ผู้เขียน หัวข้อ: F30 316i ประหยัด คุ้มค่า แต่....  (อ่าน 10878 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunshine17

• Newbie
  • *
F30 316i ประหยัด คุ้มค่า แต่....
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 13:51:03 »
สวัสดีค่ะ ขอแอบรีวิวเล็กๆนะคะ มือใหม่ค่ะ หลังจากที่ได้สัมผัส F30 316i มาเกือบปี บอกได้เลยว่า ประทับใจนะคะในความเป็น BMW ถึงแม้ว่าจะแอบอ่านสมาชิกหลายๆท่าน บอกว่าอาจจะไม่แรง อุปกรณ์ไม่ครบ แต่โดยการใช้งานประจำวันถือว่าสอบผ่านนะคะ ขาดแต่ว่าไฟเค้านั้นอาจจะไม่งามเท่ากับ 320iแต่ความแรงก็แอบหลังติดเบาะได้นะคะ sport mode นี่รอบมารอเลย เข้าเรื่องนิดส์นึงนะคะ คือระบบแอร์ของรุ่นนี้จู่ๆก้เกิด software รวนนะคะ คือมันติดเองตอน start เครื่อง ทั้งๆที่เราก้ดับไปแล้วตอนปิดเครื่อง และก็เริ่มมีเสียงพัดลมไม่ตัดนะคะ เลยนำไปที่ศูนย์ เกิดจากระบบ software นะคะ ต้องลงใหม่ ตอนนี้ก้เรียบร้อยแล้วค่ะ เผื่อท่านใดมีปัญหาคล้ายๆกันนะคะ ขอบคุณคร้า :-*

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
Re: F30 316i ประหยัด คุ้มค่า แต่....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 14:39:45 »
ความจริง สำหรับคนทั่วไปมันก็เพียงพอมากเล้วครับ ซื้อรถมาคำว่าพอเเต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tiger3539

Re: F30 316i ประหยัด คุ้มค่า แต่....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 14:52:57 »
สวยครับ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 15:28:22 »
เครื่องนิดเดียวแต่ยัดเทอร์โบ ถ้าขับไม่กระแทกมากยังไงก็เพียงพอครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ wecomefrom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 15:34:24 »
1.ได้เปลี่ยนล้อ มาไหมครับ
ของผมไม่ใช่ลายแบบนี้ 316i เหมือนกัน

2.แล้วเวลาเหยียบเบรคจังหวะรถหยุดมีเสียงดังกึกที่เบรคไหมครับ
เป็นเวลาจังหวะรถหยุดสนิท

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 15:49:16 »
มีเสียงเบรคตอนเหยียบสุด ช่วงเช้านะคะ ค่อนข้างดัง ตอนแรกตกใจนึกว่าเป็นเพราะเปลี่ยนล้อเพราะก่อนหน้านั้นไม่ดัง พอเปลี่ยนล้อดังเลย ให้ศูนย์ดูก็บอกปกติไม่มีอะไรเตือน แต่กลับมาบ้านก้ยังดังช่วงเช้าๆนะคะ แต่พอวิ่งไปก็อหาย ไม่ทราบมันเกิดจากอะไรเหมือนกัน น่าจะสนิมไหมค่ะ :-\

ออฟไลน์ dusitrt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:04:23 »
รบกวนถามเพิ่มนะครับ
ของผมมีอาการ เป็นที่ด้านคนขับ เย็น ๆ อยู่ ก็ปล่อยลมร้อนออกมา  แต่ด้านข้างคนขับยังเย็นปรกติ เจอมา 3-4 ครั้งแล้วครับ ตั้งอุณหภูมิไว้ที่ 20 องศา ต่ำกว่าด้านข้างคนขับ อยู่ 1 องศา เข้าที่พระราม 3 แล้ว check ไม่เจออาการ ช่างเลยยังไม่ได้ทำอะไรให้ครับ

- แล้วตอนนี้เป็น SW version อะไรหรือครับ
- เข้าศูนย์ Millenium Auto สาขาไหนครับ

ล้อ mag สวยมากครับ กี่นิ้วครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ผมขับมาได้ 7 เดือน 10,000 กิโลครับ เข้าศูนย์ ช่างทำให้ 2 อย่าง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กับไส้กรองน้ำมันเครื่อง

