ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Mazda MX5 NC รถค้างสต๊อก 2-3 ปี ราคา 2.1 ล้านยังพอน่าซื้อหรือไม่  (อ่าน 7215 ครั้ง)

ออนไลน์ Auto

• Hero Member
เห็นผู้นำเข้ารถรุ่นนี้ Mazda MX5 NC  นำเข้ามานานล่ะและขายไม่ออกตอนนี้รุ่นใหม่ ND  เข้าไทยล่ะทำให้ต้องลดราคาขายรุ่นเดิม NC  ลงมา  จากเดิมราคาประมาณ 2.69 ล้านเหลือ 2.1 ล้านบาท 
ดาว์นประมาณ 7 แสนผ่อนเดือนล่ะ 32,xxx  บาท    รถน่าจะผลิตมาได้ 2-3 ปีแล้วหรืออาจจะนานกว่านั้น  รถเกรย์นะครับไม่ใช่สเปกที่ Mazda thailand นำเข้ามา    ไม่ทราบว่าเกรย์นำเข้ารุ่นนี้จากที่ไหน
เลยอยากทราบว่าถ้าสมมุติ   สมมุตินะครับว่าถ้าต้องการจะซื้อ   รถใหม่ค้างสต๊อกราคานี้รุ่นนี้พอเล่นได้ไหม

ปล.  ผมเป็นคนนึงที่ต้องการจะซื้อ  แต่คงไม่ใช่ตอนนี้อีกแล้วล่ะ   หลังจากเลื่อนการซื้อ NC  มาตั้งแต่ปีที่แล้ว พอดีแฟนต้องการให้หาซื้อบ้านใหม่ที่มีที่จอดรถเพียงพอก่อนค่อยซื้อรถเข้ามาเพิ่มเลยต้องเลื่อนไป       มาปีนี้ไปดูตัวจริง ND  มาอีกเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา   นอนคิดไป 1 คืน  รุ่งขึ้นจูงมือภรรยาไปจองคอนโด 2 ห้อง ติดสระว่ายน้ำไปเรียบร้อยแล้ว   ช่วงนี้ไม่มีเงินเหลือจะซื้อรถไปอีก 2-3 ปี เลยจบข่าวก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2015, 01:27:02 โดย Auto »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมใช้ NC อยู่นะครับ แค่ 2 ต้น ผมว่ายังแพงไปหน่อย ถ้าไม่เน้นว่าต้องรถใหม่ มาหามือสองสภาพดี เจ้าของรัก น่าจะเหลือเงินเติมน้ำมัน แต่งรถได้อีกหลายแสนอยู่ (เดาว่าไม่รีบด้วย)

รถใช้ดีนะครับ ขับสนุกกำลังดี ทรงตัวเยี่ยม (ช่วงล่างเดิมๆ อาจจะนิ่มไปนิดสำหรับคนชอบความเร็ว) ไม่ดึงแบบหลังติดเบาะนะ

ปล เข้าใจว่าน่าจะนำเข้าจากญี่ปุ่นนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Turin

2.1 ผมไป BRZ ดีกว่าครับ

แต่ถ้ารัก NC หามือสอง 1 ต้นๆมีให้เลือกหลายคัน (แค่ว่าควรซื้อสด)

แต่ถ้ารัก NC หามือสอง 1 ต้นๆมีให้เลือกหลายคัน (แค่ว่าควรซื้อสด)
ขอบคุณครับ   พอดีอยากให้รางวัลชีวิตตนเองก่อนแก่     คงจะเอาสปอร์ตโรดเสตอร์เปิดประทุนตัวนี้แหละ   ถ้าเป็นตัวอื่นคงไม่เอาแล้ว

ผมใช้ NC อยู่นะครับ แค่ 2 ต้น ผมว่ายังแพงไปหน่อย ถ้าไม่เน้นว่าต้องรถใหม่ มาหามือสองสภาพดี เจ้าของรัก น่าจะเหลือเงินเติมน้ำมัน แต่งรถได้อีกหลายแสนอยู่ (เดาว่าไม่รีบด้วย)

รถใช้ดีนะครับ ขับสนุกกำลังดี ทรงตัวเยี่ยม (ช่วงล่างเดิมๆ อาจจะนิ่มไปนิดสำหรับคนชอบความเร็ว) ไม่ดึงแบบหลังติดเบาะนะ

ปล เข้าใจว่าน่าจะนำเข้าจากญี่ปุ่นนะครับ
ครับผมเข้าใจว่าราคาที่เขาลดลงมาเหลือ 2.1 ล้านน่าจะเป็นราคาทุนของเขามากกว่า    แต่ก็ยังถือว่าสูงสำหรับฐานะอย่างผมนะครับ      ก็ไม่กล้าซื้อป้ายแดงเพราะราคาหล่นเยอะไม่ได้รีบ    อีกทั้งผมและแฟนอยากได้หลังคาแข็งแบบไฟฟ้าเลยตัดใจ ND  ตัวแรกไปก่อนจึงพยายามหันมามอง NC  RHT    หรือรอ ND  หลังคาแข็งไฟฟ้า
พอดีวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปจ่ายตลาดจริง  ๆ  แต่ผ่านโครงการคอนโดติดรถไฟฟ้าเลยโฉบไปได้คอนโด มา 2 ห้องแทน คงต้องชะลอซื้อรถออกไปก่อน
ส่วนเรื่องขับนั้นผมไม่ซีเรียสเลย ไม่ขับเร็วและไม่เน้นพละกำลังชอบแบบเดิม ๆ    มากกว่า

ออฟไลน์ panjap

หลังคาแข็งไฟฟ้า ขับไม่มันหรอก นน.มันเพิ่มขึ้นมาอีก ตั้ง 30 โล ถ้า roadster ต้องหลังคาผ้าใบนี่ละ แจ๋วสุด

ส่วนคันที่คุณไปดูใช่สีเขียวหรือเปล่า ถ้าคันนั้น ผมเห็นตั้งแต่ปี 2012 จอดนานมาก

ขอบคุณครับ   พอดีอยากให้รางวัลชีวิตตนเองก่อนแก่     คงจะเอาสปอร์ตโรดเสตอร์เปิดประทุนตัวนี้แหละ   ถ้าเป็นตัวอื่นคงไม่เอาแล้ว
ให้รางวัลตัวเองเชียร์ NA ไปเลยครับ (เดาว่าเป็นรถคันที่2/3 ในบ้าน) ค่าตัวก็เบากว่า NC ได้ตำนานด้วย ... เห็นมีอยู่คันนึงสีแดงสวยเนียน เจ้าของเป็นคนเล่นรถ น่าลองไปดูครับ

หลังคาแข็งไฟฟ้า ขับไม่มันหรอก นน.มันเพิ่มขึ้นมาอีก ตั้ง 30 โล ถ้า roadster ต้องหลังคาผ้าใบนี่ละ แจ๋วสุด

ส่วนคันที่คุณไปดูใช่สีเขียวหรือเปล่า ถ้าคันนั้น ผมเห็นตั้งแต่ปี 2012 จอดนานมาก
  ทั้งสีเขียวและสีขาวนะครับ ยังไม่เคยไปดูตัวจริงแต่เห็นในเวปลงขายนานมากแล้วครับ     เพิ่งไปดูตัวจริง ND  วันเสาร์ที่เซ็นทรัล         หลังคาผ้าใบกลัวอันตรายนะครับแฟนก็ไม่ชอบด้วยอยากได้หลังคาแข็งเปิดปิดไฟฟ้ามากกว่าไปจอดไม่ต้องกลัวครับ

ให้รางวัลตัวเองเชียร์ NA ไปเลยครับ (เดาว่าเป็นรถคันที่2/3 ในบ้าน) ค่าตัวก็เบากว่า NC ได้ตำนานด้วย ... เห็นมีอยู่คันนึงสีแดงสวยเนียน เจ้าของเป็นคนเล่นรถ น่าลองไปดูครับ
  MX5  จะเป็นรถคันที่ 3 หรืออาจจะเป็นคันที่ 4 ของบ้านก็ได้ครับ   แต่เงินที่จะซื้อรถเป็นของแฟนด้วยส่วนนึงแชร์ต้นทุนชีวิตด้วยกัน ต้องเคารพความเห็นเขาด้วยผมไม่ได้ขับรถคันนี้เพียงคนเดียว   
 ซึ่งเขาไม่เอาเกียร์ธรรมดา ไม่เอาหลังคาผ้าใบอีกทั้ง NA  รถเก่ามากแล้ว 20 ปีแล้วนะครับ  ผู้หญิงขับด้วยคงจะไม่ไหว        เคยปรึกษาอาจารย์หนุ่มตอนไปมิตตี้ง  Miata club  ที่สตูดิโอลาดพร้าว ซึ่งเขาก็ซื้อ NC RHT  มาอีกคันนึง แกบอกผู้หญิงขับ NC  น่าจะมีความสุขกว่าขับรถเก่าอย่าง NA  ที่พร้อมจะเสียได้ตลอด    และรถ MX5   ก็ไม่ใช่รถทนทานมากนักมีอุปกรณ์ให้เสียหลายอย่างเหมือนกัน  โดยเฉพาะพัดลมไฟฟ้า ไม่ทนเอาเสียเลย   

MX5  จะเป็นรถคันที่ 3 หรืออาจจะเป็นคันที่ 4 ของบ้านก็ได้ครับ   แต่เงินที่จะซื้อรถเป็นของแฟนด้วยส่วนนึงแชร์ต้นทุนชีวิตด้วยกัน ต้องเคารพความเห็นเขาด้วยผมไม่ได้ขับรถคันนี้เพียงคนเดียว   
 ซึ่งเขาไม่เอาเกียร์ธรรมดา ไม่เอาหลังคาผ้าใบอีกทั้ง NA  รถเก่ามากแล้ว 20 ปีแล้วนะครับ  ผู้หญิงขับด้วยคงจะไม่ไหว        เคยปรึกษาอาจารย์หนุ่มตอนไปมิตตี้ง  Miata club  ที่สตูดิโอลาดพร้าว ซึ่งเขาก็ซื้อ NC RHT  มาอีกคันนึง แกบอกผู้หญิงขับ NC  น่าจะมีความสุขกว่าขับรถเก่าอย่าง NA  ที่พร้อมจะเสียได้ตลอด    และรถ MX5   ก็ไม่ใช่รถทนทานมากนักมีอุปกรณ์ให้เสียหลายอย่างเหมือนกัน  โดยเฉพาะพัดลมไฟฟ้า ไม่ทนเอาเสียเลย
ผมแค่ขออนุญาตสะกิดด้วยความที่เคยซื้อรถหลายคันด้วยความพยายามจะ "balance" หลายๆอย่าง มันเลยไม่เป็นอะไรซักอย่างครับ แม้กระทั่งเจ้า Legacy BP คันที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ ถ้าให้เลือกอีกที ก็อาจแยกเป็น 2 คันให้"สุด"แต่ละทางน่าจะแฮปปี้กว่า

แต่ถ้าคุณผู้หญิงขับด้วย NC น่าจะเหมาะกว่าจริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2015, 10:58:26 โดย Turin »

ออฟไลน์ CJ.

คันเขียวนี่ถ้าที่เดียวกับที่ผมเห็นนะ จอดเกิน 4 ปีอีกครับ  :-X

ล่าสุดย้ายจากชั้นบนสุดลงมาชั้นกลางๆละ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

คันเขียวนี่ถ้าที่เดียวกับที่ผมเห็นนะ จอดเกิน 4 ปีอีกครับ  :-X

ล่าสุดย้ายจากชั้นบนสุดลงมาชั้นกลางๆละ
ขอบคุณครับ  ถ้าเกิน 4 ปีด้วย  ลด 5 แสนคงไม่ไหวขอบายเลยดีกว่า

ออฟไลน์ jumpon77

ผมเคยขับMX5มาครั้งหนึ่งผมชอบนะครับพวงมาลัยออกหนักนึดหนึ่งพอๆกับรถทีไม่มีพวงมาลัยพาว์เวอร์จริงๆแล้วตัวนี้เป็นพวงมาลัยพาว์เวอร์อัดตราเร่งและช่วงล่างถึอว่าokครับผมว่าราคามีส่วนลดแล้วผมว่าคุ้มนะครับถ้าผมมีเงินมากนะครับผมคงจัดMX5ไปแล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Ty ESC

ถ้าต้องซื้อป้ายแดงจอดมาสี่ปี

ผมขอซื้อมือสองดีกว่าครับ

nc ตอนนี้ล้านกว่าๆก็หาได้แล้วครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
2.1ล้าน กับรถมือหนึ่งจอดมา 2-3ปี  ซื้อรถมือสองดีกว่าคับ 9-1.5ล้าน เลือกเอา ตังเก็บไว้ซ่อมรถได้จนแก่  ไม่ก็ขยับไป z4 ไม่ก็ slk เลยครับ 2.1ล้านพอไหวๆมือสอง

ขอบคุณครับ เห็นด้วยที่ว่ารถค้างนานแล้ว 4 ปี  ราคานี้ไปมือ 2 ดีกว่า ตอนนี้ทางนี้น่าจะดีสุดสำหรับผม เพราะไม่ได้รีบ