ผู้เขียน หัวข้อ: Safari snorkel  (อ่าน 3922 ครั้ง)

ออฟไลน์ phusi

• Newbie
  • *
Safari snorkel
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 17:08:53 »
ท่านใดเคยติด คิดจะติด ติดมาแล้วมาเล่า มาแชร์ประสพการณ์กันหน่อยครับ
เห็นของ safari snorkel น่าสนใจมาก
โดยทั่วไปแล้วอันดับแรกก็เรื่องการลุยน้ำได้ลึกขึ้นโดยน้ำไม่เข้าไปในเครื่องยนต์ทางกรองอากาศ
นอกนั้นเห็นว่าสามารถเอากาศที่เย็นกว่าและฝุ่นน้อยกว่าผ่านไปทางกรองอากาศ เพราะปลายท่อสน็อกเกิ้ลอยู่รับอากาศข้างบนเกือบๆหลังคา
อ่อ อีกอย่างเท่ห์ดีครับ  แต่มีข้อเสียอย่างคือต้องเจาะแก้มรถนะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: Safari snorkel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 18:51:35 »
ลุยป่ะครับ  ถ้าไม่ก็อย่าเลยครับ  เคยเตือนเพื่อนแล้วไม่ฟังติดอยู่ได้สองสามเดือนถอดเพราะรำคาญเสียงมันต้านลมตอนวิ่งเร็วๆ  ลำบากต้องสั่งแก้มมาเปลี่ยนคืน  ส่วนเสาเอยังเป็นรูสามรูอยู่จนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 20:52:02 »
ติดอยู่ครับ ยก6" กับ vigo ยาง 35  เจาะ บังโคลน คว้านเข้าไปในหม้อกรองอากาศ  เจาะเสากระจก ครับ  ข้อดีเยอะครับ
ข้อเสีย เสียเงิน   นอกนั้นยังนึกไม่ออก              อ้อ  เวลาฝนตกหันหัวไปรับลม ปกติ น้ำ ยังไม่เข้าเลยครับ   แต่เดี๋ยวนี้
มีของไทย ของก็อปเยอะ ดูที่เนื้อด้วยว่า แบบไหน   ดูใน เวป 4wd ครับ

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 21:19:51 »
ติดมาในกระบะ 4x4 ที่เคยใช้มาทั้ง 3 คันครับ LN , Tiger และ Vigo เน้นหล่ออย่างเดียว ไม่เคยลุยที่ไหนครับ ถ้าจะติดไหนๆจะโดนเจาะรถแล้วแนะนำให้ติดของแท้ไปเลยครับ ดูดี มีรสนิยมกว่าพวกที่ใส่ของเทียมมากๆ เนื้อวัสดุก็สู้กันไม่ได้ครับ ส่วนเรื่องอากาศเย็นเข้ากรองอากาศนั้น ตามทฤษฎีมันก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วครับ แต่การใช้งานจริงแทบจะไม่เห็นความแตกต่าง ข้อควรระวังอย่างเดียวคือไปจอดรถที่ไหนระวังโดนขโมยหัว Snorkel ครับ เพราะว่ามันใช้ไขควงตัวเดียวไขออกได้ง่ายๆเลย

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 14:26:02 »
ถ้าคิดจะลุย ติดเลยครับ ไม่ต้องรอให้รถสูงมากแล้วค่อยติด เพราะรถไม่สูงอันตรายมากกว่าที่น้ำจะเข้า แต่ถ้าชอบเพราะดูแล้วสวย ก็ตามอัธยาศัยครับ รถที่แต่ง Offroad ที่เห็นวิ่งบนถนนนั้น เกินครึ่งแต่งไว้คุย แต่งไว้สวยๆ ตามความชอบครับ ความสุขไม่เดือดร้อนใครทำไปตามใจเถอะครับ ของแท้จะเป็นพลาสติกเอบีเอสอย่างดี ข้อเสียแตกเมื่อไหร่ซื้อเปลี่ยนใหม่ทั้งอัน พวกเข้าป่าจริงๆ ส่วนใหญ่จะใช้ของเลียนแบบทำจากไฟเบอร์ ข้อดีราคาถูกกว่ามาก แตกก็เอาเทปกาวพันไว้ก่อนไปต่อได้ กลับมาก็ซ่อมได้ราคาค่าซ่อมก็สุดถูก ซ่อมเสร็จเหมือนเดิม (ผมใช้อย่างหลังนี่แหละครับ) มีเรื่องเล่าจากเพื่อนว่า เพื่อนของมันติดตั้งแล้วแจ้งประกันเพิ่ม เที่ยวอยู่นานหลายเดือนไปเบียดต้นไม้แล้วแตก กลับมามันเครมประกัน ประกันเบิกของแท้มาเปลี่ยนให้มัน ก็ฮากันไป

ออฟไลน์ phusi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 16:17:41 »
ขอบคุณสำหรับ comment ครับ เมื่อก่อนลุยบ่อย ยกสูง แต่ไม่เคยคิดจะติด ข้ามมาหลายน้ำลุยมาหลายฝุ่นแล้วครับ แต่ตอนนี้มีครอบครัวมีลูกน้อย ต้องเอาความสูงกลับมาเดิมๆ นานๆไปออกทริปเบาๆ ได้แต่ดูรูปดูยูทูป นึกถึงวันเวลาเก่าๆ ยิ่งเห็นพวกออฟโร้ดทางฝั่งออสเตรเลียแทบทุกคันติดกัน สวยดี แม้บ้านเค้าก็ไม่ได้ยกสูงอะไร อย่างมาก 2 นิ้ว แต่ติดสน็อกเกิ้ลแล้วได้อารมณ์คนชอบแนวขับสี่มาก ตอนนี้ก็มอง safari ของแท้ไว้ครับ มีเวลาว่าจะสั่งมาติดเอง  :D