ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ใช้ToyotaหรือHonda รบกวนทำแบบสอบถามเรื่องการอ่านreviewด้วยครับ +ปัญหาเพลากลาง  (อ่าน 2454 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
สวัสดีครับ

ผมเป็นนักศึกษาปริญญาโทจาก ม.ธรรมศาสตร์ นะครับ ขอแชร์ลิ้งค์แบบสอบถามสำหรับงานวิจัยใน Independent Study ของผมหน่อยนะครับ

อยากจะขออนุญาตท่านที่ใช้รถยนต์ Toyota หรือ Honda ทำแบบสอบถามเรื่องผลกระทบจากการอ่าน review รถยนต์ ต่อแบรนด์ที่ผู้อ่านรีวิวใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้นะครับ แบรนด์ทั้งสองที่ใช้ในแบบสอบถาม ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือส่วนได้เสียกับผมหรืองานวิจัยทั้งสองแบรนด์นะครับ

(URL was deleted)

แบบสอบถามได้รับอนุญาตจากทางแอดมิน (คุณ Moo Cnoe) เรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบแบบสอบถามนะครับ

edit: ถอดลิ้งค์แล้วนะครับ ขอบคุณheadlightmagที่ให้พื้นที่ตรงนี้นะครับ
...

อีกเรื่องหนึ่ง ไหนๆ ก็ตั้งกระทู้แล้ว จะได้ไม่รกบอร์ดด้วย ขออนุญาตตรงนี้อีกซักนิดนะครับ

ตอนนี้รถของผม BMW e36 มีปัญหาคือ เพลากลางสั่น คือมีอาการสั่นเล็กๆ พอรู้สึกได้มาจากกลางลำของรถช่วงใช้ความเร็วเดินทาง
แล้วจะสั่นแรงขึ้นตอนกระแทกคันเร่งแรงๆ แล้วเกียร์ downshifted ลงมา

อะไหล่ที่เปลี่ยน+วิธีที่ทำแล้ว

1. ตุ๊กตาเพลากลาง --- เปลี่ยนเพราะคิดว่าเพลาจะหายสั่น สรุป อาการสั่นสะท้านตอนออกตัวหายไป แต่สั่นตอนความเร็วเดินทางก็ยังอยู่
2. ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อแล้ว
3. แท่นเครื่อง แท่นเกียร์ เบิกใหม่

เนื่องจากงงบไม่พอเปลี่ยนของใหม่มือ 1 เลยอยากถามทุกท่านในบอร์ดว่า อาการแบบนี้

1. เปลี่ยนมือ 2 เซียงกง (ลุ้นอีกว่าจะแจ๊กพอตแตก สั่นอีกรอบมั้ย -- หรือมีวิธีดู)
2. ถ่วงเพลากลาง (จ่ายแล้วคุ้มกว่าซื้อมือสองไหม ตามความเห็นของท่าน/ เล่าวิธีการให้เป็นความรู้ด้วยก็ดีครับ)

รบกวนชี้แนะให้แนวทางการซ่อมด้วยครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ  :) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2015, 00:26:40 โดย ขนุนน้อย »

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
มือ 2 เซียงกง ครับ ยังไงเซียงกงก็รับประกันให้เราอยู่แล้ว เปลี่ยนแล้วไม่หายก็เอาไปเครมครับ

มือ 2 เซียงกง ครับ ยังไงเซียงกงก็รับประกันให้เราอยู่แล้ว เปลี่ยนแล้วไม่หายก็เอาไปเครมครับ

ขอบคุณมากครับ ลืมเรื่องประกันจากเซียงกงไปเสียนี่เรา  :'(  :o

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ตอบแล้วครับ จากข้อคำถามของผู้วิจัยมีความรู้สึกว่า Toyota และ Honda เป็นเจ้าตลาดรถนั่งในประเทศไทย แต่สำหรับตลาดโลกแล้วไม่ใช่เลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ตอบแล้วครับ จากข้อคำถามของผู้วิจัยมีความรู้สึกว่า Toyota และ Honda เป็นเจ้าตลาดรถนั่งในประเทศไทย แต่สำหรับตลาดโลกแล้วไม่ใช่เลย

ขอบคุณมากครับคุณไทบ้าน

กรอบงานวิจัยนี้ based on ตลาดในประเทศไทยอ่ะครับ

จริงๆ ผมก็อยากจะใช้กลุ่มตัวอย่างแบรนด์อื่นๆ ด้วยเหมือนกันครับ
แต่ด้วยข้อจำกัดต่างๆ ก็ขอเลือกเจ้าตลาด play safe ไว้ก่อนแล้วกันครับ

ออฟไลน์ tvm

ขอเป็นความรู้ครับ
สำหรับตลาดโลกแล้วแบรนด์ไหนเป็นเจ้าตลาดครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Vanda

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
ได้ตอบ คำถามเดียวเอง พอดีเลิกใช้ Toyota ตั้งแต่ Altis หน้าหมู ส่วน Honda เบื่อกับ แรงบันดานใจจาก BMW

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำให้แล้วนะครับ
เฉยๆเยอะมาก
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
 :)o เรียบร้อยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบแบบสอบถาม แล้วก็สมาชิกที่มาตอบกระทู้ด้วยนะครับ

edit เพิ่ม: เปิดให้ตอบได้ถึงคืนวันพฤหัส เที่ยงคืนนะครับ แล้วจะนำลิ้งค์ออก
ตอนนี้ยังต้องการอีกพอสมควรเลย