ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหาที่ซื้อรถ Estima หน่อยครับ  (อ่าน 3236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Witoon

• Newbie
  • *
สนใจซื้อรถ Estima แต่ไม่ทราบเลยว่ามีที่ไหนขายบ้าง search ในเน็ตมีอยุ่พอควรแต่ไม่ทราบบริการเป็นอย่างไรบ้าง ใครมีประสบการณ์ดีๆที่ไหนรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามหาที่ซื้อรถ Estima หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 19:34:24 »
Alphard หรือ Odyssey ไม่ดีกว่าเหรอครับ
ซื้อจาก 0 ทั้งคู่ มีเจ้าภาพร่วมรับผิดชอบแน่นอน

ญาติผม 2 บ้าน ซื้อจากเกรย์ที่มีชื่อเสียงทั้ง 2 เจ้า ปรากฎว่ามีปัญหาเรื่องอะไหล่ทั้งคู่เลย
แถมพี่โตก็ไม่มีอะไหล่บางชิ้น support ให้ด้วยครับ
ผมไม่ขอลงรายละเอียดแล้วกัน เดี๋ยวจะหาว่าโจมตี

Odyssey ยังพอหารถได้อยู่นะครับ ล่าสุดเห็นแถวกัลปพฤกษ์ หรือลองไล่โทรดูตาม 0 ก็ได้
ส่วน alphard ตัวเก่าลด 2 แสนจาก 0 ก็ยังมีอยู่ครับ วันก่อนเซลแถวบ้านยังมาจีบๆผมอยู่เลย
ตัวใหม่ก็ไม่เลวครับ

*** ปัญหารถของญาติที่เจอมานะครับ

เริ่มจากรถถูกชนท้าย ไม่หนักมาก แต่กระจกข้างบานหลังสุดแตก
รถซ่อมเสร็จตั้งแต่เดือนแรก แต่รอกระจก...

อู่ประกันไปขอเบิกของที่เกรย์เจ้าที่ซื้อ เกรย์บอกไม่มีและนำเข้าให้ไม่ได้ เพราะไม่ผ่าน มอก.
โตโยต้า ไทยแลนด์ก็เช่นกัน ติดปัญหาเช่นกันไม่สามารถนำเข้ากระจกบานนี้ให้ได้

รถก็ต้องจอดทิ้งไว้แบบนั้น ร้านกระจกที่เป็นซับ ของอู่ประกันก็พยายามทุกวิถีทาง
เขาได้ไปป๊มกระจกปลอมมาติดให้เบื้องต้น แต่ก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนๆ เพราะทำมาแล้วไม่พอดี
ตรงนั้นจะมีส่วนโค้งพิเศษและหลบเว้าของร่องประตูสไล้ด์ กว่าจะได้ ก็ร่วมๆ 4 เดือนกว่าๆ รวมแล้วรถจอดอู่ร่วมๆ 7เดือน

ระหว่างนั้น ญาติก็ยังให้ร้านกระจกหาของแท้ให้ สุดท้ายของแท้ที่ได้มาก็มาจากการมั่วนิ่มของมือสองจากญี่ปุ่นเขามา
ปล ซุกมากะหัวตัดอีโว

ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ แต่จากประสบการณ์ ผมอยากแนะนำให้เล่นรถที่มีเจ้าภาพในการรับผิดชอบดีๆมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 00:23:18 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามหาที่ซื้อรถ Estima หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 23:57:12 »
เกรย์หาให้ได้ทุกที่ล่ะครับ
แต่ควรเลือกเกรย์ที่น่าเชื่อถือนะครับ
ราคาแพงกว่าเจ้าอื่นหน่อยแต่ได้รถชัวร์
และดูแลหลังการขายก็จะดีตามไปด้วย
อย่าเห็นแก่ของถูกนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 14:00:02 »
ขอบคุณความเห็นดีๆจากทั้ง 2 ท่านครับ
ใครมีประสบการณ์เพิ่มเติมไหมครับ

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 15:02:14 »
ผมใช้มา6 ปีล่ะ ยังไม่มีปัญหาเรื่องการซ่อมแซม ดูแลรักษานะครับ

