ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือ 2 จากเต๊นท์ แต่เจอแบบนี้ ช่วยคิดหน่อยครับว่ารถคันนี้มันยังไงกันแน่  (อ่าน 6638 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ประกาศขายทางว็ปรถมือสอง บอกปี 15 สนใจเลยไปดูตัวจริง

ดูรถแล้วก็ถามว่ารถปีนี้หรอครับ ทางร้านบอกว่าคันนี้เป็นรถลากจด
ก็เลยขอสำเนาเล่มทะเบียนมาดู ข้อมูลดังนี้

จดทะเบียน 14 พค 58   ระบุรถเป็นรุ่นปี 13  ตรงนี้เคลียร์ เพราะดูจากสภาพทั่วไป ดูที่ยางระบุปีผลิต 04/13   รถคันนี้น่าจะอายุ 1.5 - 2 ปี

แต่อยากจะรู้ประวัติว่ารถคันนี้ เจ้าของเก่ารับรถมาวันไหนแน่  ขอดูสมุดรับประกันและบันทึกการเช็คระยะ  ทางเตนท์บอกว่าไม่มี คู่มือการใช้งานก็ไม่มี   ให้เอาเลขตัวถังไปเช็คกับศูนย์บริการมาสด้าน่าจะรู้

มาเอะใจตรงที่  รถคันนี้จดทะเบียน 14 พค 58    และชื่อถือกรรมสิทธ์ลำดับที่ 1 ก็คือ ชื่อบริษัทเตนท์รถนี้
โดยไม่มีการระบุชื่อผู้ครอบครอง

อ้าว !   แล้วเจ้าของเก่า หรือไฟแนนท์เก่าคือใคร     ส่งสัยตรงนี้แหละครับ    รถคันนี้วิ่งมา 30000 กม  สภาพบางอย่างก็ใหม่มาก บางอย่างก็เก่าแบบรถสองปีน่ะครับ

หรือว่ารถคันนี้จะเป็นรถทดลองขับ  หรือเป็นรถผิดกฎหมายมาก่อนหรือเปล่าครับ  ใครพอจะทราบบ้างครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
หากมีเอ๊ะ ก็ผ่านเลยครับ รถมือสอง ประวัติไม่ชัดเจน ก็เลิก จะเสี่ยงไปทำไม มีตัวเลือกเยอะแยะตอนนี้นะครับ

ที่สำคัญ​เอาตรงๆ คุณไม่มีทางรู้ได้เลย ว่ามันเป็นมายังไงบ้าง เพราะเราจะไปรู้ได้ไง มันไปทำไรมา 5555 จริงนะครับ ผ่านเหอะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ps000000

อย่าเอาเลยครับ ผมว่า มีหมกเม็ดลูกเล่น แน่นอน

ผมเคยซื้อ รถเต้นท์ ป้ายแดง แถวพระราม 9 ตัดใหม่ จริงๆ เป็นรถมือสอง ถอดสายไมล์วิ่ง ไมล์จะได้ไม่ขึ้น

แล้ว เล่ม ก็แกล้งเอาเล่มเก่าไปทิ้ง แล้ว เปิดเล่มใหม่ ไปจ้างทนายถึงรู้ว่า ผ่านมา 2 มือแล้ว

แต่ทนายบอก ฟ้องไม่คุ้มเสียเวลา เลยใช้ต่อ

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นรถยึด แล้วประมูลมาจากไฟแนนช์

ออฟไลน์ ABUSEz

หากมีเอ๊ะ ก็ผ่านเลยครับ รถมือสอง ประวัติไม่ชัดเจน ก็เลิก จะเสี่ยงไปทำไม มีตัวเลือกเยอะแยะตอนนี้นะครับ

ที่สำคัญเอาตรงๆ คุณไม่มีทางรู้ได้เลย ว่ามันเป็นมายังไงบ้าง เพราะเราจะไปรู้ได้ไง มันไปทำไรมา 5555 จริงนะครับ ผ่านเหอะ

เห็นด้วยกับ คห นี้นะครับ หารถมือสอง ถ้ารู้สึกไม่มั่นใจหรือติดใจอะไรที่รู้สึกแปลกๆ ก็ผ่านเลย

