ผู้เขียน หัวข้อ: ##มาสำรวจกันดีกว่าว่าคุณขับรถครั้งแรกตอนไหน แล้วใช้รถยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรในตอนนั้น  (อ่าน 20855 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ของผม ตอน ม.2   55+ (เร็วไปไหมหว่า มีคุณพ่อนั่งข้างๆ)   
start รถครั้งแรก ป.1 w124 E280

รถที่ใช้ครั้งแรกตอนออกถนนคือ Volvo XC90   ซึ่งตอนนี้วิ่งไปเลขไมค์ปาไป 99,895 KM แล้วครับ

ปัจจุบัน ยืมรถที่บ้านขับอย่างเดียว  แต่ปกติจะขับไปทั้งครอบครัวมากกว่า
VolvoXC90 >> W210 E200Kom >> Volkswagen T5 TDI >> W221 S320CDI >> W211 E220CDI Minor >> W212 E250CGI (รอรับรถอยู่ครับ 55+)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 11:33:44 โดย varit7530 »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ครั้งแรกตอน ป.6 กับรถตู้ Hiace เกียร์ธรรมดา ครับ

ออฟไลน์ Meen N.

• Newbie
  • *
  • Be the change you wanna see on the "ROAD".
Follow MEENnarin on Twitter

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
หัดขับกับ Honda Accord โฉมแรก (แรกจริงๆ ก่อนโฉมแรกที่จำหน่ายในประเทศอย่างเป็นทางการ) ตอน ม.4 ตอนนั้นเจ้าคันนี้ก็อายุ 20 กว่าปีแล้วแหละ

สภาพตอนนี้แทบจะปลูกผักได้แล้วมั้ง ถ้าเงินเหลือๆ ก็อยากเอามาบูรณะเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 22:08:55 โดย Monstruo »

ออฟไลน์ Ohmmypp

ม.2 เหมือนกันครับ  หัดสตาร์ทรถกับ Mitsubishi Pajero ปี 92

ขับครั้งแรก Corolla Altis รุ่นนี้เลย  แต่ขายไปแล้ว  (ปลายปีที่แล้วดันไปเจอวิ่งอยู่แถวพระรามสี่แน่ะ)

แรกๆ เป็นเด็กเลื่อนรถในบ้าน
ตอนนี้เป็นสารถีประจำตัวยาย หรือถ้าคุณพ่อ/แม่ขี้เกียจ

ออกถนนครั้งแรก....corolla AE101 MT ครับ...รถที่ใช้เรียน
หลักๆ ตอนนี้เป็น vios ตัวเก่า กับ yaris ครับ

ปล. เครดิตรูปจาก google
JC TU #54

ออฟไลน์ Preceda2

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
หัดขับครั้งแรก ก็ตอน ป.4 ครับ รถคันแรกที่ขับคือ W124 เกียร์อัตโนมัติของพ่อ
ส่วนรถเกียร์ธรรมดา หัดครั้งแรกตอน ม.1 ก็คือ NX Coupe

W124 ในเวลาต่อมากลายเป็นรถประจำตัวคันแรกของผม แต่ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว แต่ NX ยังอยู่นะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เพิ่งหัดตอน ม.๓ ครับ

หัดกับ Nissan Sunny superNEo 1.6 AT

ออกถนนครั้งแรกก็คันนี้แหล่ะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป

ตอน ม.2 เหมือนจขกท.ครับ

แต่รถที่ใช้ันั้น โหดกว่า 10 เท่า เพราะมันคือ Nissan Bluebird U ปี 82

ทั้งคลัชแข็ง พวงมาลัยหนัก คันเร่งหย่อน ไม่รู้ขับไปได้ไง.... ::)

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ม.3 เห็นจะได้ครับ

ตอนนั้นขับ Mitsubishi L200 Cyclone  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Lovely_Car

ฝึกขับตอน ป.4แบบงูๆปลาๆครับ Toyota ฮาร์ดท็อบอะไรสักอย่างครับ เก่ามากๆ แต่ก็ชอบครับ

ออฟไลน์ best

ม. 3 ครับ

กับ HILUX MIGHTY-X เกียร์ ธรรมดาครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ขับกระบะอีซูซุ FasterZ 2200KB สี่ประตู เกียร์ธรรมดา คลัชแข็งมาก เหยียบทีน่องปูด หัดขับตอน ม.3

