ผู้เขียน หัวข้อ: ##มาสำรวจกันดีกว่าว่าคุณขับรถครั้งแรกตอนไหน แล้วใช้รถยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรในตอนนั้น  (อ่าน 20858 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

รถเกียร์ธรรมดา ครั้งเเรกตอน ม.1 ครับ ตอนอายุ 13 D-max Cab4 ตัว 2.5ddi รถพ่อเพื่อนครับ ออกมาได้อาทิตย์เดียวตอนป้ายเเดงๆ เลย

รถเกียร์ ออโต้ ครั้งเเรกกับ Presea ครับตอน ม.3 เป็นรถเพื่อนอีกเหมือนกัน

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
ขับครั้งแรกตอนม.1 Ford Ranger รุ่นแรกครับ 2.5เทอร์โบ.....แรง ขับไปส่งของ ;D

ออฟไลน์ ?????????

• Newbie
  • *
ขับครั้งแรกประมาณ ป.4หรือป.5นี่แหละครับ ดัทสัน คันนี้ครับ ขับจากบ้านไปสวน จากสวนมาบ้าน

ออฟไลน์ JIRATH

นั่งตักพ่อขับตั้งแต่ ป1 

ขับเองจริงๆ ตอน ป4

ใช้แดวู เอสเปอโร่ ครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Nioka

พึ่งได้จับรถตอนปี1 ครับ อายุ 18 ปีก็ ไปขอลองขับเลย ขับรถไปครั้งสองครั้ง ก็แอบไปสอบใบขับขี่กับเพื่อน

พอได้ใบขับขี่มาก็เอาไปโชว์พ่อ แล้วขอให้พ่อสอนขับรถให้ ><

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
เริ่มจับพวงมาลัยตอนป 1 ครับ

นั่งตักพ่อ จับพวงมาลัยอย่างเดียว ส่วนพ่อผมเหยียบคันเร่งให้

รุ่นที่ใช้ก็ camry รุ่นจาก ออสเตรเลีย อ่ะครับ

แต่มาเริ่มขัุบแบบจริงๆจังๆตอนม.2 คับ

แม่ผมส่งไปเรียนขับรถ

แล้วก็มาขับที่บ้าน

ตอนนั้นใช้ honda jazz รุ่นปี 2002 ครับผม

ส่วนตอนนี้ก็เป็นคนขับรถให้คนในบ้านทั่วไปครับผม

ออฟไลน์ Terng

ประสบการณ์ขับรถครั้งแรกผมไม่แน่ใจครับ แต่จำได้ว่าพ่อเคยเอาผมนั่งตัก ให้ถือพวงมาลัยตอนขับรถจากจันทบุรีกลับมาฉะเชิงเทรา(แต่ไม่ได้ขับตลอดเส้นทาง) ตอนนั้นขายังไม่ถึงคันเร่งเลยครับ น่าจะประมาณป.1 พ่อเปลี่ยนเกียร์กับเหยียบคันเร่งเหยียบเบรคให้ และเอามือเตรียมแย่งพวงมาลัยไว้ 55555 ผมจำได้ว่ารถคันนั้นเป็นกระบะนิสสันบิ๊กเอ็มรุ่นเมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้วได้ พ่อซื้อมาป้ายแดงแล้วติดหลังคาแบบแครีบอยอะครับ หน้าตาประมาณนี้ครับ (ผมก็จำไม่ค่อยได้แล้วเพราะตอนนั้นยังไม่บ้ารถ แถมพ่อใช้แค่ 4 ปีก็ขายไปเล่นรุ่นที่เปิดตัวใหม่กว่า)

คันที่เอามาหัดขับเองจริงๆจะเป็น Toyota Hilux Hero ครับ เป็นรถขนของที่บ้าน เก่าจนไม่รู้จะเก่ายังไง เกียร์ธรรมดา แอร์ธรรมชาติ พวงมาลัยเพาเย่อ ขับวนไปมาในฟาร์มอะครับ ประมาณป.2-3 ได้มั้ง ขาเริ่มถึงแล้ว (หาหมอนมาหนุนเบาะให้เราเหยียบถึงเอา  ;D)

ส่วนคันที่ขับออกถนนใหญ่ครั้งแรกก็ Accord รุ่นแรกที่ขายในไทยครับ แต่ยังไม่ใช่รุ่นที่ปล่อยเดี่ยวเอง...มาแอบปล่อยเดี่ยวตอนเป็นเซฟิโร่ปี 97 แล้วโดนพ่อด่าไปจุกเลย(เพราะแอบเอาไปไม่บอก)

สุดท้ายคันที่ผมได้เป็นของตัวเองก็คือ AE111 ครับ ใช้มา 10 ปีได้  เพิ่งขายทิ้งไปไม่นานมานี้เอง แล้วถอยอัลติส 1.6G มาใช้แทน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
ผมขับครั้งแรกตอน ป.6 พ่อสอนครับ ด้วยhyundai excel ขับเกียรธรรมดาผมรู้สึกว่ามันขับง่ายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 09:21:51 โดย Mr.art_tyGTI »
My impression is Impreza

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
หัดขับตอน ม. 2 ครับ ซูบารุเก่าๆ จำรุ่นไม่ได้ วิ่ง กรุงเทพ-ปราจีน ทุกสัปดาห์
แต่กว่าจะได้รถเป็นของตัวเองก็อายุ 21 จะจบมหาลัยแล้ว
ตอนนั้นพ่อจะซื้อรถให้ ใหเลือกระหว่าง Nissan Cefiro กะ Toyota Sport Cruiser
ผมดันเลือก Toyota Sport Cruiser  :'(

ออฟไลน์ PREM

นั่งตักพ่อถือพวงมาลัยตั้งแต่เมื่อไหร่จำไม่ได้แล้ว
แต่เริ่มขับเองตอนช่วงปีใหม่ 2551 (ตอนนั้น ม.3) เป็น Suzuki Vitara JLX '95 เกียร์ออโต้
หลังจากนั้นก็ขับคันนู้ันคันนี้ไปเรื่อย แต่ไม่เคยขับเกียร์ธรรมดา้เลย อยากลองมาก

ถนนใหญ่ก็ยังไม่เคยออก (แบบว่าเป็นทางผ่านแค่ 500 ม. เลยไม่อยากเรียกว่าออกถนนใหญ่)
แต่ก็พยายามขอให้พ่อแม่พาออกซะที ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ artiiez

• Newbie
  • *
  • Woohz

>>> ครั้งแรกกับซีวิค เกียร์รรมดา สีแดงแปร้ดดด สมัย ป.6 จำได้ว่าเหงื่ออกที่มือจนชุ่ม เพราะกลัวมาก

>>> ครั้งที่สองกับ อีคาร์ ตอน ม.1

>>> มาหัดแบบจริงจังกับ ท้ายเบนซ์ ตอน ม.4

>>> ขับ ซีเดีย ตอน ม.6 และมหาลัย จนกระทั่ง จบมหาลัย

ออฟไลน์ remontage

...หัดกับ โตโยต้า ไมตี้เอ็กซ์  เมื่อปี 36

ออฟไลน์ CRO

แอบขับครั้งแรกตอน ม.1 ครับ ด้วย austin 1.3 MT หลังจากนั้นก็วิ่ง ระหว่าง ตจว ตลอดครับ  เพราะต้องขับรถให้แม่ไปกลับบ้านที่ ตจว. เจอด่านทีไร ตร. ที่ด่านเหวอทุกครั้ง นึกว่าเด็ก ป4-5 มาขับรถ เพราะสมัยก่อนตัวเล็กมากครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ EKA

ครั้งแรกตอน ม.6 กับ Nissan Big M TD25Ti แล้วก็ Nissan Sunny neo เกียร์ธรรมดาทั้งสองคันครับ
เกียร์ออโต้ครั้งแรกก็เป็น Toyota Camry

ออฟไลน์ E@K

• **
ลองครั้งแรกเป็น CEFIRO A31 เกียร์ A/T ตอน ป.6 แล้วก็มาลอง BIG-M เกียร์ M/T ครับ 

ปัจจุบันใช้ Camry 2.4V ACV40 กับ NAVARA

ออฟไลน์ Gottinho

ตอน ม.1 พ่อหัดขับให้

280 SEL ตัวเปิดประทุน

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ป.5 Corona Exior  ;D

เหมือนกันเด๊ะ ๆ เลย เกียร์ธรรมดาครับ อิอิ

จำได้ว่าวันนั้นสตาร์ทรถให้พ่อตอนเช้าตามปกติ แต่อยู่ๆ ก็ใส่เกียร์ถอยแล้วขับชนต้นชาทองที่บ้านเลย พ่อเลยพาไปหัด 555+

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ครั้งแรกตอน ป.3 ครับเป็นMighty-Xเกียร์ธรรมดาเครื่องเบนซิน ตอนนี้กลายเป็นรถขนของในบริษัทพ่อไปละ

พอตอนป.6ก็เปลี่ยนมาใช้Solunaหยดน้ำเกียร์ธรรมดาเหมือนเดิม

ช่วงม.1-4 เริ่มเปลี่ยนมาหัด เกียร์ออโต้ เป็นซีวิคสามประตู

ตอนนี้เริ่มขับจริงจัง ใช้ Civic ES เกียร์ออโต้ละครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ losttheways

• Newbie
  • *
ผมหัด แรกๆแต่ไม่ได้ขับ เมื่อไรจำไม่ได้ครับ เป็น Nissan Sunny

ไปสอบใบขับขี่ใบแรก ใช้ Zafira ของป๊า

ต่อมาเก็บเงินซื้อเองคันแรกเป็น TOYOTA Pasio

ตอนนี้ใช้ Opel Astra ชัดมาแทบไม่ซ้ำแบรนด์เลยอะ

ออฟไลน์ Chimp

กระทู้แอบเช็คอายุน่ะเนี่ยแหะๆ

ของผมหัดขับคันแรกตอน ม.3 และออกถนน ก็เป็น cr-v g1 นี่แหละ
เป็นรถที่ทัศนวิสัยดีมาก เหมาะแก่การหัดขับอย่างยิ่ง กระแทกหน้าหลังก็ไม่เป็นไร (หน้ามีการ์ดกันชนยางเสริม ท้ายยางอะไหล่ไม่มีฝาครอบ 555)

ส่วนเกียร์ธรรมดา ครั้งแรกก็ตอน ม.3เหทือนกัน แต่เจอรถโหดหน่อย mitsu gto twinturbo ของแม่ เกร็งไปหมดเลย

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ครั้งแรกที่ได้ขับก็ตอน ม.3  ค่ะ  กับรถ City type Z เกียร์ออโต   กริ๊ดดดดดดดดด  ไม่ใ่ชรถหนูนะคะ รถที่โรงเรียนค่ะ อาจารย์ใจดีให้ลองขับ  จากนั้ที่บ้าน ก็ ยอมกัดฟัน ซื้อรถให้หนู เป็นรถมือสองค่ะ ต่อจากคนอื่นอีกที เป็น Honda Civic 4 Dr EX ขับไปโรงเรียน จนจบ  และแล้วก็ไม่ได้ใช้หลังจากเข้ากรุงเทพ

พอทำงาน ก็ กัดฟันผ่อน แจ๊ส S AT มาขับค่ะ   แต่เพราะว่า เอามอเตอร์ไซค์มาใช้ เพราะทำงานต่างจังหวัด เข้ากรุงเทพแทบไม่อยากเอารถมาเลย แถมโดนที่บ้านด่าอีกว่าแอบไปผ่อนรถ สุดท้ายขายไปค่ะ  เอาเงินให้ที่บ้านหมุนทำอย่างอื่นดีกว่า

แต่ตอนนี้ก็อยากได้รถอีกแล้ว  ไม่รู้ว่า จะเอารถใหม่เหมือนล่าสุด หรือจะกลับไปใช้รถมือสองดี  กริ๊ดดดดดดดดดดดด

หรือว่าเอาเงินไปทำฟันก่อนดีค่ะ ???

อันหลังเพ้อเจ้าอย่าถือสานะคะ ลังเลจริงๆค่ะ

ringoค่ะ

ออฟไลน์ M????

• Newbie
  • *
หัดตอนแรกก็นั่งตักพ่อตอนประมาณ ป.2 เป็นรถตู้ toyota ปีประมาณ 2004 แล้วพ่อก็เลิกให้นั่งขับแล้วมานั่งขับเองก็ประมาณ ป.5 แต่ในหมู่บ้านนะ ออกถนนตอนแรกตอนปิดเทอม ป6 ก็เหงื่อออกเต็มมือเลยที่ถนนใหญ่ ใช้รถ accord โฉมงูเห่าออกถนน แล้วก็ขับเกียร์ ธรรมดา ตอน ม.1 เป็นรถตู้ตัวปัจจุบันหัดตอนป้ายแดงเลย ก็ดับไป 4-8 รอบ แต่ก็ ok เลยล่ะครับ ;D

ออฟไลน์ Zx-III

ของผมฝึกขับมาได้1-2เดือนละ แต่ไม่มีเวลาไปสอบใบขับขี่ พอดีอาทิตย์ก่อนว่างก็เลยไปสอบอะครับ ฝึกขับก็เอารถคันที่2 ของพ่ออะครับ เป็นHonda Civic ตาเหยี่ยวตัว Rxอะครับ ตอนนี้ก้เป้นรถผมไปเเล้วครับ ส่วนพ่อก้ออกใหม่เป้นW211 อะครับ

ออฟไลน์ tokyo

เปิดซิงตอน ม.1 มาสด้า โปรทีเจ้1.6 at ชับในซอย

ม3 mt ครั้งแรก d-max 3.0 ใครว่าไม่แรงแต่ก็คิดว่าแรงสุดในรถที่เคยขับ

ปัจจุบัน ม.5 มาสด้า3 1.6ไปเรียนพิเศษ วันเสาร์
07 mazda 3

ออฟไลน์ vellcap

หัดขับจริงๆ ตอน ม.ต้นครับ กับ Honda Accord G6 V6 ครับ

ออฟไลน์ PaanNop

• **
  • Life is not a bed of roses
ครั้งแรกตอน ม.4 ครับผม รถคันแรกที่ขับเป็น corolla ae101 ของป้า...ซึ่งเหมือนคันปัจจุบันอย่างกับถ่ายเอกสารสี หุหุ (คันปัจจุบันก็ของป้า แต่เป็นป้าอีกคน)

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ก่อนหน้านี้พ่อก็เคยเล่าให้ฟังถึงวิธีการขับรถทั้ง2แบบ
ก็เลยแอบไปลอง ก็ พบว่า สนุก ดี เหอๆ
จนมาอยู่ดีๆก็ถูกไล่ให้ไปเรียนขับรถซะงั้น กับ

ครั้งแรกจริงๆตอนปิดเทอม ม.4 ขึ้น ม.5ครับ
กับ mitsu e-car ของโรงเรียน สอนขับรถ (เป็น auto)
เรียนจบคอร์สกลับมาบ้าน(คอร๋ส 15 ชม.)
ก็เริ่มมาลองเกียร์ธรรมดาด้วยตนเอง(ฟังวิธีการเขามา+ร้อนวิชาอย่างแรงง)
กับรถของคุณอาเป็น accord ไฟก้อน lxi (ตอนนั้นเขาไป ดูงาน ต่างจังหวัด ก็ อ่านะ)
ด้วยความร้อนวิชา รถก็ดับไปหลายที ครับ (แต่ก็ปล่อยไหลและแถๆไปได้ แฮ่ๆ)

หลังจากเรียนขับรถมา ถ้ามีเวลาหรือบรรยากาสเป็นใจ ทางบ้านก็จะอนุญาติให้ ใช้ได้ครับ
(เพื่อเป็นการสะสมประสบการณ์)
โดยในบางครั้ง อาจจะให้เป็นพนง.ขับรถด้วย
รถที่ใช้ก็ civic 3dr ครับ หรืออาจจะได้ ขับ c-class w202 ด้วย แล้วแต่จังหวะ

จนเมื่อเดือนตุลาที่ผ่านมา พ่อผมก็ไปถอยกระบะ sport cruiser  มือ2โดยมิได้บอกกล่าว (กะจะ surpise ทางบ้าน)
และบังเอิญว่า เจ้า นี่ มันเป็นเกียร์ mt นะซิ (2.5 s 4wd)  ก็ทำให้
การหัดขับเกียร์ธรรมดาจริงเริ่มขึ้นอย่างจริงจังครับ และยังได้ลองขับเครื่องดีเซลครั้งแรกด้วย (แรงดีครับ)

เล่ามาซะยาว เอาเข้าจริง ทุกวันนี้ ก็ ขี่ ฟีโน่ อยู่ครับ บางวันก็ จักรยาน mtb (giant yukon รู้จักป่าวเอ่ย)
ส่วนไอคันข้างบนพวกนั้นรอให้มันถึงเวลาก่อนครับ รับรองไม่พลาดแน่ .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 22:19:32 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ ☺????☺

ครั้งแรก ม.1 st171 หน้ายิ้มม

ออกถนนครั้งแรก MB W124 E280 ^^

ออฟไลน์ Okino

คันแรก โตโยต้า วีออส เกียร์ออโต้ ของลูกพี่ลูกน้อง

คัน2 Civic Dimension ตัวท้อป  อันนี้ไม่ค่อยชิน มันต้องเบรคลึกแปลกๆชอบกล

คัน3 โตโยต้า วีออส ตัวปัจจุบัน เกียร์ธรรมดา ของพ่อ อยากซิ่งแบบหนัง  เลยทำลูกปืนเกียร์แตกไปแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
หัดครั้งแรกเลยก็ ม.1 ขับรถ VOLVO 144S เกียร์ธรรมดา ของท่านพ่อ
พวงมาลัยอย่างหนัก ถ้าจอดอยู่เฉยหมุนแทบไม่ไป ต้องเย้อสองมือ
ทุกวันนี่ไอ้แก่มันยังวิ่งได้อยู่เลย^^