ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฮบริดใช้เยอะ วิ่งเยอะดีจิงเหรอคับ?  (อ่าน 3560 ครั้ง)

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นเพื่อนๆ ผมยุให้เอา e300 hybrid แทน series 5 แต่คือบ้านผมใช้รถน้อยเรยบอกปัดไป ผมเรยสงสัยว่า  ถ้า hybrid วิ่งเยอะถึงดี แล้วถ้าเกิน 100,000 ประกันก้อหมดซิครับ ที่ไม่ใช่เกี่ยวกับแบต แต่เปนระบบอื่นๆอ่ะครับ  สงสัยยย ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 14:07:10 โดย matthew_unlimitedneeds »

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: รถไฮบริดใช้เยอะ วิ่งเยอะดีจิงเหรอคับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 14:49:09 »
บ้านเรายังไม่ได้รับความนิยมมากพอ อาจเพราะยังรุ้สึกว่าต้องเสียค่าซ่อมแพง ผมว่าจิงๆหลายคนคงอยากใช้ แต่ยังกล้าๆกลัวๆ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
Re: รถไฮบริดใช้เยอะ วิ่งเยอะดีจิงเหรอคับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 15:48:36 »
 :) รถยนต์ Hybrid วิ่งเยอะๆถึงจะดี คงหมายถึงส่วนต่างของราคาน้ำมันที่ประหยัด มันจะพอคุ้มค่ามั้งครับ

:) แต่คนที่ใช้รถ Hybrid ผมว่าส่วนใหญ่คงไม่ได้คำนึงถึงเรื่องประหยัดน้ำมันอย่างเดียวหลอกครับ เพราะมัน
     ไม่ค่อยเท่าไรนัก แต่อาจมาจากเหตุผลอื่นด้วยเช่น ด้านกำลังของเครื่องยนต์ที่ดีขึ้น
     หรือเอาไว้หนี ผบ. ตอนออกจากบ้าน ก็เป็นได้

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 15:49:13 »
รถผมปี 2011 วิ่งไป 180,000 แล้ว

เช็คระยะ บำรุงตามปกตินะครับ รอดูอยู่ว่าแบตจะใช้ได้เท่าไหร่ 55

ปล. อ่านความเห็นข้างบนแล้วสะดุ้งเฮือกเลยครับ ถูกทุกข้อ โดยเฉพาะเรื่องหนีผบ. 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 15:52:59 โดย Parinya Cha »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 16:12:11 »
ดูแลดีๆ เปลี่ยนอาไรๆให้ตรงเวลา ใช้ได้เกิน 2แสนแน่นอน 5ah นี่ขับมันมากนะคับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 17:22:11 »
บ้านเรายังไม่ได้รับความนิยมมากพอ อาจเพราะยังรุ้สึกว่าต้องเสียค่าซ่อมแพง ผมว่าจิงๆหลายคนคงอยากใช้ แต่ยังกล้าๆกลัวๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:33:50 »
ผมไม่เห็นว่ามันจะดียังไงเลย ยิ่งวิ่งเยอะก็ยิ่งเสื่อม
อาจจะจริงที่คุ้มค่าตัวแล้วมั้ง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:01:32 »
อะไรดีล่ะครับ ? ใช้คุ้มดี?

ใช้เยอะแบ็ตก็Charge Discharge มากด้วย มันมีCycle ที่จำกัดอยู่ครับว่ากี่ครั้งพัง

ใช้รถระดับนี้ ผมคิดว่าค่าซ่อมแสนสองแสนคงไม่ทำให้ขนหน้าแข็งเจ้าของรถร่วงหรอกครับ แต่คนซื้อมือสองไปถ้ากำลังทรัพย์ไม่เยอะหากคิดจะใช้เดิม ๆ คงหนักหนาเอาการ

รถ hybrid ที่มี Body ร่วมกับรถรุ่นปรกติ ผมว่าไม่น่ากลัวนะ ถ้าเจออาการที่ซ่อมแพงมากก็หาหัวตัดยำอะไหล่ใส่ได้ ถ้าระบบ hybrid เจ๊ง ก็ยกเครื่องธรรมดาใส่ จบง่ายแปลงร่างได้ทั้งระบบ ยิ่งเป็น BMW ผมว่าช่างเก่ง ๆทำสามวันเสร็จแปลงเป้นรถธรรมดาได้สบายๆครับ

แต่พวกรถพิเศษแบบ Prius ที่ต้องหาแต่หัวตัดเฉพาะรุ่น แปลงร่างเป็นรถธรรมดาแล้วไม่สมบูรณ์น่าห่วงกว่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 13:41:53 »
เมืองไทยมีแบตไฮบริจ เทียบ รึยังคะ