เรื่องเซอร์วิส ผมเข้าทั้งอู่เกรย์ที่ซื้อ และอู่เล็กซัส อยู่ที่สะดวกที่ไหน ตอนไหน เท่าที่พูดคุยสอบถามกับช่างดูเหมือนเค้าก็ชำนาญรุ่นนี้พอสมควร อะหลั่ยพื้นฐานมีพอใช้ เคยเปลี่ยนแบตไฮบริดครั้งหนึ่ง ปั๊มเอบีเอสครั้งหนึ่ง ที่ศูนย์เล็กซัส เบิกโตโยต้า ไทยแลนด์ มีของเลย จอดรถค้างคืนเดียว

เคยถูกชนท้ายหนึ่งครั้ง ฝาหลังยุบ ต้องเปลี่ยนอะหลั่ยหลายชิ้นครับ อู่นัดให้รออะหลั่ยเบิกจากประกัน ตอนแรกบอกว่าประมาณ 3-4 อาทิตย์ แต่ปรากฏว่า 2 อาทิตย์ของก็มาครับ เข้าไปซ่อมเรียบร้อย ... เรื่องอู่ เรื่องเคลมอะหลั่ยประกันเนี่ย คหสต ผมว่าอยู่ที่ประกันไหน อู่ไหนจริงๆครับ ของผมใช้อู่เชื่อถือได้ ชื่อเสียงดี ประกันเจ้าใหญ่ ความน่าเชื่อถือสูง ไม่เจอปัญหาเรื่องเคลมเลยครับ รถผมเป็น 3+ ด้วยซ้ำ เบี้ย 7000 กว่าบาท โดยสอยท้ายรอบนี้คุ้มเลย
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 16:17:28 »
ตกลงยังไม่มีใครแนะนำสถานที่เลย เผือตัดสินใจซื้อ ก็ยังไม่รู้จะเลือกที่ไหนดี ขอคำแนะนำด้วยครับ ไม่ผูกมัดว่าบังเอิญถ้าผมเลือกตามแล้วมีปัญหา จะมาต่อว่ากัน ประสบการณ์ของแต่ละคนย่อมแตกต่าง ขอเพียงเล่าให้รู้ว่าที่ไหนมีประสบการณ์อย่างไรบ้างเท่านั้น เอาเฉพาะที่ดีๆก็ได้ครับ จะได้ไม่ไปกระทบกระเทือนร้านเขา

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 20:55:56 »
ตกลงยังไม่มีใครแนะนำสถานที่เลย เผือตัดสินใจซื้อ ก็ยังไม่รู้จะเลือกที่ไหนดี ขอคำแนะนำด้วยครับ ไม่ผูกมัดว่าบังเอิญถ้าผมเลือกตามแล้วมีปัญหา จะมาต่อว่ากัน ประสบการณ์ของแต่ละคนย่อมแตกต่าง ขอเพียงเล่าให้รู้ว่าที่ไหนมีประสบการณ์อย่างไรบ้างเท่านั้น เอาเฉพาะที่ดีๆก็ได้ครับ จะได้ไม่ไปกระทบกระเทือนร้านเขา

ผมว่าเรื่องพวกนี้แล้วแต่ดวงคนครับ ขนาดรถ 0 เองยังมีทั้ง 0 ที่ดีและแย่เลยครับ ความซวยไม่เข้า
ใครออกใครครับ

เอาเป็นว่า ถ้าอยากแน่ใจก็ดูเกรย์ที่ใหญ่ๆหน่อย เช่น BR. TS. หรือว่า Et. พวกนี้ส่วนใหญ่จะให้
ประกันค่อนข้างเยอะครับ เช่นอย่างเจ้าที่ผมออกรถมาเค้าให้ผมแค่ 1 ปี 20000 โล พวกนี้อาจจะให้
สูงกว่าเป็น 3ปี/50000 โล หรืออะไรแบบนี้ครับ อยู่ที่ตกลงเช่น ถ้าอยากเพิ่มประกัน อาจจะต้องเพิ่ม
จำนวนเงินในการซื้อขึ้นอีกครับ