ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคุณนั่งอยู่ในรถแล้วรถคันข้างๆเปิดประตูมากระแทกรถคุณอย่างแรง  (อ่าน 10544 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยแชร์ความเห็นครับ เหตุการณ์จริงคือ เมื่อคุณนั่งอยู่ในรถของคุณอยู่ แล้วมีรถคันข้างๆเปิดประตูมากระแทกข้างรถคุณอย่างแรง เน้นว่ากระแทกอย่างแรง และเขาคนนั้นแสดงท่าทีเฉยเมยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เป็นคุณจะทำอย่างไรต่อไปครับ ส่วนใหญ่เราจอดไว้ถ้าไม่ซึ่งๆหน้าเราก็ไม่รู้ว่าใครมากระแทกบ้าง แต่นี่คือเหตุการณ์ซึ่งๆหน้านะครับ เพื่อนสมาชิกจะทำยังไงกันบ้างครับเมื่อเจอเหตุการณ์นี้

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เอ่ออออ เจอกับตัวเองหลายครั้งมาก
ถ้าเรานั่งอยู่ในรถ เราจะแสดงตัวก่อนว่า เรายุในรถนะ
แต่เคยเจอที่เปิดมาชนรถเรา เราก็ลงจากรถมาดูรอย เขาก็ขอโทษ ก็ไม่รู้จะทำไงค่ะ

ออฟไลน์ Volta

เคยเจอเหมือนกันครับ ผู้หญิงขับรถกระบะยกสูงมาจอดข้างๆ เธอเปิดประตูมาโดยไม่ระวัง โดนรถผมเต็มๆ
ผมเปิดกระจกว่าตำหนิไปเลยครับ ตอนนั้นโมโหด้วย

ผมระวังตลอดเวลาเปิดประตู กลัวจะไปโดนรถคันอื่นแต่คนอื่นกลับไม่ระวังเอาเสียเลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
ถ้าเป็นผม ถ้าเกิดการเสียหาย เรียกประกันครับ ไม่ว่าจะมากหรือเล็กน้อย ถือว่าเป็นบทเรียนให้ระวังมากขึ้นครับ ผมถือว่าผมเสียเงินค่าประกันเพื่อไม่ต้องเสียอารมณ์ครับ เรียกค่าเสียโอกาสการใช้รถและค่าเช่ารถตามจำนวนวันที่เราต้องส่งซ่อมด้วยครับ

ออฟไลน์ Gopz

เจอบ่อยครับตามปั้มน้ำมัน เวลาโดนก็เปิดกระจกไปเตือนเค้าดีๆ อะครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้าเป็นผม เปิดประตูกระแทกแล้วไม่ขอโทษแต่ขับหนี บีบแตร​ตาม​ครับ แต่ถ้ายิ่งหนีหรือด่าผม ก็​ต้อง​ใช้​ท่า​ไม้ตายล่ะ​ครับ (.38) (ยิงไปที่ยางก่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2015, 15:27:03 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ควักปืนออกไปยิงครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ว้าย แรงไปค่ะ

เปลี่ยนเป็น ปืนฉีดน้ำ ปิ๊ด ปิ๊ด... แล้วยิ้มให้ด้วย... ขำๆเนาะ

แต่หารู้ไม่ ใส่น้ำมันเบรคไว้... 5555555555555555555555555555555555555555555

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
เคยเห็นคาตา เเต่เป็นรถคนอื่นนะ เจ้าของรถไม่อยุ่ในรถ มีรถมาจอดข้าง เปิดประตูกระแทกใส่โครม เสียงดังมาก เเล้วก็เดินไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมไปดูรถที่โดนประตูกระแทกใส่ นี้บุบเลย สงสารเจ้าของ จอดรอยู่ดีๆแท้ๆ  ผมก็ไม่รุ้จะช่วยไง เจ้าของก้ไม่รุ้ไปไหน

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้ารถเราไม่เป็นไรก็แล้วไปครับ แต่ถ้าเป็นรอยและรถเป็นคันที่เราหวงมากๆเช่น BRZ อะไรแบบนี้ก็ ปล่อยผ่านไม่ได้ละครับ เรื่องใหญ่เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รอบคันละค่ะ ลักยิ้มเต็มเลย กลายเป็นรถที่อารมณ์ดี๊ดี 555+ ส่วนใหญ่โดนตอนไม่ได้อยุ่ในรถค่ะ เลยได้แต่ เซ็งงงงง...

แต่มีครั้งนึงจอดปั๊ม โดนรถกระบะอีซูซุเปิดกระแทกด้านซ๊าย เลยเปิดกระจกด่าเลย อิอิ แต่เค้าก็ขอโทษ เราก็บอกให้เค้าระวัง ใจเขาใจเรา... (ดีไม่โดนตี)...

ออฟไลน์ nuntapon.s

โกรธบวกเซ็งครับ  แต่เหตุการณ์จริงมักน้ำท่วมปากอย่างมากก็ออกไปยืนมองหน้ามัน

ออฟไลน์ Monn

เคยเจอครับ นั่งอยู่ คุณผู้หญิง อุ้มลูกเล็ก ลงรถ โดยคุณผู้ชาย ง่วนเอารถเข็นอยู่ข้างหลัง ผมเห็นแนวละ กระแทกแน่ ง้างๆ อยู่สักพัก พอจะลง ผลัก "ปัง" เรียบร้อยครับ ผมก็ลงรถเลย เขาก็ทำหน้าตกใจ แล้วผมก็ลงมาดูรถ ยังดีไม่บุบ เป็นรอยจางๆ ขัดคงหาย เห็นเขาอุ้มลูก ก็เห็นใจนะครับ แต่ก็ต้องตำหนิไป ว่าวันหลังระวังหน่อยสิครับ แล้วรถก็ป้ายแดงทั้งคู่ เขาก็คงไม่เจตนา ก็ขอโทษกันไป แต่ลงรถไม่ระวังก็ไม่ไหว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เป็นผมคงกดกระจกว่าล่ะ แต่ถ้าเขาไม่ขอโทษก็ปล่อยไป.....แล้วเดินไปเตะประตูเขาให้บุบบ้างตอนเขาไม่อยู่ จากนั้นเผ่น~
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เข้าใจนะครับว่าไม่มีใครตั้งใจหรอก ผมว่าแทบทุกคนก็เคยเป็น เปิดประตูแล้วไปโดนรถข้างๆ
ถ้าไม่เห็นก็แล้วไปเรื่องปกติ แต่ถ้าเห็นแล้วทำเนียนนี่ก็ไม่ไหวมั้ง ต้องเคลียกันหน่อยล่ะ

ผมยังเคยเลยเปิดไปโดนรถข้างๆแบบเบาๆ ผมก็ถามเค้าว่ารถเป็นไรไหมพี่
เค้าบอกว่ารถน้องอ่ะเป็นไรมั้ย รถน้องแพงกว่ารถพี่อีก ผมก็ตอบว่าไม่เกี่ยวครับ เพราะผมผิด ก็ขอโทษกันไปแล้วก็จบ

np72

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยโดนครับ ลูกเค้าเปิดใส่อย่างแรง  แม่มันไม่ขอโทษด้วย
ละก็ไม่ยอมไปจากรถ เอาแต่เช็ดๆถูๆรถมัน คงกลัวโดนเอาคืน รถผมได้ลักยิ้มใหญ่เลย
จริงๆ ถ้ามันแรงมากๆ แล้วกล้องหน้ารถบันทึกไว้ ผมอาจเรียกประกันมาเคลีย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเสียหายชัดเจน เรียกประกันเลย

ออฟไลน์ sedan lover

โห จัดหนักเลยครับผม 555
พอดีวันนี้เจอมากับตัวครับ ได้แต่เซ็งเลย น้ำท่วมปากจริงๆ ยิ่งบางคนที่เปิดชนเป็นคนที่พอรู้จักกันครับ วันนี้ผมลองสังเกตรถคันอื่นๆดู เดี๋ยวนี้รู้สึกรถหลายๆคันประตูบุบ มีลักยิ้มเยอะขึ้นนะครับ หรือผมเพิ่งสังเกตหว่า บางคันสีหลุดลอกเป็นวงเลยครับ

ออฟไลน์ sk-non

ผมเจอสองครั้ง
มันไม่ขอโทษกันเลยทั้งสองเคสเลย

จะลุกไปด่าก็ขี้เกียจ
ทำใจคับถือว่าตัวเองซวย

ออฟไลน์ iROH

• Newbie
  • *
ผมชอบนั่งรอแฟนในรถครับ สังเกตุคนส่วนมากจะระวังนะครับ ยิ่งเห็นมีคนนั่งอยู่
ถ้าเจอจริงๆกับรถคันโปรดนี่นึกไม่ออกเลยเหมือนกัน แต่ใครระงับอารมณ์ได้นี่ผมนับถือเลย
ถ้าเลือกได้หาช่องมุม ลดความเสี่ยงไปหนึ่งด้าน บางที่มีที่จอดเป็นช่องสำหรับรถคันเดียวนี่สุดยอดปรารถนาเลย
ยิ่งไกลแต่รถจอดกันน้อย ผมเลือกเดินไกล (แต่เปลี่ยวไม่เอานะ)

ออฟไลน์ gumpzgear

เอาจริงๆ ถ้าไม่เป็นรอยผมก็คงเดินลงไปว่า

แต่ถ้าเป็นรอย ผมจะโทรเรียกประกันตรงนั้นเลย เสียเวลาก็เสีย จะได้เป็นบทเรียนครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เซ็งครับ พึ่งเกิดกับตัวเองเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาเลยครับ เกิดในโรงเรียน ไปรับลูกเสร็จแล้วระหว่างขับอยู่ในโรงเรียนจะกลับบ้าน ผู้หญิงครับตัวอ้วนพอดูจอดรถก็กินเลนส์ รถเรากำลังขับผ่านแทนที่เธอจะรอ เธอเปิดประตูทันทีเลยแล้วเปิดกว้างด้วย เพราะตัวเธออ้วน แก้มกันชนหน้าค่อนมาทางซุ้มยางหน้าเลย ผมเยรก แต่เธอโดดขึ้นรถปิดประตู ไม่เปิดกระจกไม่คุยไม่เจรจาใดๆ ทั้งสิ้นเลย รถในโรงเรียนก็ติดมาก เราได้แต่เซ็ง ต้องเคลื่อนรถออก หาที่จอดก็ไม่มี เพราะเป็นเวลาเร่งด่วนตอนเย็นในโรงเรียน เซ็งสุดๆ ครับ ผู้ปกครองเด็กประถมชั้นไหนก็ไม่รู้

ออฟไลน์ bubball

ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมคนพวกนี้ถึงไม่ระวัง ไม่รักรถตัวเองกันหรอ ???
ที่ผมเปิดประตูระวังนี่ไม่ใช่เพราะกลัวรถคนอื่นเป็นรอยนะ กลัวรถตัวเองเป็นรอยต่างหาก

ออฟไลน์ Newhang

เคยโดนวิโก้เปิดใส่ครับ ตอนนั้นมองไปที่คันนั้น ไม่อยากจะยุ่ง เปืดมาชนกระจกมองข้างอย่างแรง แล้วก็ขับออกไป

ผมก็มองด้วยความเซ็ง แอบเห็นประตูบุบด้วย เพราะมันแรงพอตัว ไม่ทันไรรถคันนั้นก็ขับออกไป
ผมก็ลงไปดู
รถผมไม่เป็นอะไรเลย เลยคิดในใจเฟียสต้ามันก็แข็งเหมือนกันนะ สงสัยเจอมุมกระจกข้างที่แหลมนิดนึงด้วย แถมไม่ได้เจอสันประตู

เลยคิดต่อเหมือน จขกท เลยว่า ถ้าเจอจะทำไง  อีกอย่างถ้าเราจอดแล้วเราไม่อยู่ที่รถ จะได้เห็นมั๊ย
ผมเลยคิดว่า เลือกที่จอดรถดี ก็น่าจะลดความเสี่ยงได้บ้าง

ตอนที่ผมโดน โดนที่เซ็นทรัลเวิลด์ ที่อื่นมีโอกาสหนักกว่านั้น เพราะที่จอดแคบกว่า

ออฟไลน์ localgame

คงลงไปเตือนดีๆ แต่ถ้าคู่กรณียังทำตัวไม่รู้สึกผิดหรือไม่สนใจ ก็คงเอาคืนบ้าง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าไม่มีการขอโทษก็โพย ก็หักระจกข้างเค้าทิ้งครับ

ทำมาแล้วกับ อัสติส  เปิดลงมาปึ้ง 

รถเราก็ไม่ได้ใหม่อะไรนะ   เราก็บอกคุณรถมันเป็นรอยเลยนะ

คู่กรณีไม่สนใจแฮะไม่ขอโทษ ชายตามองกดรีโมตล็อคแล้วเดินไป พอจะได้เวลาออกรถ 

หมั่นไส้เดินไปง้างกระจกข้าง  พับไปพับมาสองทีเฟืองรูด

อย่าทำตามนะ ค่าซ่อมกระจกข้างพับไฟฟ้าแพงมาก ตอนนั้นยังเรียนอยู่วัยรุ่นใจร้อน   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
ถ้าตั้งใจแล้วทำมึน  เจอเจาะยางแน่ๆ

ออฟไลน์ tierak

ถ้าไม่มีการขอโทษก็ถือว่าเสียมารยาทครับ  ก็คงได้แค่บอกให้เขาระวังๆกว่านี้

แต่ทั้งนี้เราก็ต้องไม่จอดชิดหรือเบียดรถคันของคนอื่นมากเกินไปด้วยนะครับ ผมเจอบ่อยพวกมาจอดทีหลังที่ก็เหลือเยอะแต่เบียดฝั่งเดียวจนชิดเปิดประตูเข้ารถแทบไม่ได้ บางทีอยากเปิดประตูกระแทกแก้เผ็ดแต่ก็ได้แค่อยากใจมันไม่ด้านพอ

ออฟไลน์ capton

ปกติผมจะระวังมากในการเปิดประตูรถ ไม่ให้โดนคันอื่น ใจเขาใจเราครับ
แต่ก็มีหลายครั้งที่โดนคันข้างๆ เปิดมากระแทก ที่รู้เพราะชอบรอบนรถครับ
พยายามทำให้คันข้างๆ รู้ว่า กูอยู่บนรถนะเฟ้ย ...

ส่วนใหญ่ เขาก็จะขอโทษ ก็จะเอากระจกลง แล้วบอกว่าระวังหน่อยนะครับ มันโดนรถผม แล้วทำหน้านิ่งๆ
แต่มีอยู่ที ผมนอนรอแถวสองในรถตู้ มีสเปซวากอน มาจอดข้างๆ ที่จริงก็ช่องก็กว้างอยู่ แต่ดันมาชิดรถผม
เปิดประตูมาโดนรถผมเต็มๆ สะเทือนเลย ผมรีบเปิดประตูบานเล็กโผล่หัวออกไป เผื่อจะได้ยินคำขอโทษ
ปรากฎว่าแค่มองหน้าผม แล้วเดินไปเฉยเลย ผมเลยเปิดประตูเรียก พี่แกเดินหนีเฉย ด้วยความตกใจ
ทำอะไรไม่ถูก ผมเลยเผลอหยิบที่ตัดสายเบลล์ ที่ด้านนึงมีหัวเหล็กแหลมๆ ทุบไปที่จุดเดียวกับที่รถผมบุ๋มไป2ที ปุ๊ ปุ๊
แล้วก็ถีบกระจบมองข้างเบาๆทีนึง พับไปข้างหน้า ไม่รู้ว่าหักหรือเปล่า เห็นห้อยๆ พอตั้งสติได้ก็หยิบเปปซี่ขึ้นมากิน
นั่งรอ กะว่าจะรอขอโทษพี่แก แต่พอดีภรรเมียกลับมาก่อน เลยต้องรีบไป

ปกติ ผมไม่เป็นแบบนี้ ขอโทษได้ ก็อภัยได้ ทำใจได้ นี่แบบทั้งรู้มันเดินหนีเฉยเลย
ผมรอรับลูกที่โรงเรียน เห็นเรื่องแบบนี้บ่อยมาก ครั้งนึง มีผู้ปกครองถือร่มวางบนหลังคารถตัวเอง กะลังจะเปิดประตู ลมมันแรง
แล้วร่มดันปลิวใส่ BM ป้ายแดงของผมตอนนั้น เป็นรอยแทบจะทุกจุดที่ก้านร่มกระแทก สีกระเทาะ1จุด ที่ประตู รถสีดำ เซ็งมาก
ผมลงมา เธอก็ขอโทษใหญ่ จะให้รับผิดชอบก็ได้ ผมก็บอกไม่เป็นไร แต่คราวหน้าให้ระวัง ...
ผมเห็นรถเธอจอดที่ไหนผมจะจอดห่างๆ เทอมต่อมา ลูกสาวเธอกับลูกสาวผม เรียนห้องเดียวกัน
เป็นเกิลแกงค์ในห้องอีกตะหาก  :D

ปล ไม่แนะนำให้ถีบกระจกรถแบบผมนะ เด๋วเขาจะมองรถข้างๆไม่เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2015, 00:03:37 โดย capton »