ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Accord Hybrid Tech (Top ) VS Toyota Camry HV premium MC 2015!  (อ่าน 7004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
Honda Accord Hybrid Tech (Top ) VS Toyota Camry HV premium MC 2015!
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:24:10 »
 :) ณ วันนี้หลังจากที่ได้เปิดตัวมาพอสมควร สำหรับ  D segment  Hybrid
   ของ ค่าย Honda และ Toyota

:) บางท่าน อาจได้ผ่านการใช้งาน หรือมีประสบการณ์ ทราบข้อมูล กันมาบ้างแล้ว

:) อยากรบกวนท่านสมาชิกที่มีข้อมูล ระหว่าง Honda hybrid และ Camry hybrid MC 2015   โดยเฉพาะ ถ้าเปรียบเทียบ ตัว Top ของทั้งคู่

:) ว่ามีจุดเด่น จุดด้อยอย่างไรบ้างครับ ทั้ง ด้านความสวยงามลงตัวภายนอก  ความสวยงามบรรยากาศภายใน ความกว้างสะดวกสบายของห้องโดยสาร เบาะหน้่า- เบาะหลัง พื้นที่เก็บของด้านหลัง เครื่องยนต์ อัตราเร่ง การขับขี่ ช่วงล่าง ระบบเบรค Option ต่างๆ และการใช้งานได้จริง ความประหยัดน้ำมัน การดูแลซ่อมบำรุง เสียงรบกวนต่างๆ รวมจนถึงความเป็นที่นิยมและขายดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 09:37:03 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
Re: Honda Accord Hybrid Tech (Top ) VS Toyota Camry HV premium MC 2015!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 11:09:21 »
สนใจเหมือนกันครับ  ขอติดตามด้วยคน

ออฟไลน์ morak

• Newbie
  • *
Re: Honda Accord Hybrid Tech (Top ) VS Toyota Camry HV premium MC 2015!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 12:11:40 »
ทำไมพี่ชอบมีเครื่องหมาย ! ทุกครั้งเลยคับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 12:56:10 »
ตอนนี้ส่วนตัวตัดทุกคันที่เป็น Hybrid ทิ้งทั้งหมด
ไม่ใช่รถมันไม่ดี ไม่ใช่ไม่ทน ไม่ใช่ไม่ประหยัดนะครับ
แต่เวลาขายเจ็บหนักมากและเบื่อกับข้ออ้างของคนซื้อ
ว่า Hybrid ซ่อมแพงอย่างงู้นอย่างงี้ ข้ออ้างกดราคา
เลยไม่ซื้ออีกเด็ดขาดตลอดชีวิตครับสำหรับ Hybrid

แต่จากโจทย์จขกท. ผมเชียร์ Accord นะครับ
แรงกว่าประหยัดกว่า แต่ถ้านั่งสบายผมว่า camry สบายกว่าหน่อยๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 15:41:50 »
ผมใช้ Accord hybrid อยุ่คับ ถ้าเรื่องสมรรถนะอัตราเร่งจะดีกว่า camry hv คับผมลองมาหลายรอบกับเพื่อนสลับกันขับด้วยผลคือยังไง Accord ก้นำคับ ส่วนtop speed ผมไม่แน่ใจว่าจะไปล้อคที่เท่าไหร่คันนี้ผมเคยขับเร็วสุดแค่ 170 คับประหยัดกว่าด้วยคับแบบเห็นผลเลยด้วยยิ่งในเมืองยิ่งส่วนต่างมีเยอะคับ เรื่องจุดเด่นจุดด้อย ผมพูดในฝั่ง Accord HV ละกันเรื่องความสวยงามดีไซน์นี่บอกไม่ได้นะคับเพราะแต่ล่ะคนชอบต่างกันแน่นอน ข้อดีก่อนละกัน
-อัตราเร่งดีครับและประหยัดด้วย -เบรคไวและแม่นยำคับเป็นรถคันนึงที่ผมชอบเบรคมากๆ
-ช่วงล่างนิ่มกว่าที่ผมคิดไว้ล้อ18 ได้ขนาดนี้ถือว่าโอคับผมมี G9 2.0 อีกคันเอาไปใส่ล้อ18 ยังกระด้างกว่า
-เกียร์ E-CVT ตัวนี้ผมว่าโอคับ สร้างอัตราเร่งที่ดีและทำให้รถประหยัดครับ
ข้อด้อย -ผมไม่เข้าใจว่าจะตัดปลายท่อออกทำไม -เบาะหลังนั่งใช้ได้แต่แพ้แคมรี่แน่นอนคับ
-แอร์เวลาเปิด 25-26 ผมว่ามีกลิ่นแปลกๆเหมือนชื้นๆ อาการนี้คัน2.0ผมวิ่งไป60000 ยังไม่เป็นเลยคันนี้วิ่งแค่ 8000 โลเอง -การเก็บเสียงจากล้อกับลมยังไม่ดีเท่าไหร่คับ Ranger เงียบกว่าอะคับแต่จสกเครื่องยนต์ถือว่าโอเคคับ
ประมานนี้นะคับผมว่าเป็นรถที่คุ้มคันนึงเลยแต่ถ้าเทียบกับรุ่น 2.0 ธรรมดาก้ต้องมาลองคิดว่ามันคุ้มกับเงิน 5แสนที่ต้องเพิ่มมั้ยถ้าถามผมถ้าจะเอามาเพื่อประหยัดผมว่าไม่คุ้ม เพราะผมลองจับดูคัน 2.0 วิ่งกิโลละ 2.4-2.6 บาทส่วน HV 1.5 บาทเติมE20. ทั้งคู่นะคับต้องขับ 4.5-5 แสนโลถึงจะได้คืนอะคับแต่เอาอารมล้วนๆขอแรงๆจัดไปเลยคับก้คุ้ม อัตราเร่งเทียบกับตัว 2.0 นี่ไปจอดเปิดเบียร์รอได้อะคับ 5555 จิงๆถ้าเน้นสมรรถนะเฉยๆเอาhybrid ตัวล่างอะคับคุ้มกว่า เดี๋ยวนี้ขับรถ HV เลยติดใจไปเลย ต้นดึงดีกว่าดีเซลปลายก้ไหลได้แบบเบนซิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 15:49:55 โดย AkE »

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 16:58:15 »
เห็นด้วยครับ ผมก็เทียบกันกับ HV สุดท้ายออก 2.0 EL
เพราะกว่าจะคุ้มต้อง สองแสนโลอะครับ ส่วนต่างตรงนั้นเลยเก็บไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 19:08:57 »
ภานนอกแล้วแต่ชอบครับ นานาจิตตัง
ภานในAccord HV ดูสวยงาม ลงตัวกว่า
ความสบายของตัวเบาะ ข้อนี้ยกให้Camryครับ ที่สุดขอเบาะD-Segmeng ในยุคนี้
เครื่องยนต์ อัตราเร่ง การขับขี่ ช่วงล่าง ระบบเบรกยังไม่เคยขับรอท่านอื่นมาตอบครับ

ถ้าให้เลือกใน2คันนี้เป็นผมไปAccord HV ครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 19:21:31 »
ถ้ารอได้ อยากให้รอ แอคคอร์ดไมเนอร์เชนส์  ครับ
ที่เมืองนอกเปิดตัวไปแล้ว  คิดว่าปลายปี หรือไม่ต้นปีคงมาในไทย
อ๊อฟชั่น  คงจะอัดเต็มกว่าเดิมครับ เพราะ เทียบอ๊อฟชั่นตอนนี้
แคมรี่ เทียบรุ่นต่อรุ่น อ๊อฟชั่นกินขาด แอคคอร์ดไปแล้ว

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 22:49:44 »
camry hv นิยมกว่า และ ขายมากในวงกว้าง
บนถนนเจอ Accord ส่วนมากเป็น conventional นานๆเจอ hv สักคัน 

camry เบาะหลังนั่งสบาย และปรับเอนได้ กว้างกว่า option ก็มาก
ช่วงล่าง นุ่น แน่น กลางๆ ขาดแค่ sunroof
แผงประตูหลัง วางขวดน้ำดื่มได้ ข้างละ 2ขวด ตำแหน่งที่เขี่ยบุหรี ตรงกับสรีระแขนในการใช้งาน
ถ้าได้ชุดแต่ง modelista มาใส่ wow เลย
maintenance hv ก็มีประวัติมาระยะหนึ่งสู่ปัจจุบัน จึงเป็นสิ่งที่ไว้วางใจได้มาก

Accord ดีตรงรูปลักษณ และดีไชนภายใน แต่ขาดการยอมรับ เชื่อมั่นใน tech hv
ช่วงล่าง sport แผงประตูหลัง วางขวดน้ำดื่มไม่ได้ ตำแหน่งที่เขี่ยบุหรี ต่ำไป ขัดกับสรีระในการใช้งาน
พอเป็น hv เบาะหลังพับ 40/60 ไม่ได้
แม็ก สวยกว่า ตามสมัยนิยม ดำปัดเงา wow
maintenance ยังกะเกณฑ์ไม่ได้มาก เพราะ accord hv พึ่งเริ่มต้น

segment เดียวกัน ราคาเท่ากัน คนไทยยังนิยมเครื่องใหญ่กว่า คุ้มกว่า ที่ต้องจ่ายออกไป
One Day.

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 00:50:37 »
ถ้ามองในแง่ของระบบไฮบริด..ผมว่าโตโยต้ายังเหนือกว่าฮอนด้า ซึ่งฮอนด้ายังเป็นม้ารองอยู่ ซึ่งจากยอดขายไฮบริดทั่วโลกของโตโยต้าเป็นการการันตีได้ระดับหนึ่ง ซึ่งต่างจากไฮบริดฮอนด้าซึ่งยังไม่มีคนพูดถึงสักเท่าไหร่ แม้ในเมืองไทยผมว่าแคมรี่ไฮบริดยังมีวิ่งให้พอเห็นมากกว่า แอคคอร์ดไฮบริด ฉะนั้น จขกท อาจต้องคิดมองภาพรวมของระบบสินค้าทั้งหมด หรือจะมองแค่ตัวสินค้าเฉพาะรุ่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:50:28 »
Accord MC ที่จะเข้าไทยนี่ จะมีตัว Hybrid เข้ามาพร้อมๆกันด้วยเลยหรือเปล่าครับ หรือต้องรอตามมาทีหลังอีก

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 10:58:31 »
accord hv ประหยัดกว่า camry hv อาจจะเป็นเพราะเครื่องยนต์ที่เล็กกว่า ถ้าเกิดcamry hvลดเครื่องยนต์มาเท่าaccord hv ก็น่าจะประหยัดขึ้นไปอีก ผมว่าต้องไปลองขับของจริงว่าชอบคันไหนมากกว่ากัน เรื่องความสวยก็แล้วแต่คน ผมว่าHondaทำการบ้านเรื่องhybridได้ไม่ดีเท่าตอนToyotaเปิดตัวรถhybridในไทยใหม่ๆที่Toyotaให้ความรู้ต่างๆนาๆเกี่ยวกับระบบHybridอย่างมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 16:41:46 »
Accord HV แจ่มๆเลย