ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรค ที่กระพริบ รัวๆ ผมว่ามันรบกวนสมาธิ หงุดหงิด พอๆกับไฟตัดหมอกหลังเลย  (อ่าน 9925 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
โดยปกติดวงตาเราจะมีส่วนที่เรียกว่ารูม่านตาทำหน้าที่กำหนดค่าการรับแสงไม่ให้เข้าดวงตามากเกินไป
ในตอนกลางวันที่แสงมีความสว่างสูงรูม่านตาจะหรี่ลงเพื่อรับแสงในปริมาณที่พอดี  ในขณะที่ตอนกลางคืนรูม่านตาจะขยายกว้างเพื่อให้มองเห็นแสงได้ดีขึ้น

ที่นี้เวลาขับรถกลางคืนแล้วไปเจอพวกไฟเบรคกระพริบได้ (บางคันไฟเบรคแดงสว่างมาก) มันจะหลอกให้รูม่านตาพยายามยืดหดอยู่ตลอดเวลา  หรือไม่ก็รูม่านตาเปิดค้างแต่โดนแสงจากไฟเบรควิ่งเข้าดวงตา
ผลคือมันจะทำให้สายตาเมื่อยล้ามาก  บางคนอาจจะรู้สึกวิงเวียนคลื่นไส้ได้ด้วยหากเจอแสงแบบนี้นานมากเกินไป

รถจากโรงงานไม่มีใครเขาทำไฟกระพริบ นอกจากไฟเลี้ยว เพราะมันมีผลกระทบกับการขับขี่รถตอนกลางคืนนี่ล่ะ
ถ้าใครทำไฟเบรคกระพริบไว้....ไปถอดเปลี่ยนเป็นแบบธรรมดาเถอะครับ  ผมขอร้อง (เห็นแล้วอยากจะร้องไห้เลย  เพราะแสบตามาก)

บุคคลบางประเภทใช้วิธีพูดดีๆขอร้องไม่ได้ผลครับ บุคคลพวกนี้ยังคงต้องใช้ดาบกำจัด(ต้องใช้วิธีการลงโทษ)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
เหมือนเคยมีรีวิวเห็นรถบางรุ่น ของยุโรป ไฟท้ายและไฟเลี้ยว จะกระพริบเป็นสัญญาณเตือนรถคันหลังที่ตามมา เวลาเบรคกระทันหัน

ส่วนที่เอาแต่งๆกันเองบ้านเรา บางครั้งแสงไฟ ก็สว่างไปครับ  แต่ไม่เท่าพวกที่เปิดไฟตัดหมอกหลัง ตลอดเวลา

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันเก่ามากๆเลยนะครับ ไอ้ไฟกระพริบเนี่ยย ยังมีคนติดกันอยู่อีกหรอ

promt

• บุคคลทั่วไป
ไฟท้ายรถบรรทุกที่เป็น LED ด้วยครับ   ไม่รู้ว่าผู้ผลิตที่ทำขายกันออกมารู้มั่งหรือเปล่าว่าความเข้มแสงควรอยู่ที่เท่าไหร่      ผมขับตามหลังตอนกลางคืนไฟมันสว่างแยงตามากๆ ยังกับไฟตัดหมอก
   ไม่รู้ว่าหน่วยงานรัฐ (ขนส่ง) ได้ใส่ใจเรื่องพวกนี้หรือเปล่าเวลาเอารถไปตรวจสภาพต่อทะเบียนออกมา

หากขับกลางคืนบ่อยๆ จะเข้าใจว่ามัน ดีกว่ามืดๆ หรี่ๆ ครับ
ยิ่งวิ่งเป็นหอยทาก ไฟท้ายมืดๆ เกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก

ออฟไลน์ eaton fuller

ผมว่ามันเก่ามากๆเลยนะครับ ไอ้ไฟกระพริบเนี่ยย ยังมีคนติดกันอยู่อีกหรอ

เยอะขึ้นเรื่อยๆ ครับ โดยเฉพาะกระบะ ลงทุนสองร้อยก็ เรียกรถซิ่งได้แล้ว5555

ออฟไลน์ balliblue

จริงครับโดยเฉพาะพวกรถตู้ กับ กระบะ น่ารำคาญมากๆ  >:(

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
มีเงินก็ปล่อยเค้าไปคับ

ความชอบคนเรามีหลายแบบ
เหมือนพ่อคุณชอบกินกระเพรา แต่คุณอาจไม่ชอบ มันก็ต่างๆกันไป

ออฟไลน์ bravo

เหมือนพ่อคุณชอบกินกระเพรา แต่คุณอาจไม่ชอบ มันก็ต่างๆกันไป

ตรรกกะอะไรของคุณ
เรื่องไฟรถยนต์ มันมีกฎหมายควบคุมอยู่ครับ
ไม่ใช่ว่ามีเงินซื้อรถ แล้วจะแต่งแบบไหนก็ได้

ออฟไลน์ aobness

รสนิยมบ่งบอกเลยปล่อยเขาครับ 55

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
เห็นด้วยครับว่า ไม่ไหวครับ ไม่ชอบเลยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต่งแบบนี้มันก็เลอะเทอะไปนะบางที แถมผิด กม.ด้วยนะครับ
ทั้งสีและกระพริบ

ออฟไลน์ Visual

พ่อกินกะเพราไม่ทำให้แสบตา และไม่เป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ

ออฟไลน์ kati348

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าความชอบนั้นไม่รบกวนคนอื่น

ถามว่ารบกวนยังงงัย... ??? ยกตัวอย่าง 3 ข้อพอ
- พ่นโคมดำ ... ถ้าดำมากไปไฟเลี้ยว ไฟเบรกมืด มองไม่เห็น คันที่ตามหลังมาจะเกิดไรขึ้น ...คิดตามนะครับ
- เปลี่ยนสีไฟ ไฟเลี้ยว ไฟเบรก ใส่สีฟ้า ... เห็นไฟสีฟ้า กระพริบ แยกไม่ออกว่าไฟเบรก ไฟเลี้ยว สีก็งง แถบกระพริบอีก ...คิดตามนะครับ
- ไฟหน้า ซีน่อล ...  อันนี้เห็นๆกันอยู่ คงไม่ตองพูด

ไม่สงสัยกันบ้างเหรอครับ ว่าทำไมเค้ากำหนดให้ไฟหน้าสีอมส้ม ... ไฟเลี้ยวสีส้มต้องกระพริบ ไฟเบรกสีแดง

ถ้ายังไม่ทราบเหตุผล ก็อย่าเพิ่งไฟเปลี่ยนมันเลยครับ มันอันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ littlepig1430

• Newbie
  • *
กระพริบช่วยดึงความสนใจได้ถ้าคันหลังเหม่อ

อยากได้ 3-5 วินาทีแรกที่เหยียบกระพริบแบบถี่นานกว่านั้นก็แดงค้างปกติ ;D

ออฟไลน์ eaton fuller

ตรรกกะอะไรของคุณ
เรื่องไฟรถยนต์ มันมีกฎหมายควบคุมอยู่ครับ
ไม่ใช่ว่ามีเงินซื้อรถ แล้วจะแต่งแบบไหนก็ได้

ผมก็งง กับ ตรรกกะ นี้เหมือนกัน ครับ

(โครตงงเลย)

ออฟไลน์ thanakorn

ถ้าไฟกระพริบ ช่วยได้เขาก็น่าจะทำเป็นมาตรฐาน ติดออกมาจากโรงงานเลยเนอะ ไม่หน้าให้ทำมาเป็นอุปกรณ์แต่งเลยจะได้ไม่ต้องไปเสียเงินแต่งอีก เทคโนโลยีของโซนยุโรปยังคิดไม่ได้เลย ต้องให้ทำมาขายเพื่อความปลอดภัยมากขึ้น แจ๋ว จริง จริง แจ๋ว จริง จริง

ออฟไลน์ aruyus

• Newbie
  • *
ไฟท้ายรถบรรทุกสีฟ้านี่อันตรายจริงๆครับ เวลาเจอขับทางไกลกลางคืน คือสัญชาติญาณเราไม่คิดว่าจะเป็นไฟท้ายรถ อีกทั้งมันจะคล้ายไฟแสงสีตามข้างทางต่างจังหวัด เลยกลายเป็นเราขับรถพุ่งเข้าหา(เพราะรถบรรทุกวิ่งช้ากว่า) ทั้งๆที่ไม่ได้หลับในแต่อย่างใด

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
เจอแทบทุกวัน ไฟเบรคกระพริบ ไฟเลี้ยวไอติม ไฟซีนอนโคมรีเฟลกเตอร์ ไฟกระพริบบนกระจกหลัง ไฟเลเซอร์ติดหลังรถแล้วฉายบนพื้นถนน ไฟตัดหมอกหลังแถมกระพริบได้อีก

ไม่รู้มันเท่ยังไง แต่รบกวนการขับขี่อย่างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แล้วทำไมรถแต่งๆต้องติดไฟสีฟ้าอ่อนตรงไฟถอยด้วยครับไม่โดนจับเหรอ แล้วส่วนมากไม่ติดทะเบียนอีกด้วย เป็นค่านิยมที่ตำรวจน่าจะออกมาแก้ไขได้แล้วนะเนี่ย เหมือนเตรียมตัวมาเพื่อทำไม่ดีเลย

เกลียดมาก แสงสีฟ้ามันแยงตามาก ปวดตาสุดๆ

นี่ยังไม่รวมเอาไปใส่ไฟเลี้ยวสีฟ้า/น้ำเงิน ซึ่งกลางวันใช้งานก็ง่อยๆ มองไม่เห็นแสงอะไรเลยนะ

ออฟไลน์ neutrino

ความเห็นส่วนตัวผมว่า พวกติดตั้งไฟสีที่ผิดไปจากที่กฏหมายควบคุมควรมีการเพิ่มโทษจำขังและต้องจำขังสถานเดียวมันจึงมีการเข็ดหลาบ รวมทั้งจับ-จำขังร้านรับติดตั้งและจำหน่ายอุปกรณ์ผิดกฎหมายเหล่านี้

ออฟไลน์ musicman1892

ยิ่งพวกรถซิ่งนี้ไฟรำคาญตามาก สีฟ้าสีน้ำเงินจัดเต็มกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Yangyang

บางคันไม่ใช่แค่ไฟเบรคสีแดงกระพริบอย่างเดียวนะครับ
เบรคทีมาครบทุกสีเลย ฟ้า แดง เขียว ม่วง วิ่งสลับกับวิบวับๆ

นึกว่าโลงศพวิ่งได้