ออฟไลน์ KKCP118

ครั้งแรกจริงๆ คือ ตอนช่วงปิดเทอม ป.3 ขึ้น ป.4 อ่ะค่ะ
รถที่ใช้คือ Daihatsu 550  ที่บ้านเรียกว่า "อีแก่"
น้าผู้ชายเปนคนสอนให้ค่ะ  แรกๆ เริ่มจากลองบังคับพวงมาลัย โดนคุณน้าเข็นให้ก่อน
จากนั้นก้อเริ่มหัดขับในลานโล่งๆ  พอเริ่มเป็นก้อขับไปๆมาๆในซอย
แต่ไม่เคยได้ออกถนนใหญ่นะคะ

มาขับจริงจัง ออกถนนใหญ่จริงๆ ก้อประมาณ ม.3 ค่ะ
รถที่ขับ คือ Civic ES (ที่ใช้ ณ ปัจจุบัน) และ Corolla AE92 ค่ะ ^^

ปัจจุบันอีแก่ยังใช้ได้อยู่   แถมยังทำสีใหม่ จากเดิมสีขาว เป็นสีเขียวสังขยา
วิทยุก้อเอาเครื่องเล่น CD ของฮอนด้าไปใส่  เปรี้ยวซะไม่มี 55

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
คันแรกที่หัดขับ ตอน ม.2 อายุราวๆ 14 ปี คือ  ISUZU Space Cab มังกรทอง เครื่อง 2.5 เกียร์ธรรมดาครับ >> ขายไปแล้ว

จากนั้นก็
- Mitsubishi Strada Granddis 2.8 GLXi  M/T>> ขายแล้ว {คันนี้คือคันที่ขับแล้วคล่องคันแรก ชอบครัช คันนี้มากครัย เบาสบายกว่า มังกรทองเยอะมาก}
- Benz E200 W124 >> ขายแล้ว
- Benz E220 W124
- Honda CR-V
- Mazda 3 1.6 >>> เป็นรถประจำตัวไปเรียบร้อย
- Isuzu Dmax 3.0Di M/T
- Benz E280 W210 ปี99
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 23:14:53 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ประมาณ ม.6 เหมือนกันครับ

ขอมอไซด์ที่บ้านแต่เค้าไม่ใ้ห้ เลยบังคับสอนขับรถยนต์
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
หัดขับรถจริง ๆ ก่อนขึ้น ม.6 รถที่ได้ขับครั้งแรก (รถของโรงเรียนเขา) มันคือ ฮอนด้า แอคคอร์ด ก่อนรุ่นตาเพชร
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: ##มาสำรวจกันดีกว่าว่าคุณขับรถครั้งแรก$
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 23:37:47 »
รถที่ได้ใช้ขับครั้งแรก คือ Volvo 940 เกียร์ auto ครับ น่าจะช่วงปิดเทอม ม. 3 ขึ้น ม. 4
เป็นรถคันเก่าของแม่ผม และเป็นรถของปู่ผมในตอนนั้น ซึ่งตอนนี้ ขายไปแล้ว
(เศร้ามากครับ คิดถึงมันตลอดเวลา)

แล้วก็หัดมาเรื่อย ๆ กับ nissan sunny super neo 1.6 ปี 2000 และ honda city vtec CVT ปี 2004
ซึ่งเป็นรถของพ่อ และ แม่ผมในตอนนั้น ส่วนมากก็วนในหมู่บ้าน โดยแม่จะนั่งคุมไปด้วย

ขับในหมู่บ้านเป็นปี ๆ ล่ะครับ ถึงจะได้ขับจริง ตอนออกนอกหมู่บ้านแรก ๆ นี่ตื่นเต้นมาก ๆ

รถที่ได้ขับออกนอกหมู่บ้าน แรก ๆ และก็ฝึกขับในถนน ตัวเมือง ทุกอย่าง คือ nissan sunny neo ครับ
และที่ได้ขับออกนอกหมู่บ้าน (โดยต้องมีคนนั่งไปด้วย) ก็คือตอน ม. 5

พอ ม. 6 เริ่มเรียนพิเศษมากขึ้น จึงได้รถประจำตำแหน่ง วันเสาร์ - อาทิตย์ ให้ขับไปเรียนพิเศษ
ก็คือ รถ honda city vtec ครับ ก็คือได้ขับคนเดียวละ ที่จริงจะเอา volvo แต่ ผู้ใหญ่เค้าบอกให้ขับ
รถเล็ก ๆ กะระยะง่าย ๆ ดีกว่า

พอขึ้นปี 1 ก็ได้ขับรถไปเรียนครับ (ดีใจมากเลยครับ) บ้านกับ มหาวิทยาลัย ห่างกัน 2.4 km
ก็ได้เปลี่ยนรถประจำตำแหน่งใหม่เป็น honda jazz i-vtec 5AT 2009 ครับ ซึ่งจริง ๆ เป็นรถของ
พี่ชายผม แต่พี่ชายผมสามารถเดินไปเรียน หรือติดรถพ่อไปเรียนได้ ผมก็เลยได้เอาไปใช้

ใช้ได้สักพัก พี่ชายก็เอาคืน ผมก็ได้รถประจำตำแหน่งคันเดิมกลับมา คือ  honda city vtec 2004
แล้วในที่สุด แม่ผมก็ออกรถใหม่ให้ (ข้อแม้คือเกรด...) คือ honda city i-vtec 2009 ครับ
ซึ่งก็ใช้มาจนทุกวันนี้ 3 เดือนแล้ว วิ่งได้ 900 km เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 23:40:29 โดย AKEEMVV944 »
I will buy Volvo some day.

methus zaa

ผม เมื่อปีที่แล้วไปหัดขับรถครั้งแรกที่สนามบินสุวรรณภูมิ รถที่ใช้คือtoyota camry ตาเหยี่ยวครับ

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
ครั้งแรกก็ตอนจบปริญญาตรีคับ โดยผมขับมิตซู แลนเซอร์ อีคาร์ เครื่อง 1.5 เกียร์ออโต้ 3 สปีดของแม่ไปเที่ยวเล่นบ่อย ๆ แต่มันอืดไม่ประทับใจจ๊อดเท่าไหร่ แถมช่วงล่างเริ่มหลวมแล้ว เลยรู้สึกเฉย ๆ

คันที่สองที่ผมขับก็คือมาสด้า 323 โปรทีเจ้ เครื่อง 1.6 ของพี่สาวคนโต ทำให้ผมได้รู้ว่าถึงแม้จะไม่พุ่งปรู๊ดปร๊าดก็เป็นรถที่ขับสนุกได้ เพราะว่าพวงมาลัยคมจนแทบบาดมือ ช่วงล่างนิ่ง มั่นใจทุกสถานการณ์ อัตราเร่งต่อเนื่อง ทำให้มาสด้าเป็นรถในฝันของผมเสมอมา (แล้วฝันก็เป็นจริง)

คันที่สามก็คือ มิตซู  แลนเซอร์ ซีเดีย เครื่อง 1.6 ของแม่ผมเอง ผมชอบมากคับ แม้จะไม่เท่าโปรทีเจ้ก็ตาม เพราะว่าอัตราเร่งเรื่อย ๆ มาเรียง ๆ แต่มาแบบไม่หยุด ไหลได้เรื่อย ๆ และดึงดีมาก เกาะถนนพอสมควรในทางตรง แต่จะโคลงนิดนึงในทางโค้ง ประหยัดน้ำมันเหลือเชื่อ แถมที่นั่งกว้างขวาง นั่งสบายมาก ทั้ง ๆ ที่ภายนอกดูเหมือนเล็กนิดเดียว

คันที่สี่ก็คือมีซูซุ คาเมโอ ของพ่อผม คันนี้ผมขับสลับกับซีเดียคับ แต่ได้ขับบ่อยตอนไปเป็นอาจารย์ที่ม.บูรพาเมื่อปลายปี 2551 ตีนต้นอืด แต่ตีนปลายไหลมาเรื่อย ๆ สามารถเร่งแซงได้อีกก๊อก เสียงเครื่องดังยังกะโรงงานถลุงถ่านหิน  ข้างในกว้างขวางนั่งสบาย แต่การวางเบาะเหมือนกับกระบะ ช่วงล่างแข็งเพราะว่าพ่อใส่โช้คใหม่ใหญ่กว่าเดิมของมอนโร ทนทานถึกยิ่งนัก เคยน้ำท่วมรถแล้วยังไม่เป็นไร แค่คลัทช์ติด กระตุกรถนิดนึงก็วิ่งต่อได้ แต่สุดท้ายผมก็ต้องขายไปเพราะว่าผมอยากได้เก๋งมากกว่า

คันที่ห้าเป็นโตโยต้า โคโรน่า 1.6 ท้ายโด่ง ผมว่ามันเป็นโตโยต้าที่ผมชอบมาก ๆ เพราะมันเกาะถนนใช้ได้เลย รูปทรงแอโร่ไดนามิกใช้ได้ ลู่ลมพอสมควร เครื่องแรงพอประมาณ และทนทานเป็นเลิศ ใช้เกียร์ธรรมดาอีกตะหาก ออกตัวดีมาก เสียดายตอนนั้นไม่ทันได้ยกคลัทช์กะซ่อมช่วงล่างด้านหน้าพ่อผมดันขายไปซะก่อน

คันที่หกเลยเป็นมาสด้า 2 นี่แหละ ขับดีคับ เกาะถนนพอสมควร แต่ติดที่ยาง OEM เจ้ากรรมที่ไม่ค่อยเกาะเท่าไหร่ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน ซึ่งจะมาว่ากันในกระทู้หลัง ๆ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 00:10:25 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ benley

เอาเริ่มหัดเลย(ในซอยบ้าน) ป.3 กับ ไมตี้เอ๊กซ์ ไดเร็ควาว์ล 89 แรงม้า คนขับรถช่วยสอนให้ หลังจากนั้นก็ไม่ได้ขับเลยเพราะพ่อขายไปซื้อรถตู้
ออกถนนครั้งแรก ป.6 กับ เบนซ์ C180 w202 เกียร์ธรรมดา พ่อนั่งไปด้วย ตะโกนโวกเวก (ยังไม่เข้าที่เท่าไหร่ เกือบชน)
เริ่มซน แอบๆเอาไปขับ เริ่มเรียนรู้ที่จะซ่อม+ปรับแต่ง ก็ อีผุผุ มังกรทอง 90 แรง และ เบนซ์คันเมื่อกี้  :D
จากนั้นพ่อก็ขาย อีผุผุ ไปซื้อ โตต้า KZ ไม่นานก็เริ่มหัดเองแบบจริงๆจังๆ + ความอยาก  ;D
ได้ขับแบบเต็มตัว ก็เบนซ์คันเดิมในสถาพโทรมๆๆ เอาไปมหาลัยวันแรกไม่บอกพ่อแม่  :P
ปัจจุบัน นาวาร่า ขับ2 4ประตู

สถิติอุบัติเหตุ
1. KZ ไปจูบ BMW series 5 ตัวเก่าๆ บนทางด่วน หม้อน้ำแตก
2. C180 ไปสอย แท๊กซี่กระเด็งไปชนซิตี้ เพราะเบรกหาย (แป้นเบรกไม่มีน้ำหนัก หายไปเฉยๆๆ) ชนตรงโชว์รูมรถหรูตรงข้าม 0ฮอนด้าสาทร
3. นาวาร่าโดนวีโก้เกี่ยวกันชน หลุดทั้งยวง โดนแถววัดสิงห์ แยกซอยกำนันแม้น
4. เล็กๆน้อยๆ อีก2-3ครั้งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 00:18:34 โดย benley »

keanetona

หัดขับครั้งแรกตอน ม.6 ครับกับรถรุ่นนี้ สีนี้ แต่คนละคันกันนะครับ พี่ชายสอนให้ แต่ก็แค่ได้ลองวิ่งในซอย

อีก2ปีต่อมา เพื่อนสอนขับให้ครับ แต่ก็ยังไม่ได้เรียนจริงจังนัก

คนละสีกับคันนี้นะครับ และ ตอนนั้นเกียร์สภาพเน่าแล้ว

หลังจากนั้นก็เรียนที่โรงเรียนสอนขับรถครับ จึงพอขับเกียร์ธรรมดาได้นิดหน่อย(เพราะหลังจากเรียนจบมาก็ขับออโต้มาตลอด)

พอได้ใบขับขี่มา ก็ยังต้องหัดขับต่อกับที่บ้านโดยมีคนขับรถมาประกบอยู่พักนึง

คนละสีนะครับ และ ด้วยรถรุ่นนี้ ทำให้มีความเชี่ยวชาญกับรถขนาดใหญ่

และนี่เป็นรถคันแรกที่ได้ขับ ในรูปเป็นคนละคันกับที่ใช้ ของผมสีเทาเข้มเกือบดำ

คันนี้ผมนับเป็นอาจารย์ใหญ่ครับ เพราะสอนทุกอย่าง

ย้ำอีก500,000ครั้งว่า รูปทั้งหมดไม่ใช่รูปจริง เพราะรถที่กล่าวถึงทุกคันถูกขายไปหมดแล้ว

ส่วนคันปัจจุบัน คลิ้กที่ลายเซ็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 00:25:54 โดย keanetona มุขแป้กจริงๆ »

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ครั้งแรกตอน ม.6 ครับ ฝึกกับ E240 W211 และก็ Teana 230JM J31
ตอนนั้นพ่อเป็นคนสอนครับ เพราะว่าคนอื่นในบ้านไม่กล้านั่ง (โดยเฉพาะแม่ 555+) แม่จะตกใจกลัวตลอดเวลาที่ผมขับเลย เดี๋ยวเร็วไปบ้างช้าไปบ้าง ปัจจุบันก็ยังกลัวอยู่นิดๆ

ขับแบบเดี่ยวๆเลยครั้งแรกตอน ม.6 ก็ใช้ Teana ครับ ขับรถวันแรกก็ฝึกในหมู่บ้านอยู่ 10 นาทีแล้วก็ออกถนนใหญ่เลยครับ ตื่นเต้นดีแต่ก็รอดมาจนถึงทุกวันนี้ครับ 55+
มันเป็นรถที่ขับเพลินมาก ก่อนไปสอบในขับขี่วันนึงขับบนทางด่วนแบบชิวๆ แต่เข็มความเร็วปาไป 150 รีบลดความเร็วทันทีเลย กลัวมือใหม่
เคยถอยชนถังขยะมารอบนึงกับคันนี้ (ถังขยะใหญ่ๆที่มีล้อเลื่อน) ตอนนั้นมองไม่เห็นจริงๆ เซนเซอร์ร้องก็หยุดไม่ทันล่ะ แต่รถไม่เป็นไรเลย โชคดีมาก

พอเข้ามหาลัยปี 1 พ่อยังไม่ซื้อรถให้ แต่ให้ E-Class มาใช้ครับ ขับสบายดี ชิวๆ แต่แอบชอบคันเร่งของรถญี่ปุ่นมากกว่าตรงที่มันกดแล้วไปไวกว่า
ตอนได้ขับคันนี้ตอนนั้นขับคล่องแล้วเลยสบาย ไม่มีเฉี่ยวไม่มีชน
เคยใช้ขนของของเพื่อนที่คณะมารอบนึง คือทุกคนต้องทำกิจกรรมทีี่อื่น ต้องมีรถขนกระเป๋าตามไปด้วย ใส่ของเข้าไปแน่นมากจนมีแต่คนขับเท่านั้นที่เข้ารถได้เพราะกระเป๋าอัดแน่นอยู่ทั้งคันรถและกระโปรงท้าย จนเพื่อนแซวว่านี่มันรถเบนซ์หรือกระบะขนของ ;D

มาถึงปัจจุบันมหาลัยปี 2 พ่อซื้อรถให้แล้วเป็น Accord 2.4 Navi คันนี้ปลาบปลื้มมาก สวยเท่ ขับดีขับมันส์ แต่คันใหญ่จนเพื่อนถามว่าเวลาขับไม่รู้สึกเหงาๆบ้างหรอ แล้วด้วยความใหญ่ทำให้หาที่จอดในคณะไม่ค่อยได้
คันนี้เคยโดนกระบะชนท้ายตั้งแต่ยังป้ายแดง ตอนชนเสียงโครมมมมดังมาก นึกว่าจะอาการหนัก ลงจากรถไปดู รถไม่บุบไม่มีรอยไม่พังเลย กระบะยังงง แสดงว่าถึกทนใช้ได้
แต่แอบนอยตรงที่รถเป็นสีดำ ฝุ่นเกาะง่ายมากกกกก แต่ต้องทนเพราะเวลาล้างแล้วมันดูสวยจริงๆ ตอนนี้ก็เคลือบสีทุก 2 อาทิตย์ เงาวิ้งๆเลย

ออฟไลน์ b1122

• Newbie
  • *
Honda Accord ท้ายก้อนเดียวตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ ขับมาตั่งแต่ ม.2 ตอนนี้ไมล์ปาเข้า 2แสนกว่าๆ อยู่มาตั่งแต่ป้ายแดง

และ Toyota Fortuner คันนี้ก็ขับบ้าง (รถพ่อ)

Ford Ranger ขับลุยๆเข้าสวนไปเรื่อยเปื่อย อิอิ

และใกล้จะซื้อใหม่อีกคันนึง ก็คงไม่พ้น NewAccord นี่แหละครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ครั้งแรกตอน ป.5 ครับ

รถ TOYATA Tiger ครับ เกียร์ธรรมดา
ต่อมาขับคร่องแล้ว Toyota soluna รุ่นพิเศษ(ภาษาไทย)
ปี 1 Mitsubishi Gwagon
ปี 1.2 Ford Ranger 360
ปี 2 Honda Civic
ปี 3 Fortuner
ปี 3.5 320d

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
หัดขับรถครั้งแรกประมาณ ม.4 - ม.5 คับ พ่อสอนให้
รถคันแรกที่จับคงเป็น Land Cruiser VX100 แต่ครั้งแรกที่ขับจริงๆคือ Saab 9-5 2.3t  หัดเลี้ยว ถอยจอด กลับรถในหมู่บ้านก่อนยากมากๆหน้ารถก็ยาวกะไม่ถูก พอเริ่มได้แล้วไปต่อที่ถนนอักษะโล่งดี ตอนนั้นจำได้ว่ากลับรถ u-tern นี่มันยากจริงๆหมุนพวงมาลัยกลับไม่ตรงสักทีจะเสยฟุตบาทตลอด

เวลาถนนโล่งๆชอบเผลอขับเร็วๆโดนพ่อว่าประจำ นึกแล้วขำพ่อผมมือข้าวซ้ายเกาะที่จับ ข้างขวากำเบรคมือไว้ตลอดเลย อิอิ ตอนนั้นคงเหยียบประมาณ 120 แต่รู้สึกว่ามันเร็วจี๊ดจ๊าดมากเลยคับ

นิสัยเสียของผมอย่างนึงเวลาขับรถชอบเหม่อใจลอยตลอด จะชนๆหลายทีแล้ว เดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นบางครั้ง
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ CN16888

หัดขับ ครั้งแรกตอน ม.1 ครับ
ด้วย Mitsu e-car ของคุณยาย พอขับได้2วันก็ไปสอยท้ายกระบะ L200 แถวบ้านซะเลย [ก็ซอยมันแคบ]

รถของตัวเองคันแรกได้ตอน ม.3 เป็น D-max 3.0Di-t
ใช้มาจนถึง ม.6 รู้สึกว่าเครื่องมันอืดมาก ไม่ทันเท้า
ได้เวลาเอาไปเทริน เป็นคันถัดมา
คือ D-max Hi 3.0ddi รุ่นใหม่ของจักรวาล

เข้ามหาลัยปี1 ออก Fortuner 3.0V แรงดีเหมือนกัน แต่คนละ Feelกับ D-max
พอขับแต่รถสูงๆ ก็เริ่มรู้สึกเบื่อของสูง 555+
เลยเอา D-max ขายแล้วออก Camry HyB... เป็นคันล่าสุดครับ

ออฟไลน์ Thongchai101

• Newbie
  • *
ผมตอน ป.6 nissun big m ฝาแดง คับ

ออฟไลน์ phatkung

เริ่มขับกับ TOYOTA Mighty X 89hp ปี92 ตอนปิดเทอม ปวช.ปี2 ครับ

หัดขับได้ซัก2อาทิตย์ก็ไปสอบใบขับขี่ตอนนั้นน้ำท่วมด้วยก็ไปทั้งๆที่น้ำท่วมนั่นแหละ

และหลังจากการสอบไป 2 ครั้ง ก็ได้ใบขับขี่มาพร้อมกับการขับไปชนห้องอะไรซํกอย่างที่ขนส่งจนเค้าเกือบจะไม่ให้ใบขับขี่

และเรียนรู้มาเรื่อยๆ กับ soluna โฉมแรก ปี 98  และ Teana J32

จนปัจจุบันกำลังจะได้ migthy X มาครอบครองด้วย เลขไมล์ 2 แสนกิโลเมตร โดยที่ยังไม่มีการ over hual เครื่องใดๆ มันทนจริงๆครับ

จะเปลี่ยนก็แต่ส่วนอื่นๆเช่น ไดสตาร์ท แอร์ ฯลฯ ปัจจุบันมันยังขับได้ 110 km/hr ครับ