ผู้เขียน หัวข้อ: สุดท้ายก็มาลงเอยกับ City Car ยอดนิยม  (อ่าน 7369 ครั้ง)

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
สุดท้ายก็มาลงเอยกับ City Car ยอดนิยม
« เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 16:05:40 »
จากการตั้งกระทู้สอบถามพี่ๆ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45398.msg765591#msg765591
และ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45650.msg770262#msg770262

ไปดูมาก็หลายคัน แต่ละคันก็มีทั้งคว่ำมาบ้าง ชนบ้าง บางรายกรอไมล์ เหมือนโชคชะตาจะไม่ดลใจให้ได้ซื้อ
สุดท้ายมาจบกับ  Honda City 2014 S CVT เพราะข้อเสนอและของแถมครับ

ปล.ขอบคุณพี่ legion สำหรับคำแนะนำดีๆครับ ^^

พี่กับน้อง

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
Re: สุดท้ายก็มาลงเอยกับ City Car ยอดนิยม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 16:28:51 »
ดีเลยครับ จะได้ถามถึงฟิลการขับครับ ว่าต่างกันชัดมั้ย หรือใกล้เคียงกัน
ช่วงล่างเครื่องยนตร์ อัตราเร่ง เก็บเสียง อัตรากินน้ำมัน

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
Re: สุดท้ายก็มาลงเอยกับ City Car ยอดนิยม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 16:32:04 »
ยินดีด้วยครับ

ไม่ต้องมีประโยค รักพี่เสียดายน้อง
เพราะพี่กับน้องอยู่เคียงกัน
One Day.

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 17:08:01 »
ของแถมได้ทั้งแม๊กและไฟตัดหมอกเลยแห๊ะ สวยแจ่มมากๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 17:20:55 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 18:33:24 »
สวยดีครับ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 18:50:39 »
แต่งแล้วสวยเลยครับ :D

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 18:53:06 »
ดีเลยครับ จะได้ถามถึงฟิลการขับครับ ว่าต่างกันชัดมั้ย หรือใกล้เคียงกัน
ช่วงล่างเครื่องยนตร์ อัตราเร่ง เก็บเสียง อัตรากินน้ำมัน
---- ช่วงล่าง ----
รุ่นเก่า ติดอาการตึงตังตามสไตล์ Honda ครับ ล้อขอบ 16 ยางแก้มเตี้ย รู้สึกว่าเกาะดีกว่า
รุ่นใหม่ จะออกแนวนุ่ม เพราะยางขอบ 15 แก้มโต แต่เวลาเข้าโค้งผมว่าไม่มั่นใจเท่าตัวเก่า ส่วนนึงน่าจะเพราะ หน้ายางกว้างแค่ 175 เดินทางไกลนั่งสบายกว่ากันชัดเจน ผู้ใหญ่ชอบครับ

---- อัตราเร่ง ----
รุ่นเก่า กับ ใหม่ พอๆกันครับ แต่ฟีลลิ่งรุ่นเก่าจะสนุกว่าเพราะเป็น 5 Speed ธรรมดา ส่วน Cvt รู้สึกเหมือนไม่เร็วแต่เร็วครับ แบบไหลเรื่อยๆ

ลองดูแบบคร่าวๆครับ 0-120

---- การเก็บเสียง ----
รุ่นใหม่ดีกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ ในความรู้สึกผม เพราะรุ่นเก่าเสียงยางกับเครื่องยนต์เข้ามาในถนนค่อนข้างเยอะ นี่ขนาดยางเพิ่งจะเปลี่ยน ยังดังเลยครับ

---- อัตราการกินน้ำมัน ----
รุ่นใหม่ ประหยัดกว่ารุ่นเก่า เพราะเป็น เกียร์ CVT ผมเติมเต็มถัง 850 วิ่งได้ประมาณ 600 กิโล เพราะถังต่อมาพ่อเติมเลยไม่แน่ใจว่าวิ่งได้เท่าไหร่  ใช้ความเร็ว ประมาน 90-110 เร็วกว่านีเกรงว่าจะโดนถ่ายรูป
>> เดือนที่แล้ว 4 ใบ TT <<

---- โดยรวม ----
ผมว่ารุ่นใหม่ก็พัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น ช่วงล่างที่นุ่มสบายกำลังดีไม่ตึงตัง การเก็บเสียงดีขึ้นถึงแม้จะไม่มาก เครื่องยนต์กับเกียร์ลูกนี้ ให้อัตราเร่งและอัตราการกินน้ำน้ำมันที่ดีเลยทีเดียว ถึงแม้มันจะไม่สนุกเหมือนเกียร์ 5 speed ผมว่าในราคาไม่เกิน 600,000 รุ่นนี้ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเลยทีเดียวครับ

มีคนถามหลายคนว่า ทำไมต้องซื้อรถรุ่นเดียวกัน แต่คนละ Generation ไม่ลองเปลี่ยนไปค่ายอื่นบ้างหรอ เช่น Vios
---->>> คำตอบของผมคือเงินที่มี กับ ออฟชั่นขั้นพื้นฐานที่ควรจะมี City ตอบโจทย์ผมมากที่สุด เพราะถ้าเทียบกับ Vios ผมคงต้องขยับไปเล่นรุ่น E และส่วนลดที่ได้มา ไม่คุ้มในความคิดของผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2015, 21:10:41 โดย I-Am-Mixx »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 18:55:28 »
สวยดีครับ
ของแถมได้ทั้งแม๊กและไฟตัดหมอกเลยแห๊ะ สวยแจ่มมากๆ

ไม่ต้องมีประโยค รักพี่เสียดายน้อง
เพราะพี่กับน้องอยู่เคียงกัน

ขอบคุณทุกท่านครับ ^^
ปล.ล้อแม็กซื้อมาในราคา 6500 บาทครับ ไม่ได้แถม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 18:58:09 โดย I-Am-Mixx »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 18:59:11 »
แต่งแล้วสวยเลยครับ :D
ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 19:07:58 »

ได้ส่วนลดของแถมอะไรมาบ้าง พอบอกเป็นข้อมูลให้คนสนใจจะซื้อได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 19:09:24 »
มีเพื่อนแล้ว ซื้อเพราะ อ้อปชั่นเยอะ ส่วนลดมาก ดอกถูก

ที่บ้านซื้อตัว v/at ของแถม ประกันเบาะหนังฟิมล์ ส่วนลดเงินสดอีก 4 หมื่น

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 20:23:31 »
สบายใจดีครับ ไม่ต้องมากังวลเรื่องศูนย์หรืออะไหล่ให้ปวดหัว

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:16:10 »

รถดีดูที่ยอดขายได้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:50:32 »
แต่เป็นผม คงลองไปค่ายอื่นดูบ้างดีกว่า ไม่อยากมีเหมือนๆเดิม

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:56:47 »
ตอนผมออก ตัว sv สีแดง แรกๆๆแทบไม่ได้ของแถมเลยยย เซงมาๆๆ 

ยินดีกับรถใหม่ครับ ^^
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 22:30:06 »
ราคาคุ้มค่าที่สุดแล้วครับในกลุ่มบีเซกเม้น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 08:13:16 »
ราคาคุ้มค่าที่สุดแล้วครับในกลุ่มบีเซกเม้น

อีกเสียงครับ
ถูกกว่า รถ eco car หลอก ๆ
แรงกว่า ชัดเจน แต่ก็ประหยัดในระดับ รถ คลาสเดียวกัน แต่ก็ไม่สู eco car หลอกๆ
ใหญ่กว่า eco car หลอกๆ มาก
ความปลอดภับ พอๆกัน กับ eco car หลอกๆ

ลากขายยาวไปครับ Honda สู้ๆ

ออฟไลน์ Artist

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:11:26 »
งง กับคำว่า Eco car หลอกๆ

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:52:55 »

แรงกว่า ชัดเจน แต่ก็ประหยัดในระดับ รถ คลาสเดียวกัน แต่ก็ไม่สู eco car หลอกๆ
ความปลอดภับ พอๆกัน กับ eco car หลอกๆ

คุณสาวก เป็น Honda เหน็บแนบ แบบนี้ไม่สร้างสรรค์เลยครับ   :-X :-X :-X

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 10:01:44 »
งง กับคำว่า Eco car หลอกๆ

ตอนแรกผมไม่งงนะอ่านผ่านๆ พออ่านเม้นท์คุณเท่านั้นงงขึ้นมาในบัดดล  :) :) :) :)

อ่านซ้ำสองรอบเข้าใจว่าเป็นมาสด้า2 นะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 10:30:19 »
หลอกๆนี่ผมว่าM2แน่นวล

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:51:21 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
ตอนนี้ใครจะซื้อ City นี้ โปรดึงดูดใจมากเลยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 12:19:04 »

คุณสาวก เป็น Honda เหน็บแนบ แบบนี้ไม่สร้างสรรค์เลยครับ   :-X :-X :-X

อา บ้านผมไม่มี honda สักคันครับตอนนี้
ผมไม่ได้ เอ่ยชื่อ ค่ายไหนนะครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 22:56:52 »
---- ช่วงล่าง ----
รุ่นเก่า ติดอาการตึงตังตามสไตล์ Honda ครับ ล้อขอบ 16 ยางแก้มเตี้ย รู้สึกว่าเกาะดีกว่า
รุ่นใหม่ จะออกแนวนุ่ม เพราะยางขอบ 15 แก้มโต แต่เวลาเข้าโค้งผมว่าไม่มั่นใจเท่าตัวเก่า ส่วนนึงน่าจะเพราะ หน้ายางกว้างแค่ 175 เดินทางไกลนั่งสบายกว่ากันชัดเจน ผู้ใหญ่ชอบครับ

---- อัตราเร่ง ----
รุ่นเก่า กับ ใหม่ พอๆกันครับ แต่ฟีลลิ่งรุ่นเก่าจะสนุกว่าเพราะเป็น 5 Speed ธรรมดา ส่วน Cvt รู้สึกเหมือนไม่เร็วแต่เร็วครับ แบบไหลเรื่อยๆ

ลองดูแบบคร่าวๆครับ 0-120

http://---- การเก็บเสียง ----
รุ่นใหม่ดีกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ ในความรู้สึกผม เพราะรุ่นเก่าเสียงยางกับเครื่องยนต์เข้ามาในถนนค่อนข้างเยอะ นี่ขนาดยางเพิ่งจะเปลี่ยน ยังดังเลยครับ

---- อัตราการกินน้ำมัน ----
รุ่นใหม่ ประหยัดกว่ารุ่นเก่า เพราะเป็น เกียร์ CVT ผมเติมเต็มถัง 850 วิ่งได้ประมาณ 600 กิโล เพราะถังต่อมาพ่อเติมเลยไม่แน่ใจว่าวิ่งได้เท่าไหร่  ใช้ความเร็ว ประมาน 90-110 เร็วกว่านีเกรงว่าจะโดนถ่ายรูป
>> เดือนที่แล้ว 4 ใบ TT <<

---- โดยรวม ----
ผมว่ารุ่นใหม่ก็พัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น ช่วงล่างที่นุ่มสบายกำลังดีไม่ตึงตัง การเก็บเสียงดีขึ้นถึงแม้จะไม่มาก เครื่องยนต์กับเกียร์ลูกนี้ ให้อัตราเร่งและอัตราการกินน้ำน้ำมันที่ดีเลยทีเดียว ถึงแม้มันจะไม่สนุกเหมือนเกียร์ 5 speed ผมว่าในราคาไม่เกิน 600,000 รุ่นนี้ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเลยทีเดียวครับ

มีคนถามหลายคนว่า ทำไมต้องซื้อรถรุ่นเดียวกัน แต่คนละ Generation ไม่ลองเปลี่ยนไปค่ายอื่นบ้างหรอ เช่น Vios
---->>> คำตอบของผมคือเงินที่มี กับ ออฟชั่นขั้นพื้นฐานที่ควรจะมี City ตอบโจทย์ผมมากที่สุด เพราะถ้าเทียบกับ Vios ผมคงต้องขยับไปเล่นรุ่น E และส่วนลดที่ได้มา ไม่คุ้มในความคิดของผมครับ

โดยรวมก็ดีกว่ารุ่นเก่าพอสมควรครับ ราคาขนาดนี้ได้รถคุณภาพไปใช้สบายใจครับ