ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อภาษีรถยนต์โดยไม่จ่ายผ่านไฟแนนซ์  (อ่าน 6618 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
สอบถามพี่ๆว่าถ้าได้รับจดหมายจากไฟแนนซ์ให้ทำการต่อภาษีรถโดยผ่านบริการของไฟแนนซ์แต่มีค่าธรรมเนียมประมาณ 500 บาท แต่โดยที่ผ่านมาผมขับรถไปต่อเองที่ drive thru ของขนส่งมาตลอด เพิ่งมีจดหมายเตือนมาว่าผมไม่ได้ต่อภาษี แบบนี้จะมีปัญหาเวลาโอนเล่มไหมครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: การต่อภาษีรถยนต์โดยไม่จ่ายผ่านไฟแนนซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:41:17 »
ก็ไปต่อภาษีแบบเดิมก็ได้นี่ครับ ต่อแล้วก็มีผลเลยต่อช้าค่าปรับก็แค่ร้อยละหนึ่งต่อเดือนเอง  ต่อช้าเดือนสองเดือนไม่เป็นไรหรอกครับ

ออฟไลน์ kris

• Newbie
  • *
Re: การต่อภาษีรถยนต์โดยไม่จ่ายผ่านไฟแนนซ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:44:14 »
สามารถไปต่อเองได้ครับ แต่ต้องแจ้งทางไฟแนนท์ หรือส่งสำเนาเอกสารที่ต่อทะเบียนให้ทางไฟแนนท์ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:44:27 »
ไม่มีปัญหาครับ
แต่ให้รีบชิง ต่อก่อน
เพราะถ้าไฟแนนซ์ ต่อให้แล้ว เราจะไปต่อเองซ้ำไม่ได้
แล้วเราก็จะไม่มีทางเลือก คือต้องโอนเงิน ให้ไฟแนนซ์ อย่างเดียว แล้วมันก็จะส่งเอกสารให้เราทีหลัง
บางครั้งเราช้า มันก็ต่อแล้ว แล้วดองเอกสารเราไว้
กสิกร ชอบทำแบบนี้ ผมแจ้งทุกปี ว่าไม่ให้ถือ วิสสาสะ ต่อให้
พูดไปก็ลมปาก ต่อให้ผมตลอดๆๆๆๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:46:12 »
ถ้าต่อเองไปแล้ว ก็ Fax หลักฐานการต่อภาษีไปให้เค้าดูก็ได้ครับ

ผมต่อภาษีผ่านเวป เสียค่าธรรมเนียมนิดหน่อย แต่ไม่ต้องลางานไปทำครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:52:41 »
เพราะถ้าไฟแนนซ์ ต่อให้แล้ว เราจะไปต่อเองซ้ำไม่ได้
แล้วเราก็จะไม่มีทางเลือก คือต้องโอนเงิน ให้ไฟแนนซ์ อย่างเดียว แล้วมันก็จะส่งเอกสารให้เราทีหลัง
บางครั้งเราช้า มันก็ต่อแล้ว แล้วดองเอกสารเราไว้
กสิกร ชอบทำแบบนี้ ผมแจ้งทุกปี ว่าไม่ให้ถือ วิสสาสะ ต่อให้

เจอแบบนี้เหมือนมัดมือชกให้ใช้บริการธนาคารเลย ยิ่งชื่อเสียง ธ เขียวนี่ยิ่งเคี่ยวๆอยู่

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:12:13 »
ผมใช้ กรุงศรีออโต้ ก็ไปจ่ายค่าภาษีประจำปีเองน่ะครับ ไม่มีผลอะไรครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:14:25 »

5555 ช่องทางเอาเปรียบแหละ เนียนๆ แล้วคิดดูทั้งประเทศเจอแบบนี้กี่คน

พวกบัตรเครดิสก็เช่นกัน ส่งเอกสารกันข้ามเดือนต้องเช็คเองตลอด :P

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:15:35 »
สามารถไปต่อเองได้ครับ แต่ต้องแจ้งทางไฟแนนท์ หรือส่งสำเนาเอกสารที่ต่อทะเบียนให้ทางไฟแนนท์ครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 11:19:30 »
ง่ายมาก แค่ใช้สำเนาหน้าปกกับหน้าที่มีชื่อผู้ครอบครองรถพร้อมหางพรบ.ไปจ่ายภาษีได้เลย ไม่ต้องรอไฟแนนซ์ เราก็ได้แผ่นมาติดก่อนด้วย ประหยัดค่าหัวคิว พวกไฟแนนซ์เขาจะรอไปทำพร้อมๆกันเป็นปึกๆ กว่าจะส่งมาถึงมือเราบางทีก็โดนตำรวจเรียกซะก่อน และถ้าเราต่อแล้วไฟแนนซ์จะไปต่อซ้ำไม่ได้แล้วครับ เพราะมันบันทึกในระบบ

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 20:03:49 »
ผมเคยใช้กับทิสโก้ พอเขาส่งจดหมายเตือนต่อทะเบียน ผมก็ไปเสียทางเน็ตโดยตรงเองเลย ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่ได้แจ้งทิสโก้ด้วย ทำมา 3 ปี พอผ่อนหมดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ได้เล่มปกติ