ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามก่อนตัดสินใจซื้อ All New Pajero Sport  (อ่าน 7481 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krittapak

• Newbie
  • *
สอบถามก่อนตัดสินใจซื้อ All New Pajero Sport
« เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 20:19:41 »
เนื่องจากผมเป็นสมาชิกใหม่ จึงขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยนะครับ

คือ พ่อผมอยากได้รถใหม่อยู่พอดี ซึ่ง Pajero Sport 2015 รุ่นGT-Premium ก็เพิ่งจะเปิดตัวด้วย จึงอยากถามว่าาาา

- ส่วนใดบ้างของ Pajero Sport 2015 ที่(คาดว่า)จะมีปัญหาบ้างครับ ??
        เช่น เครื่องยนต์ หรือเกียร์อะไรเเบบนี้หน่ะครับ

- ศูนย์มิตซูเเถวๆ กรุงเทพ(ฝั่งธนฯ)-นครปฐม ศูนย์ไหนบริการน่าประทับใจบ้างครับ ??

ขอบคุญทุกท่านที่เข้ามาตอบด้วยนะครับ ><
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 20:38:17 โดย Krittapak »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: สอบถามก่อนตัดสินใจซื้อ All New Pajero Sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 20:30:02 »
รถยังไม่มีใครได้ลองใช้กันเลยครับ ถ้าในมุมมองผมที่กลัวก็
พวกสัญญาณรอบคันพวกระบบไฟฟ้าเยอะๆแบบนี้ ผมก็เสียวมันจะคล้ายบีเอ็มพี่สาว คือ มันกลัวน้ำแค่นั้นแหละ
นอกนั้นผมไม่กลัวอะไรเลย ไม่ค่อยหวั่น เพราะมิตซูทุ่มสุดตัวกับตลาดรถกลุ่มนี้และกระบะ
พลาดมาก็คือจบเช่นกัน รุ่นนี้ผมดูแล้ว มันไม่ได้ออกแบบมาเพื่อลุยหนัก
แต่ถูกออกแบบมาเพื่อคนในเมือง และ กลุ่มคนใช้งานทั่วไปมากกว่า มันจะต่างจาก 3-4ค่ายที่เหลือ
เอเวอเรส ฟอจูน เทรล อะไรพวกนั้น ผมว่าลุยหนักๆน่าจะดีกว่าปาเยอะ
ปล.ได้รถก่อนจะเอาไปทดสอบ กรุงเทพลงภูเก็ต ไปกลับ ผลออกมาไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามก่อนตัดสินใจซื้อ All New Pajero Sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 20:38:53 »
รถยังไม่มีใครได้ลองใช้กันเลยครับ ถ้าในมุมมองผมที่กลัวก็
พวกสัญญาณรอบคันพวกระบบไฟฟ้าเยอะๆแบบนี้ ผมก็เสียวมันจะคล้ายบีเอ็มพี่สาว คือ มันกลัวน้ำแค่นั้นแหละ
นอกนั้นผมไม่กลัวอะไรเลย ไม่ค่อยหวั่น เพราะมิตซูทุ่มสุดตัวกับตลาดรถกลุ่มนี้และกระบะ
พลาดมาก็คือจบเช่นกัน รุ่นนี้ผมดูแล้ว มันไม่ได้ออกแบบมาเพื่อลุยหนัก
แต่ถูกออกแบบมาเพื่อคนในเมือง และ กลุ่มคนใช้งานทั่วไปมากกว่า มันจะต่างจาก 3-4ค่ายที่เหลือ
เอเวอเรส ฟอจูน เทรล อะไรพวกนั้น ผมว่าลุยหนักๆน่าจะดีกว่าปาเยอะ
ปล.ได้รถก่อนจะเอาไปทดสอบ กรุงเทพลงภูเก็ต ไปกลับ ผลออกมาไงจะมาเล่าให้ฟังครับ
ปูเสื่อ กางมุ้ง รอครับ

สถานะการณ์ผมเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:15:22 »
ถ้าเรามีเงินซื้อตอนนี้ ก็คงเลือกตัวนี้แล่ะ ถึงแม้ EV จะดีกว่าทุกอย่าง (ตามเขาว่าในเน็ตอ่ะนะ) แต่ยังไงซะคำว่า มิตซู ก็น่าจะสบายใจกว่าคำว่าฟอร์ด ในแง่ของการบริการหลังการขาย

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:22:50 »
ปากับไทรทัน รุ่นก่อนเฟืองท้ายหอน ไม่ทราบว่ารุ่นนี้แก้ไขหรือยัง ถ้าเป็นชุดช่วงล่างแบบเดิม Supplier เจ้าเดิมก็น่ากังวลครับ

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 21:33:03 »
ปากับไทรทัน รุ่นก่อนเฟืองท้ายหอน ไม่ทราบว่ารุ่นนี้แก้ไขหรือยัง ถ้าเป็นชุดช่วงล่างแบบเดิม Supplier เจ้าเดิมก็น่ากังวลครับ

น่าจะหอนเหมือนเดิมครับ(น่าจะนะ)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 23:47:21 »
เครื่องตัวนี้ เป็นอลูทั้งชุดใช่หรือป่าวครับ

ระยะยาว อลูมิเนียมหล่อจะเกิดตามด อายุใช้งานจะสั้น

ส่วนเรื่องสำรองอะไหล่ การแก้ปัญหา เรื่องนี้ลองสอบถามคนเคยเอา PJS ตัวเก่าไปชนหรือลงข้างทางดูครับ รออะไหล่นานเเค่ไหน

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 01:18:44 »
เครื่องตัวนี้ เป็นอลูทั้งชุดใช่หรือป่าวครับ

ระยะยาว อลูมิเนียมหล่อจะเกิดตามด อายุใช้งานจะสั้น

ส่วนเรื่องสำรองอะไหล่ การแก้ปัญหา เรื่องนี้ลองสอบถามคนเคยเอา PJS ตัวเก่าไปชนหรือลงข้างทางดูครับ รออะไหล่นานเเค่ไหน

สงสัยเรื่องเครื่องอลูครับ พวกเครื่องเบนซิลก็เป็นอลูเหมือนกันหรือเปล่า

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 06:57:51 »
http://www.maxsteelthai.com/index.php?option=com_content&view=article&id=124%3A-aluminum-alloys&catid=42&lang=th

สงสัยเรื่องเครื่องอลูครับ พวกเครื่องเบนซิลก็เป็นอลูเหมือนกันหรือเปล่า
http://www.gamerth.com/kengbboy/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-2/1-%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-statio/

ส่วนมากเค้านิยมมาใช้อลูกันเยอะแล้วครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้กับจุดไหนบ้าง
และมันจะถูกพัฒนาไปเรื่อยๆ เพื่อให้มีน้ำหนักที่เบาลงแต่ให้ความแข็งแรงสูง
เหมือนกับรถสมัยก่อนที่เค้าทำเครื่องใหญ่ๆโตๆแข่งกัน พอมาสมัยนี้ เครื่อง1.0 สามสูบเทอร์โบ
จะเล็กลงแต่ประสิทธิภาพมากขึ้น มันเป็นไปตามเทคโนโลยีครับ
อนาคตอาจจะเห็นรถลอยได้บอดี้อลูมิเนียมก็ได้  :D
ความแข็งแรงนั้น เค้าคงมีสูตรในการผลิตของเค้าอยู่แล้วละมั้งครับ วิจัยออกมาแล้ว
https://sites.google.com/site/aluminium9999/aluminum-alloys-versus-type-of-steels
ผมว่าโลกเราเทคโนโลยีมันไม่หยุดอยู่กับที่ เหมือนเคยอ่านข่าวที่ไหนสักแห่งจำไม่ได้
ที่ว่าเอากาวมายึดบอดี้รถตามจุดยึดต่างๆ เห็นเค้าว่ามันทนทานกว่ายึดด้วยเครื่องเชื่อมโลหะอีกนะ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:27:30 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ตัดสินใจเลือก PJS Premium มาเป็นรถอีกคันในบ้าน

อะไรที่เป็นลูกเล่นเด่นๆ ของ PJS น่ะแหละครับ ที่จะเป็นจุดอ่อนด้วย
คือมันเป็นด้านดี และมันก็เป็นด้านเสีย

แต่ผมเชื่อว่าในอนาคตอีกไม่นานนี้ รถรุ่นต่างๆ ทั้งญี่ปุ่นและยุโรป ก็จะมีให้มากันในรูปแบบคล้ายๆ กันนี้ทั้งนั้น
ตามช่วงราคา
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:37:07 »
คอนโซลกลางเบียดขาซ้าย กะ แผงวางแขนข้างประตู

แล้วก็วัสดุภายในบางอย่างดูไม่ค่อยสมราคาครับ

เฟืองท้ายหอนเกียร์ออโต้(บางคันรึเปล่าไม่แน่ใจ) เหมือนไทรทัน

ศูนย์ก็ ประมาณ นิสสัน คงไม่ได้เทียบเท่า ฮอน หรือ อีสุ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:54:27 »
เครื่อง กับ เกียร ไม่น่ามีปัญหา เพราะใหม่อยู่ ดูแลตามระยะ
ยังต้องใช้เวลา พิสูจน จากผู้ใช้จริง อย่างน้อยก็ 1-2ปี ถึงจะรู้
อย่ากังวลเลยครับ รถมีประกัน 3ปี 100,000km

ซื้อก่อนใช้ก่อน สุขมากกว่าคนรอ
One Day.

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 12:46:22 »
Pajero Sport ตัวนี้วางตำแหน่งตัวเองอยู่ระหว่าง Compact SUV และ BOF SUV หรือที่บ้านเราเรียกว่า PPV ทั้งด้านสมรรถนะ ขนาดตัวถัง และราคา
ยังไม่เคยลอง แต่ก็น่าจะนั่งสะบายครับ

ข้อเสีย
เป็นไปได้มากที่สุดเลยคือ เฟืองท้ายหอน ในนิวไทรทันก็เป็นกันแล้ว (ปัญหาเดิมๆ ทำไมไม่เปลี่ยนซับฯไปก็ไม่รู้) และก็รอรอบนาน (8 เกียร์จะช่วยได้ขนาดไหนก็ยังไม่เคยลองครับ เคยลองเฉพาะนิวไทรทัน ซึ่งมันรอรอบแบบตัวเดิมเลย)

อื่นๆที่รุ่นเดิมเป็นก็อะไรที่เกี่ยวกับพวงมาลัยทั้งหลายแหล่ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 22:00:44 »
ที่นั่งคนขับ แคบดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 22:34:12 »
มันยังใหม่อยู่ พวกเครื่อง เกียร์น่าจะตอบยาก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 07:29:50 »
ตัวเก่าที่ใช้ก็มีแค่เฟืองท้ายหอนนิดหน่อยและวงเลี้ยวกว้างแบบกระบะ แต่ตัวใหม่น่าจะวงเลี้ยวแคบลงแล้วนะครับ เครื่องกับเกียร์เป็นตัวใหม่คงต้องดูไปสักพักครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 12:46:38 »
ดูผลทดสอบอัตราเร่ง กับ การกินน้ำมัน ของกระทู้ล่าสุดของคุณ Moo ก็ ok นะ
    รถกระฉับกระเฉงขึ้นกว่ารุ่นเดิม รอรอบน้อยลง กินเท่าเดิมที่ 110 km (ทำไมไม่ลดลง ทั้งๆที่รอบต่ำกว่า)
คุณสมบัติทั้ง 2 อย่างอยู่อันดับต้นๆ ของ PPV ครับ จากคนที่ใช้รุ่นเดิม เครื่อง VG มาก่อน

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 19:09:45 »
ถ้ามองที่ความคุ้มค่า คุ้มที่สุดแล้วครับ
เรื่องความทนทาน ยังไม่มีใครบอกได้ครับ เพราะยังใหม่โดยเฉพาะเกียร์อันนี้ต้องรอจากการใช้งานในอนาคตครับ เครื่องอันนี้ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะ bloc เดิมมาปรับใหม่
แต่โดยส่วนตัว ถ้าชอบหน้าตา จัดได้เลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL