ผู้เขียน หัวข้อ: Bass box Bostwick bb800 limited 8 นิ้ว ดีไหมครับ?  (อ่าน 15875 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Bass box Bostwick bb800 limited 8 นิ้ว ดีไหมครับ?
« เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 08:15:29 »
ผมกำลังดูๆ Bass box Bostwick bb800 limited 8 นิ้ว อยู่ครับ ไว้เสริมหัวเบสในย่านความถี่ต่ำในรถผมอ่าครับ จากเดิมเปลี่ยนลำโพงแกนรอมหน้า-หลังมาแล้ว แต่ยังไม่ตอบโจทย์เพราะเบสไม่ค่อยมี ทีนี้ด้วยข้อจำกัดของรถผมที่คันเล็ก ครั้นจะตีตู้เบสท้ายรถเลยก็ไม่น่าจะเวิร์คครับ เสียดายพื้นที่ เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกในนี้ว่า Bass box ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ? (ย้ำนะครับ จุดประสงค์ผมไม่ตีตู้เบส รุ้ว่าถ้าตีตู้แล้วคุณภาพที่จะได้ดีกว่าแน่นอน แต่ไม่ตรงกับข้อจำกัดของรถผมครับ เพราะฉะนั้นขอให้คอมเม้นท์เฉพาะ  Bass box เท่านั้นครับ) หรือถ้ามี Bass box ตัวอื่นๆที่พอจะแนะนำได้ บอกได้เลยครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ the kit

Re: Bass box Bostwick bb800 limited 8 นิ้ว ดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 08:56:39 »
bass box ถ้าเอาไว้เสริมความถี่ต่ำให้มันมีเนื้อหนังขึ้น อันนี้ซื้อได้
แต่ถ้าจะเอา ตึ๊บๆ เหมือนมีกระเดื่องมาเคาะที่หลังอันนี้ ต้องตีตู้

bass box ผมว่ายี่ห้อไหนๆ ก็ใกล้เคียงกัน ส่วนมากทำในจีน ดูราคากลางๆ แต่ควรจะเป็น 10" ครับ
เพราะ bass box ส่วนใหญ่เป็นซับบาง ไม่กินวัตต์ ความแรงก็น้อยอยู่แล้วใส่ 8" กลัวแทบจะไม่ได้ความรู้สึกว่าใส่

สรุป คือ ยี่ห้ออะไรก็ได้ ราคากลางๆ แต่ควรเป็น 10"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ yourturle

Re: Bass box Bostwick bb800 limited 8 นิ้ว ดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:06:08 »
จากหัวข้อ
8" ok
แค่เพิ่มความต้องการในการฟัง ลงตัวสุด
และไม่ตีตู้
One Day.

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:48:40 »
ถือว่าเล่าสู่กันฟัง ไม่ได้มาแนะนำนะครับ

เคยฟังของ prism นานมาแล้ว

เสียงไม่กลมกลืนกับลำโพงคู่หน้า เสียงมาคนละที่ วางใต้เบาะ

ปัจจุบัน อาจติดตั้งแบบใหม่ก็เป็นได้ หากทางร้านมีชุดให้ลองฟัง

ก็ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ขอให้ได้ชุดที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 14:08:43 »
ผมใช้ใน เอ็กซ์เทรล ตัว ที 31  หากคนฟังไม่หูเทพมาก  พอถูไถได้  เสียงเบส ที่ออกมา  มันเหมือนจะช้ากว่าเล็กน้อย แต่ไม่น่าเกลียดนัก  เสียงเน้นไปทางนุ่มแบบเครื่องเสียงในบ้าน  ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 14:42:39 »
หาร้านที่ยอมต่อให้ฟังอะคับ
เรื่องเสียงนี้หูใครหูมันครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 15:04:32 »
ลองดู ของ NXS ครับผมใช้อยู่ แต่จะมีทั้งรุ่นที่เป็นซับบ็อคอย่างเดียวกับที่มีแอมป์เพื่มอีก 4 ch ในตัวนะครับเอาไว้ขับคู่หน้า+หลัง ไม่แน่ใจว่าจำกัดงบหรือเปล่า เพราะของผมก็คล้ายๆ กับจขกท.ใส่ในรถกระบะสี่ประตูจึงไม่ตีตู้ซับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 15:43:28 »
เล่นเครื่องเสียงในรถ ต้องคาดหวังต่ำๆไว้
ของบางอย่างไม่ได้มา ให้คิดว่าไม่เสียเงิน แต่สิ่งที่เสียเงินก็ไม่แน่ว่าจะได้มา

