ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊สโซฮอล์ ทิ้งไว้นานๆค่าออกเทนตกหรือเปล่า  (อ่าน 4753 ครั้ง)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
มีเหตุให้ได้ถามคำถามเกี่ยวกับน้ำมันอีกแล้วครับ
เนื่องจากว่าผมมีรถแก๊สอยู่คันหนึ่ง ซึ่งก็ใช้ประจำตลอด เป็นรถใช้งาน
แต่ว่าตอนสตาร์ทครั้งแรกจะใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิง จนกว่าเครื่องจะร้อน เครื่องถึงจะตัดเป็น LPG
ทุกครั้งที่เครื่องเย็น รถจะมีอาการตื้อ กดคันเร่งแล้วรอบตก เครื่องจะดับ ขึ้นเนินไม่ไหว
อาการจะดีขึ้นจนกว่าเครื่องร้อน ทดลองโดยใช้น้ำมันโดยตลอด ก็จะไม่มีปัญหาเมื่อเครื่องร้อน
ส่วนตอนใช้ LPG จะไม่มีปัญหาเลย
ก็อดทนกับปัญหานี้มาจนทนไม่ไหว นำรถเข้าซ่อมที่อู่
ช่างก็ทำการตรวจสอบระบบเชื้อเพลิง ปั๊มติ๊ก และระบบอื่นๆเกี่ยวกับน้ำมัน
แต่อันดับแรกเลยช่างเค้าก็ถ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงเดิม ซึ่งเป็นแก๊สโซฮอล์ 95 ทิ้งออกหมด แล้วเติม เบนซินไร้สาร 91 แทน
อาการที่เป็นตอนเครื่องเย็นนั้นหายไปเกือบหมดเลยครับ ซึ่งก็แสดงว่าตัวปัญหาคือน้ำมันแก๊สโซฮอล์ที่ใช้อยู่
ช่างก็วิเคราะห์ว่า เป็นเพราะแก๊สโซฮอล์นั้นทิ้งไว้นานๆ แอลกอฮอล์ในน้ำมันก็จะระเหยออก เหลือแต่น้ำมันเบนซินธรรมดา
ค่าออกเทนก็เลยหายไป เพราะตอนเวลาเครื่องเย็น รถต้องการการเผาไหม้อย่างต่อเนื่องมากกว่าตอนเครื่องร้อน
คำถามก็คือว่า
1. อย่างนี้รถแก๊สก็ไม่เหมาะที่จะเติมแก๊สโซฮอล์ตุนไว้เป็นเชื้อเพลิงสำรองหรือเปล่า
2. แก๊สโซฮอล์ถ้าทิ้งไว้นานๆ ค่าออกเทนตก จริงหรือไม่
3.รถคันอื่นๆที่ติดแก๊สแล้วเติม แก๊สโซฮอล์ มีปัญหาแบบผมหรือเปล่า
4. รถที่ติด CNG จะมีปัญหาเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ phatkung

Re: แก๊สโซฮอล์ ทิ้งไว้นานๆค่าออกเทนตกหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 01:04:22 »
1.ใช่ครับรถที่ติดแก็สควรจะเติมน้ำมันเบนซิน 91 มากกว่าครับ เพราะมีสารหล่อลื่นบางตัวมากกว่าแก็สโซฮอลครับ
2.ค่าออกเทนไม่ตกครับแต่มีการแยกตัวกันระหว่างน้ำมันเบนซินและเอทานอลจึงทำให้ไม่แน่ใจว่าเชื้อเพลิงที่รถนำไปใช้เป็นส่วนไหนครับ
3.ถ้าไม่ปล่อยทิ้งไว้นานมากก็ไม่น่าจะเป้นครับ
4.ถ้าใช้น้ำมันในการสตาร์ทก็น่าจะมีปัญหาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
Re: แก๊สโซฮอล์ ทิ้งไว้นานๆค่าออกเทนตกหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 08:28:12 »
อาการเหมือนของผมเดะ ทุกประการ เลย

ตอนเครื่องเย็น ใช้ น้ำมันสตาท รอบจะตก เร่งไม่ขึ้น ใส่เกียร์ R รอบจะตกมากๆ แต่เครื่องยังไม่เคยดับ

ต้องรอเครื่องร้อนถึงจะดีขึ้น อาการนี้จะใช้น้ำมันตลอด เพราะยังเป็น lpg ไม่ได้

อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่น้ำมันหรือป่าว เมื่อก่อนผมเติม V ตลอด แต่ตอนนี้ประหยัด >< โซฮอล 95 มาสัก ปีนึงได้แล้ว

แต่อาการนี้พึ่งเป็นเมื่อเดือนสองเดือนที่ผ่านมานี่เองอะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 10:16:25 »
อาการเหมือนของผมเดะ ทุกประการ เลย

ตอนเครื่องเย็น ใช้ น้ำมันสตาท รอบจะตก เร่งไม่ขึ้น ใส่เกียร์ R รอบจะตกมากๆ แต่เครื่องยังไม่เคยดับ

ต้องรอเครื่องร้อนถึงจะดีขึ้น อาการนี้จะใช้น้ำมันตลอด เพราะยังเป็น lpg ไม่ได้

อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่น้ำมันหรือป่าว เมื่อก่อนผมเติม V ตลอด แต่ตอนนี้ประหยัด >< โซฮอล 95 มาสัก ปีนึงได้แล้ว

แต่อาการนี้พึ่งเป็นเมื่อเดือนสองเดือนที่ผ่านมานี่เองอะครับ

ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นเบนซินธรรมดาดูก่อนครับ เผื่ออาจเป็นเหมือนกัน และไม่ต้องเสียค่าซ่อมรถด้วย

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:00:47 »
ใช้รถอะไรกันอะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 12:07:47 »
ใช้รถอะไรกันอะครับ

รถแก๊สผมใช้ Galant Ultima V6 อยู่ครับ

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 13:12:31 »
ตกครับ

เบนซินธรรมดาก็ตกลงครับ แต่ใครตกเร็วกว่าผมไม่ทราบครับ

ทิ้งโซฮอล์ไว้นานๆ มีแนวโน้มจะแยกชั้นได้นะครับ