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:13:13 »
SW น่าจะ 8.1 เท่าที่เห็นผ่านๆนะคะ อาจจะไม่ใช่นะคะ เดวดูให้อีกทีนะคะ พอดีอยู่ตจว เข้าศูนย์ที่บ้านนะคะ ช่างเค้าเจออาการ เพราะรหัส code มันขึ้นเตือนเลยค่ะ
ล้อ 18 นิ้วคร้า ราคาหลังไมค์นะคะ รถ 1ปี พอดีเลยค่ะ เพิ่งเข้าศูนย์ก็เจออาการเลยคร้า

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:19:31 »
ระบบแอร์ติดเองตอนสตาร์ทรถนี่รถผมก็เป็นเหมือนกันเลย ทั้งๆที่ปิดไปแล้วก่อนดับเครื่อง
แต่รถผมเป็น F10 LCI แบบนี้ถือว่าผิดปกติใช่มั้ยครับ? ผมจะได้เข้าไปเช็คซะหน่อย

ออฟไลน์ wecomefrom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:21:52 »
ขอบคุณ จขกท นะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าเสียงอะไร รู้แต่รำคาญมากเวลาเบรค
เคยเจออยู่ดีๆลมก็เบาเฉพาะด้านคนขับ บางทีก็ มีแต่ลมแต่ไม่เย็นนะครับ ด้านคนนั่งปกติดี พอstart รถใหม่ก็หายครับ
ไม่ทราบคุณ dusitrt มีเสียงเบรคดังไหมครับ
ของผมจะมีเสียงดังช่วงเหยียบเบรคจะหยุด เป็นช่วง เริ่มขับ แต่รำคาญมาก เวลารถติด ดังครืดๆ
แต่ขับไปซักพักจะหาย พอจอดไว้มาขับใหม่ก็ดังอีก

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:24:02 »
อ้าว อาการที่แอร์ติดเองหลังจากกดปุ่มติดเครื่อง นี่เกิดจากระบบซอร์ฟแวร์มีปัญหาหรอกเหรอครับ ผมก็นึกว่าระบบมันเป็นแบบนี้ตามปกติของBMW
แล้วก็เป็นมาตั้งแต่ออกรถแรกๆจนตอนนี้จะ3ปีแล้วด้วยครับ แป่ว ..

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:26:25 »
ก่อนที่จะลง SWใหม่ เวลาแอร์ดับไปแล้วตอนดับเครื่อง พอเปิดมาใหม่ก็ติดเองตลอด บางครั้งก็ดับ แต่จะเป็นช่วงจอดรถไม่นานกลับมาสต้าทใหม่ค่ะ พอลองเปลี่ยนตัวกุญแจแล้วโปรแกรมใหม่ก้ไม่หาย ตอนแรกก็ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร มาจนใบพัดลม มันตัดช้าลงนิหละค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่า BMWทุกคันแอร์เปิดเองไหมตอนสต้าทรถหลังจากเราดับไปแล้วก่อนปิดเครื่องนะคะ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 16:42:45 »
ของผม ถึงจะปิด พอสตาร์ทใหม่ ติดทุกคัน นะครับ ไม่น่าเป็น software นะ ใช้มา จะ 3 ปีละ ทั้ง F30 ทั้ง x1 เหมือนกันเลยอะ
เคยถาม ทุกคนเป็นเหมือนกัน แอบงง แล้วอัพ software แอร์ปิดทุกครั้งไหมครับ ตอนสตาร์ทใหม่
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Artist

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 17:10:29 »
เรื่องแอร์ติดตอนสตาร์ตผมว่าเป็นเรื่องปกตินะ เคยถามช่างในศูนย์ เค้าบอกว่ามันเป็นระบบที่รถพยายามทำความเย็นลงมาที่อุณหภูมิที่เราตั้งไว้ถึงแม้จะปิดแอร์
สังเกตุได้จากปุ่ม A/C ที่ไฟไม่ติด แต่ลมแอร์เย็น
พอถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ มันก็ตัดเป้นลมอุ่นๆ ถ้าเราไม่เปิดแอร์
เท่าที่ผมใช้งานมา มันก็เป็นตามที่ช่างบอกตลอด ไม่ใช่อาการรวน
ไม่แน่ใจว่าอาการของ จขกท เป็นแบบนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 18:00:36 »
รถผม 8 เดือน 15,xxx กม.  เบรครถไม่มีเสียงอะไร ตอนที่เบรคใกล้หยุดนิ่ง  ครับ
แต่ฝุ่นจากผ้าเบรคเพียบจริงๆ ล้อรถสกปรกแทบจะตลอดเวลา น่าจะเป็นเพราะใช้ผ้าเบรค
แบบเนื้อไม่แข็งมาก

