ผู้เขียน หัวข้อ: >>>เทียบเฉพาะช่วงล่าง HRV>><< JUKE>><< CX3 ใคร<<<D  (อ่าน 14588 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
>>>เทียบเฉพาะช่วงล่าง HRV>><< JUKE>><< CX3 ใคร<<<D
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 13:53:22 »
Hrv ลองขับไป ๑ครั้ง ช่วงสั้นๆ

Juke ก็ลองขับแค่รอบๆ โชว์รูม

Cx3 น่าจะคล้าย Mz3 หรือ Cx5

One Day.

ออฟไลน์ bubball

Re: >>>เทียบเฉพาะช่วงล่าง HRV>><< JUKE>><< CX3 ใคร<<<D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 14:45:27 »
ถ้าเน้นช่วงล่าง ตัด HRV ทิ้งครับ จากคนใช้ HRV
แนะนำให้รอ CX3

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Re: >>>เทียบเฉพาะช่วงล่าง HRV>><< JUKE>><< CX3 ใคร<<<D
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 15:00:48 »
คนซื้อ Honda น่าจะพิจารณาความสวย+อ็อพชั่นมากกว่าสมรรถนะ+ความทนทาน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 15:16:18 »
CX3 นี่น่าเสียดายตรงที่เตี้ยไปหน่อย

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 15:34:03 »
Cx3 เป็นคานบิด น่าจะคล้าย 2 ครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 15:38:05 »
ถามช่วงล่างอย่างเดียวคาดว่ายังไง cx3ก้อกิน ไม่ต้องให้รถออกมาก้อพอเดาได้

จากการที่เทียบรุ่นอื่น mazda ช่วงล่างดีกว่า honda toyota nissan แน่นอน

ดีกว่าที่นี้คือเกาะถนนมั่นใจกว่านะ แบรนรถมันดีไซน์ต่างกัน จุดประสงค์ต่างกัน

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 17:19:21 »
คนซื้อ Honda น่าจะพิจารณาความสวย+อ็อพชั่นมากกว่าสมรรถนะ+ความทนทาน

เรื่องทน ผมว่า Honda งอแงน้อยว่า นิสสัน และ มาสด้ามากนะครับ

ช่วงล่างถ้าคนชอบขับรถจะชอบแนวมาสด้า แต่อย่าผมขับฟรุ้งฟริ้งใน กทม. ผมชอบฮอนด้ามากกว่านะ
จากที่ลองยาวๆ HRV กับ M2 ตอนนี้ผมกลับชอบช่วงล่าง HRV มากกว่า(อันนี้ขับปกตินะครับ ไม่มุด ไม่สาดโค้ง) รู้สึกว่ามันนุ่มนิ่ม สบายๆ
ปล.ถ้าเป็นเมื่อก่อนเทใจให้ช่วงล่าง M2 แน่นอนคับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 17:36:20 »
เปรียบเทียบจากการเป็นคนนั่งแถวสอง ผมว่า hrv ในแง่ความสบายในการโดยสารโอเคสุดแล้ว แต่ตัวผมจะเมารถในกรณีนั่ง รถ honda toyota เพราะ ช่วงล่างออกแนวนิ่มๆนั่งสบาย แต่พวกแนวสปอตๆแข็งๆอย่าง mazda กับเฉยๆ แต่ถ้าขับ ขอเป็น Cx3 แล้วกัน เพราะมาสด้าช่วงล่าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 19:07:11 »
ถ้าให้เดาก็คง CX3 ตามสไตล์มาสด้า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 19:32:26 »
CX3 มีใครได้ลองแล้วบ้างครับ? เผื่อมีใครไปขับที่ออสเตรเลียหรือญี่ปุ่นมาอะไรงี้?

