อกการทำงานในกล่องECU
ผมว่า อู่ซ่อมซ่อมศูนย์ น่าจะทำได้

อยากไปแนวทางนี้มากที่สุดครับ
มีศูนย์นิสสันที่นึงถนัดในการสั่ง part แท้ มา retrofit ให้ เช่น ติดตั้ง paddle shift ใน Teana L33 ประมาณนี้ครับ

ผมเคยถามที่ศูนย์นี้เค้าว่า พวก LDW,BSW,MOW ที่ตัวปัจจุบันถูกตัดไป
จะมีใน x-trail hybrid ให้รอดูก่อนว่าต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนบ้าง
เห็นว่าต้องเปลี่ยนกล้องรอบคันใหม่ด้วย
และที่สำคัญถ้าระบบพวกนี้เดินไฟมาแบบ CANBUS ก็จบทำไม่ได้ครับ

ค่าเสียหายอยู่ที่ประมาณ 50-80K โดยประมาณ แพงไปไหมครับ?