แต่ตอนเข้า service ครั้งแรก แจ้งช่างว่า ช่องลมแอร์ขวาสุด ลมออกมาน้อยมาก
ช่างตรวจสอบดู บอกว่า สังเกตุเห็นมีลมเป่าออกทางด้านล่างด้วย ทั้งๆ ที่เราตั้งให้
เป่าตรงอย่างเดียว ช่างก็เลยกดตั้งไปตำแหน่งอื่นจนครบ มาถึงเป่าตรง ลมช่องขวาสุด
ก็ออกแรงปกติ  ช่างบอกว่า ถ้าเกิดขึ้นอีก ก็กดปุ่มตั้งเปลี่ยนตำแหน่งแบบนี้อีก 555

อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 19:15:02 »

สรุป รถไม่มีปัญหา อะไรนะครับ
เพราะ เพื่อนๆ สมาชิก แนะนำวีธีแก้ไขให้หมดแล้ว
ฮิ้วๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 19:32:19 »
รถสวยนะครัช
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 20:22:49 »
ได้ไฟหน้าแบบนี้ก็ดีไปอย่างน่ะครัชเดียวพอตัว LCI มาก็จับเปลี่ยนไฟหน้าAdaptive LED  ยกชุดไปเลย + ชุดแต่ง M Sport รอบคัน อิอิ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 22:07:48 »
ใส่ไฟวงแหวนเพิ่มก็สวยขึ้นล่ะครับ มีคนไปทำมาแล้ว ค่าอุปกรณ์ รวม Coding ประมาณ 9 หมื่นกว่าบาท
มีปัญหาลองปรึกษาในคลับได้ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 22:21:41 »
รถสวย ล้อสวยดีครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ dusitrt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 09:28:34 »
ขอบคุณ จขกท นะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าเสียงอะไร รู้แต่รำคาญมากเวลาเบรค
เคยเจออยู่ดีๆลมก็เบาเฉพาะด้านคนขับ บางทีก็ มีแต่ลมแต่ไม่เย็นนะครับ ด้านคนนั่งปกติดี พอstart รถใหม่ก็หายครับ
ไม่ทราบคุณ dusitrt มีเสียงเบรคดังไหมครับ
ของผมจะมีเสียงดังช่วงเหยียบเบรคจะหยุด เป็นช่วง เริ่มขับ แต่รำคาญมาก เวลารถติด ดังครืดๆ
แต่ขับไปซักพักจะหาย พอจอดไว้มาขับใหม่ก็ดังอีก

เรื่องเบรค เท่าที่ขับมายังไม่รู้สึกขนาดนั้น แต่จะมีเสียงดัง แหลม ๆ คล้าย ๆ เหล็กขูดจานเบรค เป็น ๆ หาย ๆ
แจ้งตอน check ระยะ 10,000 KM เจ้าหน้าที่ แจ้งว่าผ้าเบรคอาจจะอมน้ำ อาจทำให้มีเสียงดังอย่างงี้  แต่ช่วงนี้ฝนไม่ค่อยตกเท่าไร ไม่น่าจะโดนน้ำอะไร ก็ยังเสียงดัง แหลม ๆ อยู่
วันเสาร์นี้จะลองเอาเข้าศูนย์อีกรอบครับ

เรื่องฝุ่นผ้าเบรค เนี่ยเยอะ มาก ๆ ครับ ผมไม่ค่อยได้ล้างรถบ่อย ล้างเฉลี่ยเดือนละ 2-3 ครััง ฝุ่นจับล้อดำมากๆๆๆๆ

อ๋อ แล้ว เพื่อน ๆ ที่ขับรุ่นนี้ ได้มีโอกาสเคลมอะไรบ้างไหมครับ ของผม เจอแผงสวิทซ์ที่เปิดไฟหน้ารถยนต์ เหมือนพลาสติกแตกร้าวจากด้านใน ตรงปุ่มเปิดไฟตัดหมอกหน้าทำให้ไฟลอดออกมาเยอะมาก ๆ เวลาขับตอนกลางคืน รออะไหล่จากเยอรมัน 3 อาทิตย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2015, 09:30:10 โดย dusitrt »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 10:00:02 »
ของผม ถึงจะปิด พอสตาร์ทใหม่ ติดทุกคัน นะครับ ไม่น่าเป็น software นะ ใช้มา จะ 3 ปีละ ทั้ง F30 ทั้ง x1 เหมือนกันเลยอะ
เคยถาม ทุกคนเป็นเหมือนกัน แอบงง แล้วอัพ software แอร์ปิดทุกครั้งไหมครับ ตอนสตาร์ทใหม่