ส่วนตัวผม คิดว่ามันน่าจะดี แต่ดีขนาดไหน? ฉีก Juke ได้เลยหรือเปล่า? ไอ้ Juke เนี่ย
ถ้าว่ากันแค่เรื่องช่วงล่าง วิ่งเร็ว โยกเร็ว ทิ้งโค้ง ไม่ได้กระจอกนะ ผมว่านี่ถ้ารถมันเตี้ยกว่านี้
คงขับแล้วเกาะกว่า Sylphy หรือ Tiida เสียอีกมั้ง ขับอยู่ 120 ลองยักซ้ายขวาเล่น
ลองตบเบรกให้เหลือ 60 แล้วหักหลบแรงๆเล่น ถ้าไม่ได้หักแบบกะเอาคว่ำ มันมั่นใจกว่าที่คิดนะ

ส่วน HR-V นี่ตอนเจอครั้งแรกจอดอยู่ชอบเลย สวยมาก ข้างในก็เข้าใจอารมณ์คนอายุ 30กลางๆ
แบบผม ผมชอบแบบนี้มากกว่า Juke พอได้ขับ ลองในซอย เห้ย..ใช้ได้นะ ช่วงล่างติดแข็งนิดๆ
แต่มันกลับไม่ต่างจาก CR-V Gen 3 ของพ่อผมมากนักในเรื่องความดีดของช่วงล่างหลัง
ออกถนน เห้ย โอเคว่ะ ใช้ได้ พอวิ่งทางด่วนปุ๊บ หงอยเลย เกิน 120 ปุ๊บเปลี่ยนเลนที
โช้คเหมือนอ่อนเกินสปริง ไม่มั่นใจเลย CR-V รุ่น Gen 2 กับ 3 ยังมั่นใจซะกว่า

บางคนอาจบอกดี บางคนอาจบอกดีพอ ผมบอกแค่ว่าบู๊ได้ไม่ดีเท่า Juke ถ้าให้คนเท้าหนัก
แบบผมใช้ HR-V ในระยะยาวผมขอเปลี่ยนโช้คแน่นอน

ส่วน CX-3 ผมเดาว่าจะคล้าย Juke แต่การบาลานซ์ท้ายรถเวลาเลี้ยวอาจจะดีกว่า
Mazda ไม่ใช่แค่ทำช่วงล่างวิ่งทางตรงดี แต่การหักเลี้ยวแรงๆ ท้ายรถจะตามในลักษณะที่
ช่วยให้หันหน้ารถไปโค้งต่อไปได้ดีกว่า Nissan, Toyota, Honda ที่ราคาและประเภทคล้ายกัน

แต่รอดูของจริงดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 19:45:57 »
ถ้าเน้นช่วงล่าง ตัด HRV ทิ้งครับ จากคนใช้ HRV
แนะนำให้รอ CX3

คิดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 20:34:11 »

เคยดูคลิปทดสอบการหักเลี้ยวฉุกเฉินของรายการ รายการหนึ่งที่ความเร็ว 80
อาการของรถดูแล้ว JUKE เกาะถนนกว่า HR V เสียอีก
เพื่อนผมบอกว่า นี่ขนาดมีระบบช่วยการทรงตัวนะ
แต่พิธีกรก็เหมือนจะอวย HR V มากกว่า วิจารย์ตัดจุ๊คออกเหมือนไม่มีตัวตน

แต่คิดอีกที ผมขับทางไกลไม่ค่อยต่ำกว่า 100
หากมีเหตุให้ต้องหักหลบ ก็ต้องรถที่ช่วงล่างดีๆหน่อย

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 20:48:32 »
ถ้ารถสำหรับคุณคือช่วงล่าง ตัด HRV ทิ้งตัวแรกครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 22:10:07 »
ขออนุญาตคิดต่างนะ

ถ้าเทียบช่วงล่างที่ความเร็วสูงๆ เกิน 120 ผมว่าหลายๆความเห็นตัด HRV ทิ้งแน่นอน
แล้ว....ถ้าเป็นที่ความเร็วต่ำกว่า 120 ล่ะ ?? 

สมมุติว่าโจทย์คือรถที่ช่วงล่างขับสบายๆในเมือง เจอฝาท่อเจอรอยปะถนนแล้วไม่สะเทือนมาก คนสูงอายุนั่งแล้วไม่บ่น ไม่เมื่อยล้า ฯลฯ ?? รถแต่ละคันน่าจะเป็นยังไง
จริงๆผมอยากได้ความเห็นเปรียบเทียบในเชิงนี้ด้วย  เพราะมีคนรู้จักเป็นผู้หญิงกำลังมองหารถ Crossover ขนาด Compact มีลูกเล็ก 1 คน เวลาไปไหนก็จะพาลูกและคุณแม่ที่เริ่มสูงอายุแล้วไปด้วย
ผมจะได้นำไปบอกเล่าแนะนำต่อเขาได้ครับ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 22:29:51 »
ถามช่วงล่างอย่างเดียวคาดว่ายังไง cx3ก้อกิน ไม่ต้องให้รถออกมาก้อพอเดาได้

