ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้และคำแนะนำ Benz C-Class ซื้อเงินสด vs เงินผ่อนแล้วซื้อประกัน 5 ปี  (อ่าน 4333 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
คือมีความคิดอยากลอง Benz คันแรก ก็เก็บข้อมูลการซ่อมบำรุงมาระยะหนึ่งแล้ว พอจะเข้าใจว่าต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างทั้งในระยะประกันและพ้นประกันช่วง 3 ปีปกติ

ผมเป็นคนใช้รถเฉลี่ยคนข้างน้อย ปีหนึ่งราว 6,000-8,000 กม. เท่านั้น หากมาคิดที่ระยะประกัน 3 ปีก็คงวิ่งเต้มที่ราว 20,000-30,000 กม. เท่านั้นเอง (ถ้าคิดที่ 5 ปีก็คงสัก 35,000-45,000 กม.) การใช้งานปกติวิ่งในระยะที่รถไปได้เรื่อยๆ ไม่ใช่ติดนิ่งแบบวิ่งในเมือง

ตอนแรกสนใจจะซื้อขยายประกัน 5 ปี แต่หาข้อมูลมาว่าต้องผ่อนกับสินเชื่อ Benz TH เท่านั้น ก็เลยเป็นประเด็นให้คิดว่า การซื้อเงินสดกับประกัน 3 ปีเดิมๆ vs ยอมซื้อเงินผ่อนแล้วซื้อขยายประกันเป็น 5 ปี อย่างไรจะคุ้มกว่ากัน

ดอกเบี้ยเงินผ่อนก็ราว 2xx,xxx บาท บวกซื้อขยายประกันเป็น 5 ปีราว 90,000 บาท เบ็ดเสร็จเงิน 300,000 บาทนี้เก็บไว้เป็นค่าซ่อมเผื่อลุ้นหลังจาก 3 ปีปกติดีไหมหากซื้อเงินสดไปเลย เพราะระยะทางรถก็วิ่งไม่เยอะมาก ขอคำแนะนำด้วยครับ

อ้อ... เป็นคนที่ใช้รถนานกว่า 7 ปีถึงจะเปลี่ยน บางทีลากไป 10 ปีด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ผมเคยถามพี่ชายตอนที่คิดว่าจะผ่อนรถ BMW

พี่ชายแนะนำว่า ถ้ามีเป็นบริษัทให้ซื้อผ่อนจะดีกว่า เอาไปหักค่าใช้จ่ายโน่นนี่นั่นได้อีก
ถามว่าคุ้มมั้ย ก็คงคุ้มนะครับ ขึ้นอยู่กับเจ้าของด้วยว่ามายด์มั้ยว่า เล่มทะเบียนจะยังไม่ใช่
ของเรา การติดต่อประกันอะไรพวกนี้อาจจะต้องผ่านทาง finance อีกทีอะไรแบบนี้

ส่วนตัวมองว่า ถ้าต้องการเงินหมุน ไม่มายด์ดอกเบี้ย การผ่อนมันก็น่าสนใจครับ มันมีข้อดีของมัน
แต่ตัวเจ้าของเองก็ต้องไม่ลืมด้วยว่า เรามีหนี้อยู่

แต่ส่วนตัวผมชอบซื้อสดฮะ แฮ่ๆ จบๆม้วนเดียวไปเลย

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
โจทย์นี้ผมเพิ่งผ่านมาครับ ;D
หากวิ่งไม่เยอะส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นต้องซื้อประกัน ปีที่ 4-5 ครับ
แต่หากใช้รถมากๆจริงๆซื้อปีที่ 4-5 ถึงคุ้มครับ ส่วนตัวรู้สึกแบบนี้
ส่วนต่างที่คุณ จขกท ว่ามาเก็บไว้ดูแลเองดีกว่าครับ.........แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับความสบายใจของแต่ล่ะท่านครับ
หากผมจำไม่ผิดประกันปีที่ 4-5 นั้นสามารถซื้อได้ต่อเมื่อดาวไม่เกิน 25% หรือซื้อสดไปเลย
สำหรับผมก็มาคิดๆแล้วรู้สึกว่าใจจริงแล้วอยากซื้อนะครับประกันที่ว่าแต่เจอเงื่อนไขแบบนี้ก็รู้สึกเซ็งๆครับหยุ๋มหยิ๋มไปสำหรับผม
พอกลับไปมอง bmw แล้วรู้สึกโอเคกว่าครับ :'(

ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้านะครับ ::)

ออฟไลน์ Stp

ผมคงวางเงินดาวน์ระดับ 50-60% ละครับ ไม่งั้นดอกเบี้ยพุ่งมากกว่านี้แน่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ  :D

นึกมาหลายรอบ Benz TH น่าจะมีให้เลือกประกัน 3 ปีไม่จำกัดระยะทาง หรือจะเลือก 5 ปีจำกัด 100,000 กม.  :'(

โจทย์นี้ผมเพิ่งผ่านมาครับ ;D
หากวิ่งไม่เยอะส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นต้องซื้อประกัน ปีที่ 4-5 ครับ
แต่หากใช้รถมากๆจริงๆซื้อปีที่ 4-5 ถึงคุ้มครับ ส่วนตัวรู้สึกแบบนี้
ส่วนต่างที่คุณ จขกท ว่ามาเก็บไว้ดูแลเองดีกว่าครับ.........แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับความสบายใจของแต่ล่ะท่านครับ
หากผมจำไม่ผิดประกันปีที่ 4-5 นั้นสามารถซื้อได้ต่อเมื่อดาวไม่เกิน 25% หรือซื้อสดไปเลย
สำหรับผมก็มาคิดๆแล้วรู้สึกว่าใจจริงแล้วอยากซื้อนะครับประกันที่ว่าแต่เจอเงื่อนไขแบบนี้ก็รู้สึกเซ็งๆครับหยุ๋มหยิ๋มไปสำหรับผม
พอกลับไปมอง bmw แล้วรู้สึกโอเคกว่าครับ :'(

ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้านะครับ ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
เรื่องขยายระยะประกันผมว่าซื้อเพิ่มได้โดยไม่จำเป็นต้องผ่อนกับ benz นิครับ (ไม่แน่ใจ แต่ตอนผมไปคุยมาเค้าว่ายังงี้)

ส่วนเรื่องระยะหรือเงื่อนไขการรับประกันแบ่งออกมาอีกเป็น 4 ระดับอะครับ แต่เห็นว่าใช้รถน้อยคงไม่ต้องซื้อหรอกมั้งครับ

ส่วนเรื่องผ่อนนี้ที่ผมถามดู finace ของเจ้าอื่นที่ไม่ใช่ของ benz ดอกถูกกว่าด้วยนะครับ

ข้อมูลผิดพลาดขออภัยนะครับ เพราะฟังมาจากเซลล์อีกที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่มีปัญหาก็สดไปเลย
ส่วนประกันไม่ต้องซื้อเพิ่มหรอกครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
อาจมีข้อมูล คลาดเคลื่อน หรือ ไม่ครบนะครับ ผมดาวน์ 30% ใช้มาจะหมด วารันตีปีนี้  ละสนใจต่อ ปีที่ 4 5 เลยโทรสอบถามศูนย์ ทางศูนย์ ก็ เอาประวัติ เลขตัวถังไปเช็คราคาวารันตีให้
ข้อมูลที่ได้ คือ ผม จะต่อ วารันตี ปีที่ 4 หรือ จะ 5 ปรก็ได้แล้วแต่ ถ้าจำไม่ผิด ปีที่ 4 30000+ แต่ถ้า ปีที่ 5 ด้วยจะ 86000+

จากที่เจอมาผมว่าลองถามให้แน่ใจ ละใช้วารันตีปกติ 3ปีก่อน ถ้ารถใช้น้อย ไม่มีจุกจิก ก็ไม่ต้องต่อวารันตี

ออฟไลน์ Stp

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำของทุกท่านนะครับ :D จะนำไปพิจารณาประกอบการตัดสินใจอีกครั้งหนึ่ง ส่วนใหญ่ข้อมูลที่ผมได้มาก็ตามอ่านพวกเว็บบอร์ดคนใช้ Benz นะครับ เดี๋ยวคงไปคุยกับเซลให้ชัดเจนก่อนตัดสินใจ