ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อเสียของ FORD RANGER MC หน่อยครับ  (อ่าน 45442 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อบ้านใจกล้า

• Newbie
  • *
ขอข้อเสียของ FORD RANGER MC หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 11:46:36 »
ผมอยากทราบข้อเสียของ
รุ่น Double Cab 2.2L Hi-rider Wildtrak  4×2 HR 6MT ราคา 925,000 บาท
กับ
รุ่น Double Cab 2.2L Hi-rider Wildtrak  4×2 HR 6AT ราคา 965,000 บาท
หน่อยครับ
 ::)

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
Re: ขอข้อเสียของ FORD RANGER MC หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 12:01:22 »
พวงมาลัยไฟฟ้ากับรถกระบะในระยะยาวต้องรอดูกันครับ

ออฟไลน์ AkE

Re: ขอข้อเสียของ FORD RANGER MC หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 12:10:07 »
รถกระบะที่ดีที่สุดตอนนี้ ช่วงล่างเยี่ยม พวงมาลัยก้เจ๋ง ถ้าเป็นตัวก่อน MC มีเรื่องท่ออินเตอแตกแต่ฟอรดเปลี่ยนให้ฟรีคับ แจ้งศูนได้เลย ถ้ารถอืดๆ หรือกินน้ำมันมากขึ้น อาการนี้มาแน่นอน

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 12:12:42 »
ไม่มี push start keyless ตัวรถคันใหญ่ขับในเมืองลำบาก เรื่องมุดนี่ลืมไปได้เลย แล้วก็ไม่ประหยัดน้ำมันมเพราะตัวถังใหญ่ น้ำหนักเยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 12:18:29 »
ไม่มี Navi แต่ดันบอกพิกัด GPS ได้
เบาะแถวหลัง แล้วแต่คนแฮะผมว่า สบายแบบ Vigo มาเรนเจอร์ เลยไม่มีปัญหาเลย

กินน้ำมันมาก เห็นหลายคนในคลับมารีวิว วิ่งไกลก็ปกติ เพราะ จขกท เทียบ 2.2 ไม่ได้เอา 3.2

ผมว่าไปลองขับดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 12:22:24 »
เห็นข่าวแล้วกลัวเรื่อง ท่อแตก คือ เคลมฟรี เปลี่ยนฟรี แต่เห็นว่าบางคันต้องยกกันทั้งเครื่องนี่ มันไม่ใช่ธรรมดากันเลย

ผมขอรอดูว่า ใน ev จะมีปัญหาเหมือนกันหรือเปล่า

แต่บอกตรงๆ ชอบมาก ford ทั้ง ranger และ EV ครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 12:53:46 »
ขอถามแบบไม่มีความรู้หน่อยค่ะ ว่าทำไมท่อมันแตกได้ คือ เขาทดสอบกันเป็นแสนๆกิโล ไม่เจอปัญหานี้หราาาา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 12:59:25 »
ขอถามแบบไม่มีความรู้หน่อยค่ะ ว่าทำไมท่อมันแตกได้ คือ เขาทดสอบกันเป็นแสนๆกิโล ไม่เจอปัญหานี้หราาาา