ยังไงไปลองฟังดูครับ เบสbox ติดง่ายก็หาที่ลองฟังง่าย หูใครหูมันครับ
เท่าที่เคยฟังยี่ห้อนี้ น่าจะสมราคาของมันแหละครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 22:13:35 »
ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ สงสัต้องหาเวลาไปลองฟังตามร้านต่างๆดูละครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 08:36:34 »
ยอมเสียเวลาตีตู้เล็กๆ10นิ้วสักใบหลังเบาะหรือตู้สำเร็จ คุณจะได้เสียงที่จบกว่าและไม่ต้องทำหลายรอบ  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 09:05:04 »
ยอมเสียเวลาตีตู้เล็กๆ10นิ้วสักใบหลังเบาะหรือตู้สำเร็จ คุณจะได้เสียงที่จบกว่าและไม่ต้องทำหลายรอบ  8) 8) 8)

ขอบคุณครับ แต่ไม่เอาครับตีตู้ ผิดวัตถุประสงค์ของผมครับ

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 19:59:59 »
เห็นด้วยคับ ใส่ bass box เสียงมันไม่ได้อะคับ เอาไว้ใต้เบาะก็รำคาญตูด ผมว่าเดี๋ยวเสียตัง2รอบคับ ที่สำคัญรถโดนรื้อจนช้ำ กิ๊ปหักบ้างรึป่าวก็ไม่รู้ แต่ที่ผมรู้รถกิ๊ปผมหักไปหลายตัว ขนาดติดร้านดังๆมาโชว์ที่มอเตอร์โชว์ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2015, 20:06:55 โดย asrimung »

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 21:28:29 »
รุ่นนี้ผมใช้อยู่ครับ ปัจจุบันใส่ใน All New Dmax cab เดิมซื้อมาแต่ปี่ 2011 แล้ว ทนดี ยังไม่เคยซ่อม ถอดมาจากรถคันเก่า ที่ตอนนี้ขยับไปใส่ Kicker L5 ไปแล้ว คุณภาพเสียง 8" ตัวนี้เมื่อเทียบกับราคาแล้ว ไม่เลวร้ายนะครับ ผมใช้กับ Fronr Pioneer 2din ตัวเริ่มต้น ใช้กลางแหมเดิม ใช้ Croos ที่ Front ตัดตรับ  เบสจะออกลอยๆ ไม่แน่น เหมือนตีตู้ แต่เสียงดีกว่า พวกตู้สำเร็จ Zulex แน่นอน ใส่แล้วดีกว่าไม่ใส่เลย ผมวางไว้ตรงที่วางเท้าครับ ได้ Bass up front ดีครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2015, 21:31:51 โดย Tapanan »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 09:04:22 »
เห็นด้วยคับ ใส่ bass box เสียงมันไม่ได้อะคับ เอาไว้ใต้เบาะก็รำคาญตูด ผมว่าเดี๋ยวเสียตัง2รอบคับ ที่สำคัญรถโดนรื้อจนช้ำ กิ๊ปหักบ้างรึป่าวก็ไม่รู้ แต่ที่ผมรู้รถกิ๊ปผมหักไปหลายตัว ขนาดติดร้านดังๆมาโชว์ที่มอเตอร์โชว์ด้วย