จากการที่เทียบรุ่นอื่น mazda ช่วงล่างดีกว่า honda toyota nissan แน่นอน

ดีกว่าที่นี้คือเกาะถนนมั่นใจกว่านะ แบรนรถมันดีไซน์ต่างกัน จุดประสงค์ต่างกัน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 22:35:44 »
ขออนุญาตคิดต่างนะ
ถ้าเทียบช่วงล่างที่ความเร็วสูงๆ เกิน 120 ผมว่าหลายๆความเห็นตัด HRV ทิ้งแน่นอน
แล้ว....ถ้าเป็นที่ความเร็วต่ำกว่า 120 ล่ะ ?? 

สมมุติว่าโจทย์คือรถที่ช่วงล่างขับสบายๆในเมือง เจอฝาท่อเจอรอยปะถนนแล้วไม่สะเทือนมาก คนสูงอายุนั่งแล้วไม่บ่น ไม่เมื่อยล้า ฯลฯ ?? รถแต่ละคันน่าจะเป็นยังไง
จริงๆผมอยากได้ความเห็นเปรียบเทียบในเชิงนี้ด้วย  เพราะมีคนรู้จักเป็นผู้หญิงกำลังมองหารถ Crossover ขนาด Compact มีลูกเล็ก 1 คน เวลาไปไหนก็จะพาลูกและคุณแม่ที่เริ่มสูงอายุแล้วไปด้วย
ผมจะได้นำไปบอกเล่าแนะนำต่อเขาได้ครับ 

ผมจะหันไปหา mobilio ครับ ไม่อยากให้คนสูงอายุขึ้นลงรถทรงสูงครับ
มันลำบาก เคยปวดหัวเข่า เข้ารถเก๋งยังลำบากเลย

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 02:59:35 »

เคยดูคลิปทดสอบการหักเลี้ยวฉุกเฉินของรายการ รายการหนึ่งที่ความเร็ว 80
อาการของรถดูแล้ว JUKE เกาะถนนกว่า HR V เสียอีก
เพื่อนผมบอกว่า นี่ขนาดมีระบบช่วยการทรงตัวนะ
แต่พิธีกรก็เหมือนจะอวย HR V มากกว่า วิจารย์ตัดจุ๊คออกเหมือนไม่มีตัวตน

แต่คิดอีกที ผมขับทางไกลไม่ค่อยต่ำกว่า 100
หากมีเหตุให้ต้องหักหลบ ก็ต้องรถที่ช่วงล่างดีๆหน่อย

เพื่อนคุณคงเข้าใจผิดแล้วล่ะค่ะ   ระบบควบคุมเสถียรภาพคือระบบความปลอดภัย แต่การเกาะถนนคือเรื่องช่วงล่าง  คนละประเด็นกันเลย

ออฟไลน์ iROH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 09:59:19 »
juke turbo เลยครับ มี VDC

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 17:45:40 »
ไม่เคยขับแต่ก็บอกได้ว่า Cx-3 แต่ผมว่า จขกท. คงต้องไปชั่งกับว่า แถวสองของมันแคบนี้หละ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 22:34:59 »

เพื่อนคุณคงเข้าใจผิดแล้วล่ะค่ะ   ระบบควบคุมเสถียรภาพคือระบบความปลอดภัย แต่การเกาะถนนคือเรื่องช่วงล่าง  คนละประเด็นกันเลย

อ๋อมันเป็นอย่างนี้เอง เข้าใจละ

juke turbo เลยครับ มี VDC

ตัวนำเข้าคันละล้านกลางหรือปล่าวครับ  :-X  ไม่ไหว ไม่มีตังซื้อ :'(

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:09:12 »
HRV ช่วงล่าง Jazz ตึงตัง เสียงดังเหมือนกัน ไม่เคยเจอใครนั่งแล้วบอกว่านุ่ม Honda เค้าไม่ทำช่วงล่างนุ่มๆเงียบอยู่แล้วค่ะ