คงดวงดีมั้งครับ ตัวก่อน MC หลายคันยังไม่แต่ก็มี แต่มันแตกเยอะ ฟอร์ดเลยเปลี่ยนใหม่ซะเลยตัว MC ทั้งอินเตอร์ ทั้งท่อ  ส่วนคุณ BT50 นี่ไม่รู้ได้เปลี่ยนด้วยมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 13:32:48 »
อาการท่อแตกที่ว่าผมคิดว่าอยู่ที่พฤติกรรมการขับขี่ของแต่ล่ะคนด้วยครับเท้าหนักๆก็เกิดขึ้นได้ครับ
อีกปัจจัยคือแอบไปซนใส่อะไรมาเพิ่มรึเปล่าหรือรีแมพมา ? อันนี้ตอบยากครับ
ส่วนตัวใช้มา 6 หมื่นกว่าแล้วยังไม่เจออาการดังกล่าวครับ ;)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 13:40:20 »
การที่มันหนา หนัก ใหญ่ ถือเป็นข้อดีข้อเสียกันทั้งสอง ^^ ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ปรับเรื่องเบาะหลัง/หมอนรองมั้ย เพราะเวลาผมนั่งของพี่เขยมันไม่ค่อยสบายเลยครับ พนักพิงมันชัน ตรง องศามันไม่ค่อยได้ เหมือนเค้าไม่เน้นเอาใจคนนั่งหลังมั้ง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 18:45:11 »
พวงมาลัยปรับเข้า-ออก ไม่ได้
ผมขับแล้วชอบถอยเบาะสุด ตั้งเบาะตรง ระยะพวงมาลัยยังไม่ค่อยสบายแขน ขาดไปแค่นิ้ว เลยต้องยอมปรับเบาะใกล้
แต่ก็ไม่สบายเข่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 19:14:17 »
ไม่มี push start keyless ตัวรถคันใหญ่ขับในเมืองลำบาก เรื่องมุดนี่ลืมไปได้เลย แล้วก็ไม่ประหยัดน้ำมันมเพราะตัวถังใหญ่ น้ำหนักเยอะ

กินเยอะกว่าค่ายอื่นมากไหมครับเวลาใช้จริง ท่ายเคยใช้เปล่าครับหรือว่าฟังมา พอดีผมสนใจอยู่ บางคนเห็นบอกว่าฟอร์ดก็จะบอกว่าไม่ประหยัดผมอยากรู้ว่ามันต่างกับค่ายอื่นมากเปล่า เทียบที่ 1ลิตร ฟอร์ดได้กี่กิโล ค่ายอื่นได้กี่กิโล ช่วยบอกหน่อยครับ อยากได้ข้อมูลจากคนใช้จริงๆครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 19:26:02 »

กินเยอะกว่าค่ายอื่นมากไหมครับเวลาใช้จริง ท่ายเคยใช้เปล่าครับหรือว่าฟังมา พอดีผมสนใจอยู่ บางคนเห็นบอกว่าฟอร์ดก็จะบอกว่าไม่ประหยัดผมอยากรู้ว่ามันต่างกับค่ายอื่นมากเปล่า เทียบที่ 1ลิตร ฟอร์ดได้กี่กิโล ค่ายอื่นได้กี่กิโล ช่วยบอกหน่อยครับ อยากได้ข้อมูลจากคนใช้จริงๆครับ ขอบคุณครับ
เคยยืม bt-50 pro ตัว 3.2 ของพ่อมาใช้ ยอมรับว่ากินกว่าเจ้าตลาดพอสมควร แต่อยู่ในระดับที่รับได้ครับ ตัง 2.2 ของ ranger mc เห็นว่าทำได้ประมาณ13 โลลิตร ส่วน bt 3.2 ผมทำได้ 9.96 โลลิตร เพราะขับเร็วครับ โดยส่วนตัวสำหรับผมถือว่าการกินน้ำมันของตัว 2.2 นั้น ไม่แย่แต่ก็ไม่ดี แต่แลกมาด้วยความสนุกในการขับขี่ ที่เจ้าตลาดให้ไม่ได้ ผมขับทางไกล อย่างต่ำ 120 ประจำ ซึ่งเจ้าตลาดขับเร็วระดับนี้แล้วเครียดกว่า ford และ mazda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2015, 19:30:56 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 20:23:48 »
ผมไม่ได้ขับปิคอัพมานาน เห็นใครบอกว่าช่วงล่างดี เหมือนรถเก่ง ก็เลยหาโอกาสไปลอง
ปรากฏว่าผิดหวังอย่างแรง ผมว่ามันก็ยังเด้งๆ เหมือนปิคอัพอยู่ดี นี้ขนาดเป็น double cab นะ
เทียบกับ D-Max single cab เสริมแนบใส่หลังคา ผมว่าเด้งพอกัน และดูเหมือนเครื่อง 2.5 จะแรงกว่า 2.2 ด้วยซ้ำไป

