ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งใช้รถเกีย์ CVT ขอสอบถามเรื่องเสียงหน่อยครับ (ไม่แน่ใจเสียงจากห้องเครื่อง)  (อ่าน 2868 ครั้ง)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
คือผมเพิ่งไปถอยป้ายแดง Mobilio มาครับ
แล้วมีนี้ตอนเร่ง ประมาณ ช่วง 20-30 km/h (เร่งจากรอบเครื่องต่ำๆ)
จะมีเสียงฟวี๊ดดด แหลมๆเบาๆ หลังจากนั้นก็หายไปครับ
อยากทราบว่ามันเป็นปกติรึเปล่าครับ
เสียงมันเบามากๆนะครับ ต้องขับในหมู่บ้านเงียบๆที่ไม่มีรถภายนอกวิ่ง และต้องปิดแอร์หรือเปิดแอร์แค่เบอร์1จะยิ่งได้ยินชัดครับ

อีกอย่าง เวลากำลังขับๆไปแล้วชะลอตัว จนรถใกล้จะหยุด จะมีเสียง วื้อๆ หรือ อื้อๆ เบาๆนิดนึง แต่ผมก็จับอาการได้ อันนี้ปกติเปล่าครับ กังวลมากๆเลย

ออฟไลน์ frosty

• **
ปรกติครับ
ถ้าสังเกตดีดี ตอนถอย หรือผ่อนคันเร่งก้จะได้ยินเสียงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
ถ้าคล้ายเครื่องบิน landing ปกติครับ
'19 Honda Civic EL

• **
ขอบคุณครับ ได้ยินแบบนี้ค่อยใจชื้นหน่อย ผมประเภทหูดี นึกว่าเกียร์มีปัญหาซะแล้ว เพราะตอนเทสไดร์ฟบนนถนนใหญ่มันไม่ได้ยินครีบ เสียงนี้ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
คันเดิม เกียร์ออโต้4จังหวะครับ
สรุปเสียงนี้น่าจะเป็นธรรมชาติของ CVT ผมนึกว่าเกียร์หอนครับ :'(

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ดีเนาะ  Honda มีเสียงอันเป็นเอกลักษณ์  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

• **
ขอบคุณครับ ได้ยินแบบนี้ค่อยใจชื้นหน่อย ผมประเภทหูดี นึกว่าเกียร์มีปัญหาซะแล้ว เพราะตอนเทสไดร์ฟบนนถนนใหญ่มันไม่ได้ยินครีบ เสียงนี้ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
คันเดิม เกียร์ออโต้4จังหวะครับ
สรุปเสียงนี้น่าจะเป็นธรรมชาติของ CVT ผมนึกว่าเกียร์หอนครับ :'(
คือไงครับ ปกติฮอนด้าก็มีเายงแบบนี้หรอครับ

ออฟไลน์ AkE

ปกติแหละครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
ของสวิฟท์ ดังวิ้วๆตอนความเร็วประมาณ50-60ครับ  ;D
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

CVT ผมว่าหอนหมดนะครับ ไม่ใช่แค่ Honda ผมใช้ CVT 3 คัน Almera Sylphy Mirage หอนทุกคันครับ

คนไม่เคยขับมาก่อนอาจจะตกใจ แต่ไม่มีอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติครับ สวิฟผมก็เป็นตั้งแต่แรกๆ
 ::) ::) ::)

• **
ขอบคุณครับผม ทีแรกกังวลมากๆ