พอลง Software ใหม่ อาการเปิดเองตอน start หายไปนะคะ มันไม่เปิดเองเลย แต่อันนี้ก็ไม่แน่ใจ 100% นะคะ ว่าเกี่ยวข้องกันตรงๆไหมอะคะ แต่อ่านใน report ที่ช่างให้ดู หลักๆคือพัดลม delay ค่ะ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 11:02:08 »

เวลาผมstartแอร์เปิดเองหมือนกันครับ ยกเว้นก่อนดับเครื่องปิดเองแล้วอีกไม่กี่นาทีstartใหม่จะไม่ติด เหมือนระบบจำค่าล่าสุดแต่จะจำไม่นาน

แต่ก่อนปิดแอร์ทุกครั้งก่อนดับเครื่อง เพราะอ่านที่เข้าว่ามาเลยเชื่อ ลองสักเกตุว่าต้องปิดค้างไว้พักนึกถึงดับเหมือนทำให้ปิดยากขึ้นอยู่แล้ว คิดว่าbmเป็นหมดทุกรุ่นทุกคัน จนผมได้คุยกับช่างชาวต่างชาติอยู่คนนึง ประเด็นคือซ่อมรถได้ตั้งแต่viosยันsupercar เห็นรถเค้าดับเครื่องเลยเลยไม่ปิดอะไรทั้งสิ้น ซึ่งผมถามไปว่าควรปิดทุกครั้งมั้ย เค้าตอบว่าเค้าไม่เคยปิดเลยทั้งวิทยุทั้งแอร์ offที่มีปุ่มให้คือกรณีไม่ต้องการใช้งาน เช่นจะเปิดกระจกอะไรประมาณนั้น เรื่องกลัวจะเสียเร็วหรือจะเป็นอะไรเค้าบอกไม่เกี่ยว

ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยปิดอะไรก่อนดับเครื่องเลยครับ ตอนแรกไม่ค่อยชิน พอสักพักรู้สึกชีวิตมันง่ายขึ้นไปอีกนิด

ออฟไลน์ chanvitjeab

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 11:55:16 »
ล้อสวยจริงๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 13:54:19 »
ผมยังข้องใจไม่หายเลยไอ้เรื่องBM สตาร์ทเครื่องแล้วแอร์ติดเลย กับ เรื่องไม่มีปุ่มปิดแอร์ต้องกดปุ่ม-จนกว่าจะดับ  ออกแบบมาเหมือนไม่อยากให้ปิดแอร์

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 14:40:39 »

เวลาผมstartแอร์เปิดเองหมือนกันครับ ยกเว้นก่อนดับเครื่องปิดเองแล้วอีกไม่กี่นาทีstartใหม่จะไม่ติด เหมือนระบบจำค่าล่าสุดแต่จะจำไม่นาน

แต่ก่อนปิดแอร์ทุกครั้งก่อนดับเครื่อง เพราะอ่านที่เข้าว่ามาเลยเชื่อ ลองสักเกตุว่าต้องปิดค้างไว้พักนึกถึงดับเหมือนทำให้ปิดยากขึ้นอยู่แล้ว คิดว่าbmเป็นหมดทุกรุ่นทุกคัน จนผมได้คุยกับช่างชาวต่างชาติอยู่คนนึง ประเด็นคือซ่อมรถได้ตั้งแต่viosยันsupercar เห็นรถเค้าดับเครื่องเลยเลยไม่ปิดอะไรทั้งสิ้น ซึ่งผมถามไปว่าควรปิดทุกครั้งมั้ย เค้าตอบว่าเค้าไม่เคยปิดเลยทั้งวิทยุทั้งแอร์ offที่มีปุ่มให้คือกรณีไม่ต้องการใช้งาน เช่นจะเปิดกระจกอะไรประมาณนั้น เรื่องกลัวจะเสียเร็วหรือจะเป็นอะไรเค้าบอกไม่เกี่ยว

ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยปิดอะไรก่อนดับเครื่องเลยครับ ตอนแรกไม่ค่อยชิน พอสักพักรู้สึกชีวิตมันง่ายขึ้นไปอีกนิด

ตั้งแต่ขับรถมา (จนถึงทุกวันนี้ก็นานพอสมควร อิอิ)  ผมก็ไม่เคยปิดอะไรซักอย่าง 

ยกเว้นสตาร์ทยาก ตอนแบตอ่อน  แล้วก็รีบหาเวลาไปเปลี่ยนแบตซะ  แบตแต่ละลูก
ก็ใช้ 2 ปีขึ้นไปทั้งนั้น  สรุป จึงเห็นด้วยกับ comment นี้ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i