สงสัยคงต้องลอง ev อีกคัน ถ้ายังไม่ใช้ก็คงไม่มีความอยากได้ล่ะ

ออฟไลน์ bigrocket

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 20:35:28 »
ผมไม่ได้ขับปิคอัพมานาน เห็นใครบอกว่าช่วงล่างดี เหมือนรถเก่ง ก็เลยหาโอกาสไปลอง
ปรากฏว่าผิดหวังอย่างแรง ผมว่ามันก็ยังเด้งๆ เหมือนปิคอัพอยู่ดี นี้ขนาดเป็น double cab นะ
เทียบกับ D-Max single cab เสริมแนบใส่หลังคา ผมว่าเด้งพอกัน และดูเหมือนเครื่อง 2.5 จะแรงกว่า 2.2 ด้วยซ้ำไป

สงสัยคงต้องลอง ev อีกคัน ถ้ายังไม่ใช้ก็คงไม่มีความอยากได้ล่ะ

ผมว่ามันนังสบายกว่า fiesta ของแม่ทัพผมอยู่น่ะ่ครับ 3.2 W/T หลังจากลองแล้วมานั่งเก๋งเล็ก คนละเรื่องเลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 22:24:37 »
พวงมาลัย และช่วงล่าง ผมชอบกว่า โฟกัส2.0 mk2 ที่ผมใช้อยู่บอกตง แต่ข้อเสียมากกว่าตรงที่ใหญ่กว่ายาวกว่าต้องระวังมากแค่นั้น  ส่วนข้อเสีย แบบอืนเห็นบอกปรับปรุงมาแล้ว ต้องรอดูสักระยะ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 22:46:21 »
สำหรับผมผมว่าภายในปุ่มกดต่างๆดูคุณภาพยังไม่ดีเท่าที่ควร จอในตัวwtความละเอียดและคุณภาพยังไม่ถูกใจเท่าไร การใช้งานในด้านentertrainmentยังสู่ค่ายอื่นไม่ได้ในหลายจุด ออฟชั่นโดยรวมยังขาดๆเกินๆครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 23:46:02 »
เบาะนั่งหลังไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ เกียร์ออโต้ อาจเจอปัญหาได้ ระวังเทอโบแตก(ถ้าตีนหนัก แช่นาน)

คอจิ้งหรีดไม่รุ้แก้หรือยังตัวใหม่ อาจทำให้น้ำซึมไปโดนหัวฉีดเป็นสนิมได้

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 00:18:51 »
ตัวก่อน MC ถอยมาเมื่อเดือนสองเดือนก่อนของผม 2.2 เหมือนกัน วิ่งอยู่ประมาณ 11-12 โลลิตรครับ

ข้อเสียจริงๆจังๆ ตอนนี้ยังไม่เห็นนะครับ แต่ผมรู้สึกว่า ถ้าเทียบกับ DMAX 2.5 ตัวยกสูง รายนั้นเครื่องแรงดีกว่าครับ นอกนั้นแพ้เรนเจอร์ (ความประหยัดผมดูแล้วไม่หนีกันมาก เอาเข้า กทม.ไป (ผมอยู่ฉะเชิงเทรา) กลับมาเติมน้ำมันมูลค่าพอๆกัน)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ bluefox

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 00:39:08 »

เรื่องกินน้ำมันนี่ ผมใช้ 2.2  4x4 ตัวก่อน MC เคยเทียบกับ วีโก้ แชมป์ 4x4 เหมือนกัน เติมน้ำมันเต็มถัง เดินทางไปด้วยกัน มีทั้งทางราบ และขึ้นเขา ไปถึงที่หมาย ปรากฏว่า น้ำมันหมดครึ่งถัง พอๆกัน ครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องกินน้ำมันหรอกครับ

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 02:51:46 »
เรื่องกินน้ำมัน ยังไง เรนเจอร์ ก็กินกว่า ดีแมกซ์ อยู่แล้ว

เพราะน้ำหนักตัว ต่างกันเยอะ(1.8 ตัน กับ 2 ตันกว่า) โครงสร้างเหล็ก ก็หนากว่ากัน

แต่ได้ความปลอดภัยมาแทน ของอย่างนี้ต้องเลือกเอาครับ

อยากประหยัด หรือ อยากปลอดภัย

ข้อเสียของเรนเจอร์ คือ มันจะออกแบบสวยไปไหน เห็นแล้วอยาก เอาคันเก่าไปเทิร์น จริงๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 07:15:28 »
เรื่องกินน้ำมัน ยังไง เรนเจอร์ ก็กินกว่า ดีแมกซ์ อยู่แล้ว

เพราะน้ำหนักตัว ต่างกันเยอะ(1.8 ตัน กับ 2 ตันกว่า) โครงสร้างเหล็ก ก็หนากว่ากัน

แต่ได้ความปลอดภัยมาแทน ของอย่างนี้ต้องเลือกเอาครับ

อยากประหยัด หรือ อยากปลอดภัย

ข้อเสียของเรนเจอร์ คือ มันจะออกแบบสวยไปไหน เห็นแล้วอยาก เอาคันเก่าไปเทิร์น จริงๆ

แต่กลับกัน ถ้ารถบรรทุกหนักมาก
ผมว่า ดีแมก กินจุ กว่าทุกจ้าวครับ
ด้วยที่แรงบิทแรงม้ามันน้อยกว่าใคร
จะเค้นลากจูงเร่งแซง ต้องใช้กำลังรอบเครื่องเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 08:12:40 »
ผมว่าข้อเสียเค้าก็เรื่องการเอาไปใช้งานในเชิงพานิชย์นี่แหละ ทั้งเรื่องกินน้ำมันมากกว่า ซ่อมบำรุงแพงกว่า อะไหล่หายากกว่า ศูนย์บริการด้อยกว่าเพราะเรื่องเหล่านี้ถือเป็นต้นทุนทั้งนั้น แต่ถ้าเอามาใช้ส่วนตัวผมว่าเหมาะนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 09:37:54 »

ผมว่ามันนังสบายกว่า fiesta ของแม่ทัพผมอยู่น่ะ่ครับ 3.2 W/T หลังจากลองแล้วมานั่งเก๋งเล็ก คนละเรื่องเลย

อันนี้จริงครับ แต่ให้ไปเทียบกับเก๋ง C-D seg ยังไงก็สู้ไม่ได้  แต่เก๋ง B seg ผมว่าโอเคนะ พอๆกัน แต่ยังไง กระบะก็แย่กว่านิดๆ

ออฟไลน์ alankarm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 10:36:26 »

ขอค้านนึงนึงครับ ดีแม๊กตอนเดียว เสริมแนบใส่หลังคานี่ เด้งพอกัน ผมว่าไม่ใช่ล่ะครับ

ผมก็มีรถตอนเดียว ตอนครึ่ง 4 ประตู รวม 8 คัน เป็นไม่ได้อย่างแน่นอนที่มันจะเด้งพอๆกับ 4 ประตู

ผมออก Wildtrak MC 3.2 AT บอกแบบไม่อวย จากผู้ใช้งานจริง ช่วงล่างคันนี้ดีที่สุดในตลาดตอนนี้แล้วครับ

นุ่ม เฟริม เงียบ เอาอยู่ทุกย่านความเร็ว นิ่ง และเก็บอาการการโยนตัว การสะเทือนหลุมบ่อ ได้ดีกว่าทุกค่ายครับ

พวงมาลัยไฟฟ้าเบาสบาย คล้ายๆ G8 ที่ผมขับ แต่ WT ความเร็วสูงตึงมือขึ้นครับ ขับสบายมาก กำลังเครื่องเหลือๆ

ผมลองมาทุกค่ายมาจบที่คันนี้ เพราะผมว่ามันคุ้มค่าที่สุด กับสิ่งที่ให้มา การประกอบรถเนียนมาก ใครว่างานประกอบไม่มี วัสดุไม่ดีอั้นนี้ผมขอเถียง เนียนกว่า BMW X3 ซะอีกที่ยัง

มีเสียงก๊อกแก๊กๆบ้าง แต่ WT เงียบกริป เสียงเครื่องเงียบว่า X3 แต่ X3 ของผมเป็นยางรันแฟต เสียงรบกวน ความกระด้าง เลยทำให้ขับ WT

ดูจะสบายกว่า แต่ถ้าเป็นยางธรรมดา S001 อันนี้ X3 ช่วงล่าง นุ่มเฟริม เงียบกว่าแน่นอน

ข้อดีผมว่า ท่านสมาชิกคงพอทราบจากเวปต่างๆกันแล้ว มาดูข้อติจากผู้ใช้งานจริงบ้างครับ

1.เรื่องกุญแจ ระบบอิมโบไลเซอร์ เข้าออกโดยไม่ต่องกดรีโมท กับ Push Start ไม่มีมาให้ ใช้งานอึกอัดนึงนึงครับ และรูเสียบกุญแจ ยังเอียง 45 องศาอีกเสียบกุญแจนี่ต้องมองรูเสียบเลยครับ กลางคืนนี้แย่เลย เสียบหล่นๆ55555 ไฟวงรอบเบ้ากุญแจไม่มีให้ ต้องคลำรูเอา อิอิ

2.หน้าจอ ดู DVD ไม่ได้ และไม่มี Navi อันนี้สำหรับเมืองไทยนี่ต้องมีเลยนะ แต่จอชัดนะครับ ใครว่าไม่ชัดผมเถียง โดยเฉพาะกล้องมองหลังชัดครับ ชัดกว่า All new d max แน่นอน อันนี้ยืนยัน แถมมีเลนส์เลี้ยวตามพวงมาลัยให้ด้วย

3.ใหญ่อันนี้ก็เรื่องจริงครับ ขับในเมืองต้องระวัง จอดในที่แคบหนะครับ

4.ไฟ DLR ไม่สวยเหมือนค่ายอื่น

จริงๆออฟชั่นเจ้า 3.2 WT เยอะมากๆครับไม่มีในโบรชัวร์ ต้องลองใช้ครับ

เรื่องการกินน้ำมัน 2 ถังวัดจากการขับใช้งานแบบเดียวกับดีแม๊ก WT 3.2 ประมาณ 11 โลลิตร

ดีแม๊ก 3.0 VGSจะได้ 14 โลลิตรครับ เกียร์ AT ทั้งคู่

ผมขับประจำอยู่ 4 คันนี้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:15:15 »
วันก่อนได้อ่าน ดราม่า เว็บพันดริฟต์ เทอร์โบแตก ซ่อมไม่จบ หลายเดือนไม่มีอะไหล่ ไม่มีรถใช้

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 15:24:39 »
ท่ออินเตอร์แตก อันนี้ผมก็เจอครับ แต่อยู่ในระยะประกัน
รุ่นใหม่ผมว่าเขาคงปรับปรุงแล้วล่ะ ขนาดแผงจิ้งหรีดยังเปลี่ยนพาทร์ใหม่เลย

มีเรื่องค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษานะครับ
รุ่นนี้ใช้น้ำมันเครื่อง 9 ลิตร ถ้าใช้สังเคราะห์แท้ก็จ่ายแพงหน่อยนะครับ
แต่ส่วนอื่นๆก็ไม่แพงครับ น้ำหม้อน้ำ น้ำมันเบรก น้ำมันเฟืองท้ายก็ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

อัตราสิ้นเปลือง 2.2 ก็อยู่ในระดับทั่วไปครับ ขับเรื่อยๆทางไกล 12-13 โลลิตร ไม่ได้กินจุ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 15:41:05 »

อาจจะลมยางแข็งก็ได้ครับ เห็นคนที่ได้รับ Everest มาบอกกันว่า โรงงานเติมลมยางเผื่อไว้มาก ประมาณ 40 กระเด้งมาก พอเติมลมเหลือ 32-35 ก็หายเด้ง

ออฟไลน์ bigrocket

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 07:06:49 »

ขอค้านนึงนึงครับ ดีแม๊กตอนเดียว เสริมแนบใส่หลังคานี่ เด้งพอกัน ผมว่าไม่ใช่ล่ะครับ

ผมก็มีรถตอนเดียว ตอนครึ่ง 4 ประตู รวม 8 คัน เป็นไม่ได้อย่างแน่นอนที่มันจะเด้งพอๆกับ 4 ประตู

ผมออก Wildtrak MC 3.2 AT บอกแบบไม่อวย จากผู้ใช้งานจริง ช่วงล่างคันนี้ดีที่สุดในตลาดตอนนี้แล้วครับ

นุ่ม เฟริม เงียบ เอาอยู่ทุกย่านความเร็ว นิ่ง และเก็บอาการการโยนตัว การสะเทือนหลุมบ่อ ได้ดีกว่าทุกค่ายครับ

พวงมาลัยไฟฟ้าเบาสบาย คล้ายๆ G8 ที่ผมขับ แต่ WT ความเร็วสูงตึงมือขึ้นครับ ขับสบายมาก กำลังเครื่องเหลือๆ

ผมลองมาทุกค่ายมาจบที่คันนี้ เพราะผมว่ามันคุ้มค่าที่สุด กับสิ่งที่ให้มา การประกอบรถเนียนมาก ใครว่างานประกอบไม่มี วัสดุไม่ดีอั้นนี้ผมขอเถียง เนียนกว่า BMW X3 ซะอีกที่ยัง

มีเสียงก๊อกแก๊กๆบ้าง แต่ WT เงียบกริป เสียงเครื่องเงียบว่า X3 แต่ X3 ของผมเป็นยางรันแฟต เสียงรบกวน ความกระด้าง เลยทำให้ขับ WT

ดูจะสบายกว่า แต่ถ้าเป็นยางธรรมดา S001 อันนี้ X3 ช่วงล่าง นุ่มเฟริม เงียบกว่าแน่นอน

ข้อดีผมว่า ท่านสมาชิกคงพอทราบจากเวปต่างๆกันแล้ว มาดูข้อติจากผู้ใช้งานจริงบ้างครับ

1.เรื่องกุญแจ ระบบอิมโบไลเซอร์ เข้าออกโดยไม่ต่องกดรีโมท กับ Push Start ไม่มีมาให้ ใช้งานอึกอัดนึงนึงครับ และรูเสียบกุญแจ ยังเอียง 45 องศาอีกเสียบกุญแจนี่ต้องมองรูเสียบเลยครับ กลางคืนนี้แย่เลย เสียบหล่นๆ55555 ไฟวงรอบเบ้ากุญแจไม่มีให้ ต้องคลำรูเอา อิอิ

2.หน้าจอ ดู DVD ไม่ได้ และไม่มี Navi อันนี้สำหรับเมืองไทยนี่ต้องมีเลยนะ แต่จอชัดนะครับ ใครว่าไม่ชัดผมเถียง โดยเฉพาะกล้องมองหลังชัดครับ ชัดกว่า All new d max แน่นอน อันนี้ยืนยัน แถมมีเลนส์เลี้ยวตามพวงมาลัยให้ด้วย

3.ใหญ่อันนี้ก็เรื่องจริงครับ ขับในเมืองต้องระวัง จอดในที่แคบหนะครับ

4.ไฟ DLR ไม่สวยเหมือนค่ายอื่น

จริงๆออฟชั่นเจ้า 3.2 WT เยอะมากๆครับไม่มีในโบรชัวร์ ต้องลองใช้ครับ

เรื่องการกินน้ำมัน 2 ถังวัดจากการขับใช้งานแบบเดียวกับดีแม๊ก WT 3.2 ประมาณ 11 โลลิตร

ดีแม๊ก 3.0 VGSจะได้ 14 โลลิตรครับ เกียร์ AT ทั้งคู่

ผมขับประจำอยู่ 4 คันนี้ครับ

ตัวจริงเสียงจริงครับ   8) 8)  บางทีบางครั้ง หากเราอยากจะทดลองอะไรซักอย่างหากตั้งธงเอาไว้แล้วผลมันคงไม่ต่างจากธงที่เราตั้งเอาไว้หรอกครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 14:00:29 »
วันก่อนได้อ่าน ดราม่า เว็บพันดริฟต์ เทอร์โบแตก ซ่อมไม่จบ หลายเดือนไม่มีอะไหล่ ไม่มีรถใช้

ตัวก่อน MC 2.2 ท่ออินเตอร์เเตกจริงครับ ศูนย์มีของสำรองนะ.  ไม่ต้องรอ

ตัว3.2 ไม่มีปัญหานี้