ขอบคุณครับ แต่ไม่เอาครับตีตู้ ผิดวัตถุประสงค์ของผมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 09:06:09 »
รุ่นนี้ผมใช้อยู่ครับ ปัจจุบันใส่ใน All New Dmax cab เดิมซื้อมาแต่ปี่ 2011 แล้ว ทนดี ยังไม่เคยซ่อม ถอดมาจากรถคันเก่า ที่ตอนนี้ขยับไปใส่ Kicker L5 ไปแล้ว คุณภาพเสียง 8" ตัวนี้เมื่อเทียบกับราคาแล้ว ไม่เลวร้ายนะครับ ผมใช้กับ Fronr Pioneer 2din ตัวเริ่มต้น ใช้กลางแหมเดิม ใช้ Croos ที่ Front ตัดตรับ  เบสจะออกลอยๆ ไม่แน่น เหมือนตีตู้ แต่เสียงดีกว่า พวกตู้สำเร็จ Zulex แน่นอน ใส่แล้วดีกว่าไม่ใส่เลย ผมวางไว้ตรงที่วางเท้าครับ ได้ Bass up front ดีครับ...

ขอบคุณครับ ทางร้านที่ผมไปติด ราคารวมสายไฟ รื้อถอนประกอบ ติดตั้ง ค่าแรง พร้อมจูนเสียง เบ็ดเสร็จ 7 พัน ราคานี้โอเครึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 10:05:38 »
ผมซื้อ 4 ปีที่แล้ว 6500 ครับ เอามาติดเองนะ 7000 ตอนนี้น่าจะแพงไปนิดนึงครับ

ออฟไลน์ thudsan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 23:42:28 »
ตอบตามวัตถุประสงค์ของ จขกท. นะครับ...ถ้าให้แนะนำก็ยี่ห้อ NSX 8นิ้วนี่ก็เหลือเฟือแล้วครับ band นี้ร้านhi-end ใช้กันเยอะ ส่วนเสียงเบสนั้นแน่นอนอยู่แล้วมาแรง ตามราคาเลยล่ะครับ...ส่วนของผมนั้นติดของ Rodex 8นิ้วน่ะครับ คุณภาพเสียง เบส นุ่ม ลึก ดี ..เร่งสุด ไม่แตก เสียงเบสมาทัน....ใช้มาแล้ว5ปีกว่ายังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ...ลอง seach ในเว็ป ดูข้อมูลก่อนตัดสินใจไปติดตั้ง..ที่สำคัญงานติดตั้งต้องได้ มาตรฐาน...ผลลัพธ์ถึงจะดีครับ...ต่อให้ของดีขนาดไหน...ไปเจองานติดตั้งที่ไม่ได้คุณภาพก็จบเหล่ะครับ....แถมทำรถเราช้ำอีก.... :'(

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 05:55:27 »
เปลี่ยนลำโพงหน้าด้วยครับ เดี๋ยวเสียเงิน 2 รอบ

หากไม่เปลี่ยน เสียงมันไม่แมตซ์กัน เพราะลำโพงข้างหน้าเป็นกระดาษ

sub bostwick ก็พอได้ หรือหูผมไม่ค่อยเทพเท่าไหร่

วางใต้ตูดคนขับ ตุบๆๆ ปวดอึดีฉิบ

ก่อนติดให้บอกร้านก่อนนะครับว่าเอาสัญญาณมาจาก front ไม่ใช่ถอดกาบข้างเอามาจากเสา B แบบนี้เสียงหาย
ปัจจุบัน bostwick ตัวนี้โดนถอดออกมากองอยู่ในบ้านเฉยๆ เพราะเจ้า FD คว่ำและขายไปแล้ว
ราคาเมื่อ 6 ปีที่แล้ว จบที่ 8500 รวมเดินสาย แต่ตอนนี้น่าจะถูกกว่าครับ
คันใหม่ผมไปติดรุ่นที่วางไว้ในท้ายกระโปรงหลัง เสียงมันอิ่มกว่า bostwick

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:17:57 »
ใช้ BB8B อยู่ก็ดีครับ ถ้าติดใด้แบบรูปข้างบนดีเลยครับ
  เบสบ็อกใช้เสริมบางส่วนให้ดีขึ้น ต้องเข้าใจก่อนติดนะครับ