ผู้เขียน หัวข้อ: New fortuner ติดตั้ง Cruise Control เองได้ไหม  (อ่าน 10233 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
New fortuner ติดตั้ง Cruise Control เองได้ไหม
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:07:44 »
คือพอดีแอบมอง 2.4 v ้ครับ
แต่ไม่มีระบบครูซคอนโทรลติดมา
วัฏฏะ กับ ฟอ โฉมก่อน เห็นมีคนติดสวิตซ์เพิ่มกันเอง
เลยอยากทราบว่า ตัวใหม่นี้จะทำได้ไหมคับ
คือ option ที่ขาดไปน่าจะมีแค่ระบบนี้ที่อยากได้อะครับ
เลยอยากทราบข้อมูลจากพี่ๆในคลับ คับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: New fortuner ติดตั้ง Cruise Control เองได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:48:01 »
ถ้ารุ่นเก่าสบายมากๆครับ

รุ่นใหม่คงต้องรอแป๊ปนึงครับ ขึ้นชื่อว่าช่างไทยซะอย่าง อีกหน่อยก็มีขายครับ 555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: New fortuner ติดตั้ง Cruise Control เองได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:53:43 »
ผมว่าน่าจะได้นะ ก้านครูสแบบยื่นออกมาง่ายต่อการติดตั้ง
แล้วค่อย Activate โปรแกรมเอา รอแค่มีคนทำก่อน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:16:01 »
มีอาจารย์ท่านหนึ่งบอกว่า ให้ไปเบิก ตัวสวิก Cruise Control มา แล้ว ถอดพลาดสติดช่องพวงมาลัยที่ตำแหน่งCruise Controlออก แล้วเอาสวิกCruise Controlใส่เขาไปเลยเพราะเขาทำสายไฟไว้รองรับอยู่แล้วระบบก็รองรับอยู่แล้ว แต่ไม่ได้ให้ สวิกมาเท่านั้น

ลองดูครับ เหมือน ที่ อยู่ ที่ camry 2004 คนที่รู้ก็ไปเบิกสวิกCruise Control มาใส่เหมือนกัน
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:13:12 »
ได้อยู่แล้ว ถ้าภายในมีการเดินสายไว้ ใส่ก้านเข้าไปก็จบ
แต่ถ้าไม่มี ก็ยุ่งหน่อย ต้องเดินสายใหม่
หน้าปัดรองรับอยู่แล้ว ให้ช่างเช็คดูก่อน
One Day.

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:17:35 »
น่าจะได้ครับ
Altis ตัวใหม่ยังมีคนเอาไปติดเพิ่มกันหลายคัน ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 2 พัน  ช่างบอกโตต้าทำสายไฟมารอไว้แล้ว ระบบก็รองรับอยู่แล้วครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:38:35 »
คิดว่าได้นะครับ
เพราะ camry 2012 ที่ไม่มี ก็มีร้านรับทำ
เพียงแต่ lot แรกๆจะมีสายรองรับมาให้เลย ติดตั้งง่ายๆ แต่หลังๆไม่มีแล้ว ต้องเดินสายไฟเอง แต่ทำได้ครับผม

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 17:07:43 »
คือสงสัยนะครับ

เท่าที่อ่านคือทำได้ และราคาพาร์ทก็ไม่ได้แพงมาก แต่ทำไมถึงไม่ติดมาครับ พอจะติดกฟ้ติดแต่ในรุ่นสูงขึ้นไป และก็อัพราคาอีกหลายหมื่นถึงแสน

บริษัทรถ น่าจะมีออปชั่นให้เลือกติดตั้งเพิ่มเลยนะครับ ว่าเพิ่มตัวนี้เท่าไหร่ เหมือนประกอบคอม PC. มันน่าจะดีไม่น้อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 19:21:41 »
ถ้าเป็นเหมือนรุ่นเก่า ง่ายๆเลยครับ ทำกันตรึม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 19:27:19 »
เอ้าถึงขั้นเดินสายมารอแถมมีระบบรองรับพึ่งรู้นะเนี้ย

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 20:59:19 »
ขึ้นชื่อว่าพี่โตแล้ว ติดได้แน่นอนครับ ตอนนี้พึ่งเปิดตัวมาหมาดๆคงต้องรอไปอีกสักพักครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 22:22:57 »
ผมก็อยากให้ new fortuner มันมี cruise control เป็นอุปกรณ์มาตราฐานได้แล้ว รถก็ขายแพงมากอยู่นะ toyota
เบาะไฟฟ้าก็มีแค่ด้านคนขับ
กระจกมองหลังก็ไม่ใช่แบบตัดแสงอัตโนมัติ
ออฟชั่นที่ไม่แพงมาก ก็น่าจะใส่ให้ครบๆ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 22:24:08 »
ของโตโยต้าแทบจะทุกรุ่นหลังปี 2010 ถ้าใน series เดียวกันมีระบบ Cruise Control
ตัว EFI ECU มันจะมีโปรแกรมมารอรับคำสั่งอยู่แล้ว เหลือแต่เดินสายไฟกับต่อสวิทช์เข้าไปเท่านั้น
เช่น Corolla ตัว 1.8G มันมี Cruise Control รุ่น 1.8E อยากจะติด Cruise Control ก็เพียงเดินสายไฟ
กับต่อสวิทช์เท่านั้น แต่อาจจะขาดบางอย่างเช่น ไฟบนหน้าปัทม์ไม่ติดเมื่อเปิดระบบ Cruise Control
เพราะหน้าปัทม์ที่มากับรุ่น 1.8E มันไม่มีไฟติดมาแต่ต้นแค่นั้น

สำหรับ FTN 2.4V ลองเบิกศูนย์ฯสวิทช์ของ 2.8V มาต่อเลยครับ โอกาสใช้ได้เลยค่อนข้างสูง
ผมยังไม่ได้ไปลองไล่เทียบกับ 2.8V ดูนะครับ ว่าสายไฟมีรอแล้วหรือยัง
แต่ถ้ายังมันก็เดินสายไฟเพิ่มแค่ 2 เส้นกับเปลี่ยน Spiral Cable ครับ ไม่ยากเท่าไหร่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 05:19:22 »
ที่ผมเข้าใจคือ อุปกรณ์ส่วนใหญ่จะทำรองรับอยู่แล้ว เพื่อลดความยุ่งยากในการผลิต ป้องกันความผิดพลาดในงานประกอบ

เช่นเรือนไมล์ รองรับ เดินสายไฟมารอ บางที่ไฟตัดหมอกหน้า หรือไฟอ่านแผนที่ ก็มีสายไปพร้อมปลั๊กมารอแล้วครับ

แต่เอาโคมไฟตัดหมอกมาติดก็เสียบได้เลย ECU ก็รองรับอยู่แล้ว

ส่วนที่ว่าใส่หรือไม่ใส่ก็เป็นเรื่องการแบ่งเกรดของรถ และการตลาดเท่านั้นครับ ถ้า 2.4V มาครบ 2.8V คงจะขายได้น้อยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK