ผู้เขียน หัวข้อ: โคมโปรเจ็คเตอร์มีแบบไม่รองรับ HID ด้วยเหรอครับ  (อ่าน 6535 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ช่วงนี้ผมหาข้อมูลเรื่องไฟหน้าเพราะอยากซื้อรถที่มีโคมโปรเจ็คเตอร์ติดรถ แต่เฉพาะรุ่นท็อปถึงมี HID แล้วผมไปอ่านเจอกระบะรุ่นนึงมี Projector มาให้ แต่พอใส่ HID แล้วแยงตาชาวบ้านเพราะ Projector คุ้มแสงไม่อยู่ รับได้เฉพาะ Halogen

ผมเลยอยากรู้ว่ามีแบบนี้ด้วยเหรอครับ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าโคมมันรับ HID ได้รึเปล่า

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: โคมโปรเจ็คเตอร์มีแบบไม่รองรับ HID ด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 09:09:18 »
มีครับ mazda 3 ตัวแรกก็เป็นแบบนี้ครับ ลองส่องไฟเข้ากำแพง แล้วดูริมๆว่าไฟมันทแยงขึ้นใหม โคม Projector ที่ใส่กับ HID มันต้องเรียบเลยครับ

ออฟไลน์ Dubee

Re: โคมโปรเจ็คเตอร์มีแบบไม่รองรับ HID ด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 09:31:27 »
มีสิครับ มาสด้า2 ก่อนเปลี่ยนโฉม (ซูมซูม) ไงครับ โปรเจคเตอร์ก็จริงแต่ไส้ในเป็นฮาโลเจนครับ ใช้อยู่ คัดออฟไม่เยอะเท่าไหร่ ขอบๆยังเป็นสีรุ้งอยู่เลยครับ 555

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:00:32 »
Mu-X ก็เป็นโปรเจ็คเตอร์กับหลอดฮาโลเจนครับ  ใส่ซีนอนแล้วแสงไม่ฟุ้ง แต่ทางด้านซ้ายที่แสงกระดกขึ้นมันสูงมาก ทำให้เข้ากระจกมองหลังทางด้านซ้ายของรถคันหน้าครับ ใส่แป้บเดียวผมก็ถอดออกไปซื้อโคมโปรเจ็คเตอร์ของปาเจโร่สปอร์ตมาใส่ แจ่มเลย

ยาริส 1.2G ก็เป็นโปรเจ็คเตอร์ แต่ใส่หลอดซีนอนแล้วแสงฟุ้งสุดๆ แย่มากๆ ใส่เสร็จเปิดเข้ากำแพง แล้วเดินไปมองหน้ารถต้องรีบกลับมาถอด ผมตั้งใจว่าจะซื้อ Q5 มาเปลี่ยน แต่ไม่ทันได้เปลี่ยนขายรถไปซะก่อน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:07:04 »
โคมโปรเจคเตอร์มี 2แบบ โคมซีนอนกับโคมฮาโลเจน

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:14:01 »
ถ้าแสงฟุ้ง ให้ร้านปรับให้เลยครับ
ฟอร์จูนเนอร์ ผม โปรเจคเตอร์ ตัว MC  มากับหลอดสีเหลือง
ผมเปลี่ยนใส่ซีนอล 6,000 K แสงไม่ฟุ้งนะครับ 
ขับสวนรถ ไปมาๆ  100 คัน จะเจอคันดริฟไฟ ใส่ ไม่ถึง 3 คัน

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:44:34 »
ถ้าแสงฟุ้ง ให้ร้านปรับให้เลยครับ
ฟอร์จูนเนอร์ ผม โปรเจคเตอร์ ตัว MC  มากับหลอดสีเหลือง
ผมเปลี่ยนใส่ซีนอล 6,000 K แสงไม่ฟุ้งนะครับ 
ขับสวนรถ ไปมาๆ  100 คัน จะเจอคันดริฟไฟ ใส่ ไม่ถึง 3 คัน

ลูกโปรเจคเตอร์ที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับซีนอน ยังไงก็คุมแสงไม่ดีครับ

จริงอยู่ แสงอาจจะไม่ฟุ้งเหมือนโคมมัลติรีเฟล็กเตอร์ฮาโลเจนยัดซีนอน แต่คัทออฟมันไม่เนียนเท่าลูกซีนอนแท้ ๆ

ตอนขับสวน คนสวนจะโดนแยงตาบ้าง ไม่แยงบ้าง เป็นบางมุมครับ เค้าเลยไม่ยกไฟสูงใส่

ลองสังเกตุว่าคัทออฟ เป็นแบบนี้มั้ย ถ้าไม่เป็นแบบนี้ ยังไงก็แยงตาครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:59:47 »
ยังงี้ Mazda 3 Skyactiv ตัวไม่ท็อปก็ใส่ Xenon ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 15:12:32 »
สรุปง่ายๆครับ ถ้าจะใส่หลอดซีนอนก็ต้องใช้ควบคู่กับโปรเจ็คเตอร์สำหรับซีนอน มันจะคุมแสงได้ดีกว่าไม่ฟุ้งกระจายครับ

ถ้าใช้โปรเจคเตอร์ของหลอดฮาโลเจน ยังไงก็คุมแสงได้ไม่ดีครับ ลองใส่เทียบดูจะเห็นความแตกต่างชัดเจน

ใส่หลอดซีนอนพวกนี้ยังไงก็เห็นใจเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ ใส่ของดีๆไปเลยแสงจะได้ไม่แยงตาเพื่อนร่วมทางครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 16:13:37 »
ผมใส่ 6000k แต่ไม่ได้ใส่ Projector มันจ้ามาก ผมเลยเปลี่ยนกลับมาใส่ของเดิม สรุปคือหาใส่projector คลุมอีกทีดีกว่าครับ

6000k กำลังสวย เหลืองปนขาว กำลังดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 16:48:38 »
ผมก็เคยได้ยินคนในบอร์ดนี้แหละ
บอกว่าโคมลูกแก้วไม่ได้ทำมารองรับไฟขาว จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบนะครับ
เห็นหลายคันแล้วจะใส่ไฟขาวมาแต่ในรุ่นท็อป

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 17:18:08 »
ขอยืนยันว่า โคมโปรเจคเตอร์มีทั้งรองรับและไม่รองซีนอน จากการที่มีหลายคัน hid โรงงาน บางส่วนโปรเจคเตอร์แต่ใส่ไฟฮาโลเจนมา คันที่ hid โรงงานเลย คัทออฟดี แสงไฟไม่กระดกด้านซ้าย แล้วตัวแสงพุ่งไปไกล แต่ไม่แยงตา

ส่วนคันที่เป็นโปคเจคเตอร์ฮาโลเจน ลองไปใส่ ซีนอนแล้วมันไม่สว่าง แถมแยงตาอีก ตอนนี้ที่มีปัญหาอยู่ก้ mu-x เลยครับ ต้องตั้งไฟหน้าต่ำมาก+ พอเจอทางไม่เรียบนี่โดนดิฟไฟใส่ตลอด ขนาดตั้งจนจะส่องกบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 18:12:10 »
มีท่านไหนเคยลองใช้ไฟ LED กับโคมโปรเจคเตอร์ยังครับ ผมกำลังหาข้อมูลพอดีเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 18:49:03 »
ถ้าเปลี่ยนรถใหม่ผมว่าจะใส่ Projector ลูกแก้ว + LED

เลือกสี K ต่ำนิดนึง แสงสีอมเหลืองหน่อย ไม่ชอบแสงขาว เจอฝนตกแล้วเน่าสุดๆ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 21:22:39 »
ลองดูความต่างนะครับ

ดูโปรเจ็คเตอร์แบบฮาโลเจนก่อน

อันนี้โปรเจ็คเตอร์เดิมๆใน Mu-X ใส่หลอด Xenon H11 4300K ปัญหาคือจุดที่มันกระดกขึ้นอ่ะครับ มันขึ้นสูงเกินไปตรงนี้แหละที่แยงตา

อันนี้ของ ยาริส 1.2G ตัวปัจจุบันที่ไฟหน้าเป็นโปรเจ็คเตอร์ ใส่ Xenon HIR2 ใส่แล้วแสงฟุ้งสุดๆ กดต่ำยังไงก็แยงตา อันนี้ใส่เสร็จต้องถอดเลย การ
คุมแสงแย่มากๆ

ต่อมามาดูโปรเจ็คเตอร์สำหรับ Xenon บ้างนะครับ

อันนี้เป็นโปรเจ็คเตอร์ Xenon ของเทียน่า แต่แสงจะไม่เหมือนของโรงงาน พอดีตอนถ่ายรูปผมเอา Clear len E30 มาใส่
แสงกว้างกว่าเยอะ

อันนี้เป็นแสงจากโปรเจ็คเตอร์ ของปาเจโร่สปอร์ต+Clear len TSX-r

ผมมีรูปพอจะเปรียบได้เท่านี้หละครับ ทุกรูปถ่ายจากรถตัวเองครับปัจจุบันใช้รูปล่างสุดอยู่

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 09:09:19 »
เพิ่งยัดโปรเจคเตอร์+ซีน่อนให้เพื่อนไปเมื่อวันหยุดที่ผ่านมานี่เองเลยขอเล่าให้ฟังตามประสพการณ์
ตรงม่านกันแสงนั่นแหละครับที่เป็นประเด็นเลย โปรเจคเตอร์+ฮาโลเจนจะใช้ม่านกันแสงที่จะเฉียงขึ้นทางซ้าย
แต่โปรเจคเตอร์+ซีน่อนจะใช้ม่านกันแสงที่เรียบๆ คัทออฟจะไม่แยงตา

อันนี้แสงคัทออฟจากเลนส์Q5

หลังจากประกอบใส่รถแล้ว

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 10:10:34 »
ลองดูความต่างนะครับ

ดูโปรเจ็คเตอร์แบบฮาโลเจนก่อน

อันนี้โปรเจ็คเตอร์เดิมๆใน Mu-X ใส่หลอด Xenon H11 4300K ปัญหาคือจุดที่มันกระดกขึ้นอ่ะครับ มันขึ้นสูงเกินไปตรงนี้แหละที่แยงตา

อันนี้ของ ยาริส 1.2G ตัวปัจจุบันที่ไฟหน้าเป็นโปรเจ็คเตอร์ ใส่ Xenon HIR2 ใส่แล้วแสงฟุ้งสุดๆ กดต่ำยังไงก็แยงตา อันนี้ใส่เสร็จต้องถอดเลย การ
คุมแสงแย่มากๆ

ต่อมามาดูโปรเจ็คเตอร์สำหรับ Xenon บ้างนะครับ

อันนี้เป็นโปรเจ็คเตอร์ Xenon ของเทียน่า แต่แสงจะไม่เหมือนของโรงงาน พอดีตอนถ่ายรูปผมเอา Clear len E30 มาใส่
แสงกว้างกว่าเยอะ

อันนี้เป็นแสงจากโปรเจ็คเตอร์ ของปาเจโร่สปอร์ต+Clear len TSX-r

ผมมีรูปพอจะเปรียบได้เท่านี้หละครับ ทุกรูปถ่ายจากรถตัวเองครับปัจจุบันใช้รูปล่างสุดอยู่

ในบรรดารถสูงๆ ญี่ปุ่น ผมว่าโปรเจคเตอร์ของปาฯ เป็นมิตรกับเพื่อนร่วมทางมากสุด

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 10:40:17 »
โปรเจ็คเตอร์+ led ในอัลติสครับ
คัทออฟคมดี

สวัสดีทุกๆคนครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 11:20:45 »
เรื่องไฟหน้า-โคมไฟหน้า

ความสว่าง คัตออฟที่ไม่ได้ใจ

คนเล่นจะหมดไปหลายหมื่น เพราะมันมีหลายแบบครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 11:24:06 »
ถ้าโคมไฟเดิมเป็น Projector + Halogen อยู่แล้ว จะเปลี่ยนเป็นหลอดไฟ LED แสงจะฟุ้งเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 06:54:33 »
คุณสว่างขึ้น แต่เพื่อนร่วมทางแสบตาครับ ยิ่งพวกรถยกสูงยิ่งไปใหญ่ ทุกวันนี้เจอแบบนี้บ่อยๆ จนอยากจะเปลี่ยนจากเก๋งไปขับ suv บ้าง