ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 22 สิงหาคม 2015 //  (อ่าน 3425 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

จะมาเล่าให้ฟังว่า Mitsubishi Pajero Sport 2015 ขับมาแล้วสั้นๆ
ในสนามทดสอบ ความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้างกับเจ้าคันนี้

รวมถึงพูดคุยเกี่ยวกับรถเปิดตัวใหม่ในสัปดาห์นี้ทั้งในงาน Indonesia
International Motor Show 2015 อย่าง Honda BR-V,
Suzuki Ertiga Minorchange และ Concept Car จาก Daihatsu
รถอเนกประสงค์ทั้ง 2 คัน

รถเปิดตัวใหม่ในตลาดโลกอย่าง Toyota Land Cruiser Minorchange
และข่าวคราวการ Recall ปัญหารถยนต์ต่างๆจากต่างประเทศ

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 16.30 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 15:58:00 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :-*   # Camry Hybrid 2015 เกียร์ไม่มีระบบ +/-  เวลาลงเขา ทางลาดชัน
     เลยปรับเกียร์ลงต่ำไม่ได้ มีแต่เกียร์ B สำหรับหน่วงความเร็ว
     แต่ก็รู้สึกว่ามันหน่วงน้อย ไม่ค่อยมั่นใจ อยากทราบว่า

1. เกียร์ E -CVT ของ Camry Hybrid เวลาลงเขาลาดชัน เกียร์เขาจะฉลาด
    ที่จะเลือกอัตราทดเหมือนในเกียร์ต่ำๆไหมครับ

2. เวลาลงเขาเลยต้องเหยียบเบรคมากแต่ รถรุ่นนี้ไม่มีหม้อลมเบรคปกติ แต่จะใช้ปั้มลม
    จาก ABS มาใช้แทน แล้วมันจะเพียงพอ หรือ เสียง่ายไหมครับ

3. แล้วจริงไหมครับที่มีบางคน ว่า ถ้าช่วงลงเขายาวๆ ระบบจะทำการเก็บไฟมากจนเต็มแบตเตอรี่
    แล้วพอแบตเต็มแล้ว ระบบ generator ที่ปั่นไฟเก็บพลังงาน จะไม่ช่วยหน่วงความเร็วอีก
    ถ้าไม่ช่วยหน่วง มันจะไม่ยิ่งไหลลื่นหรือครับ

:-* ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 15:07:55 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
- GLC ได้ใช้ 9G Tronic แล้วเมื่อไหร่ C-Class ถึงจะได้เปลี่ยนมาใช้บ้างครับ

ออฟไลน์ deathsheep

Corolado high country มีข้อดีข้อเสียเทียบกับคู่แข่ง

และข้อควรระมัดระวังในการใช้งานยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ รบกวนถามเกี่ยวกับระบบ VSC

1.ผมใช้ Camry ปี 2012 ซึ่งไม่มีระบบ VSC แล้วถ้าหากมีเหตุให้ต้องหักหลบกะทันหัน รถรุ่นนี้พอจะทำได้ภายใต้ความเร็วไม่เกินเท่าไหร่ครับ รถจึงจะไม่หลุด ไม่หมุน

2.หลังจากศึกษาประโยชน์ของระบบพวกนี้มากขึ้น และพอรู้ว่ารถทุกคันในบ้านก็ไม่มี VSC  ตอนนี้เวลาขับรถก็ไม่ค่อยสบายใจครับ มีเทคนิค หรือคำแนะนำเพิ่มเติมในการขับรถที่ไม่มี VSC ไหมครับ

3.ถ้าผมใช้ยางสปอร์ตดีๆ สมรรถนะสูงๆหน่อย เพื่อหวังให้การยึดเกาะดีขึ้น มันจะช่วยชดเชย การที่ไม่มี VSC ได้บ้างไหมครับ หรือว่าไม่เกี่ยวกันเลย

วันนี้หลายข้อหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
การหมุนพวงมาลัยสุด มีผลเสียระยะยาวจริงไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jackcpe

• Newbie
  • *
All New Pajero Sport ครับ
1.อยากทราบ Feeling ของการบังคับพวงมาลัยครับ
2. อยากถามว่าช่วงล่าง เวลาการเข้าโค้ง รู้สึกเป็นอย่างไรบ้าง มีข้อติอะไรบ้างไหมครับสำหรับการขับขี่
3. อัตราเร่งคร่าวๆ รวมถึงเสียงภายในห้องโดยสารครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

จะมีรีวิวอัตราเร่ง+กินน้ำมันของ MG6 ตัวใหม่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสียของการเคลือบแก้ว รถยนต์หน่อยครับ

ออฟไลน์ VacPlus

• Newbie
  • *
    • Facebook
เก๋ง 1200cc  วิ่ง 4 หมื่นโล ทิ้งไว้ 2-3 วันไม่ได้สตราส ตอนติดเครื่องใหม่ๆ มีเสียงหอนเป็นจังหว่ะถี่ๆ ทิ้งไว้ 2-3 นาทีเสียงมันเบาและหายไปเอง  น่าจะเกิดจากอะไรครับ และแก้ไขแบบไดครับ

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
ฝากถามพี่จิมมี่
isuzu ดีแม็ค ไมเนอเชน มาเดือนใหนครับ

ออฟไลน์ tsubasa

1. รถที่ประกอบและจำหน่ายในประเทศไทย เราจะสามารถดูข้อมูลทดสอบการชนได้ที่ไหนครับ ว่ารุ่นไหนได้กี่ดาว ปลอดภัยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ได้ข่าวจากเพื่อนที่ บ.ทำพาร์ทให้มิตซู ว่ามิตซูกำลังจะทำ SUV ใหญ่อีกรุ่น แต่จะประกอบอินโดจริงหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 16:35:58 โดย JAAP01 »