แต่ถ้าจะเอาจริงๆ คงต้องหาเช็คประวัติกับศูนย์บริการครับ แต่มาสด้ารู้สึกจะไม่ออนไลน์กัน ต้องเช็คกับศูนย์ที่เข้าใช้เท่านั้น

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
เป็นไปได้ที่รถผลิตปี 2013 แต่ขายออก 2015 อันนี้คนขายน่าจะบอกตั้งแต่แรก
แต่ที่แปลกคือแค่สามเดือน วิ่งไป 30000

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถเกรย์หรือรถนำเข้าเคยได้ยินเรื่องลากจอด แต่ถ้าเป็นรถบ้านเราคงลากขนาดนั้นไม่ไหวมังครับ ดูคันอื่นดีกว่าถ้าไม่เซียน รถมีให้เลือกยิ่งกว่ายุงครับช่วงนี้ กำตังค์ไว้เป็นต่อ หรือเอาเงินไปดาวน์รถใหม่เลย(เห็นว่าเป็นรถแทบใหม่อยู่แล้ว)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tvm

ท่าทางไม่ดี แนะนำให้ผ่านเหมือนท่านอื่นครับ

ปล. แถวบ้านผมมาร์ชลากป้ายแดงร่วม 3 ปี ครับ งง เลย ทำได้ด้วย....

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าสงสัย ก็ผ่านคันนี้ไปเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ผ่านไปดีกว่าครับ แบบที่หลายๆท่านแนะนำ

รถคันนี้ น่าจะเป็นรถใช้งานภายใน อาจจะใน Mazda เอง หรือ ใน Dealer (รถTest)

ไมล์ ไม่ต้องไปดูครับ ถ้าไม่ถอดสายมาบ้าง ก็กรอมาแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จะซื้อรถซื้อบ้านก็ต้องเน้นสบายใจไว้ก่อน ถ้าสงสัยอย่างนี้หละก็ผ่านไปเลยครับรถมีให้เลือกเยอะแยะไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Volta

หารถบ้านที่มีเล่มชัดเจน และเช็กประวัติย้อนหลังได้ดีกว่าครับ รถมือสองที่ไม่รู้ประวัติและน่าสงสัยแบบนี้น่ากลัวครับ  เวลาผมขายรถก็จะเตรียมหลักฐานต่างๆไห้คนซื้อตรวจสอบได้ เขาจะได้สบายใจว่ารถเราดีจริงๆ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ redsun

อย่าเสียดาย ผ่านไปเลยครับ  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถมือสองประวัติไม่ชัดเจนอย่าไปซื้อครับ จริงๆ มันควรบอกว่าเป็นรถลากจดตั้งแต่ในเว็บแล้ว
ผมเคยพาญาติไปดูเต๊นรถแถว รพ ลานนา จ เชียงใหม่ ขอดูทะเบียนเล่มจริง
เจ้าของเต๊นมันเอะอะโวยวายไม่ให้ดู ผมผ่านเลยครับ จะซื้อรถมือสองจะบ้านหรือเต๊นต้องได้ดู้ล่มจริงครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ปล่อยผ่านเถอะครับ ไม่งั้นซื้อมาจะใช้แบบกลัวๆไปป่าวๆ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Koong

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
วันนี้ได้ประวัติมาจากศูนย์มาสด้าแล้วครับ
รถคันนี้ถูกตัดออกมาให้ดีลเลอร์ตั้งแต่ กพ 56
ไม่เคยมีประวัติเข้ารับบริการตรวจเช็คตามระยะที่ไหนเลย
(ปัจจุบันเลขไมล์ 30000)

ใจจริงก็ยังอยากลองเสี่ยงดู   เลยต่อราคาไปเท่าที่คิดว่ารับได้กับความเสี่ยงในอนาคต
แต่เขาไม่ลดให้ก็เลยไม่เอาดีกว่า

ออฟไลน์ localgame

ดีแล้วครับ รถตลาดหาเต๊นนี้ไม่มีเต๊นอื่นก็มีมาอีกเรื่อยๆ อย่าใส่ใจเลยครับ เสียเวลาเลือกรถดีกว่าเสียเวลาซ่อมรถนะครับ