ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมารบกวนถามอีกแล้วครับ  (อ่าน 5665 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
มีเรื่องมารบกวนถามอีกแล้วครับ
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 21:23:07 »
คือว่าเจ้าน้องชายตัวแสบของผม มันทะลึ่งอยากหารถคันใหม่เอาไว้ใช้ หลังจากมันได้ทำงานเก็บเงินได้มาก้อนหนึ่ง มันอยากได้รถสปอร์ตขนาดเล็ก มีตัวเลือกระหว่าง MX-5 NB กับ MR-S ผมขอรบกวนถามทุกๆท่านว่า พอจะทราบมั๊ยครับว่า รถที่มันวางเครื่องกลางลำเนี่ย ความมีเสถียรภาพในความเร็วสูงซักหน่อยโดยเฉพาะทางตรงจะมากกว่าเครื่องวางหน้าขับหลังอยู่หน่อยนึงใช่มั๊ยครับ ต้องขอโทษนะครับ พอดีฐานะอย่างผมไม่มีโอกาสได้ลองครับ จึงไม่ทราบจริงๆ แต่ข้อดีดังกล่าวจะกลายเป็นข้อเสียเปรียบทันทีเมื่อเจอทางโค้ง MR-S ต้องเพิ่มความระวังเป็นพิเศษเพราะมีโอกาสหลุดท้ายกวาดเสียการควบคุมได้ง่ายกว่า MX-5 แต่การทรงตัวในความเร็วต่ำไม่แตกต่างกัน ทั้งหมดเป็นการหาข้อมูลของผมเอง โดยไม่เคยลองเลยจึงอยากขอข้อเสนอแนะจากท่านที่พอมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: มีเรื่องมารบกวนถามอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 21:50:46 »
โดยหลักการแล้วมักคิดกันว่ารถเครื่องวางกลางลำนั้นดีกว่าทุกอย่างทั้งทางตรงทางโค้ง
แต่ในชีวิตจริง มีใครบอกได้ไหมว่ารถเครื่องวางกลางขับหลังมีกี่รุ่นที่ขับแล้วได้ทั้งเร็วและปลอดภัย
NSX ล่ะหนึ่ง แต่นั่นเป็นรถที่ไอร์ตั้น เซนน่าลองขับและช่วยแนะนำมาตลอด มันถึงเป็นแบบนั้นได้

กับ MR2 รุ่นก่อน MR-S นั้น ถ้ามีเทอร์โบ ผมไม่กล้ากดเต็มเลย ทั้งทางตรงและทางโค้ง
มันไม่ใช่รถที่ขึ้นชื่อเรื่องความมั่นคงใดๆ ดังนั้นคนที่ขับ MR-2 เทอร์โบได้เร็วทุกที่ ฝีมือไม่ใช่ขี้ไก่

MR-S นั้นน่าจะเป็นรถที่พยศเก่ง แต่จริงๆแล้วเอาอยู่เชื่องมือมาก เพราะเครื่องไม่ได้แรง
ตัวมาตรฐานเป็นเครื่องเีดียวกับอัลติส 1.8 ไม่ได้แรงอะไรมาก แต่ตัวเบาจึงเร่งได้คล่อง
ขับสนุก ไม่พยศอะไรมาก แต่เวลาอยากเล่นบทบู๊ มันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ จะออกก็ไม่ออก
จะออกทีนึงก็เอาคืนไม่ง่าย มันสะบัดๆแปลกๆ

ส่วน MX-5 อันนั้นสั่งเท่าไหร่ได้เท่านั้น ขอแค่อย่าไปเจอรถที่ชนมาหรือเซ็ตช่วงล่างมาผิดๆ
มันเป็นรถที่อยากจะโยนขยี้ก็มีท้ายออกให้ อยากจะขับแบบเซฟๆบาลานซ์คันเร่งเข้าโค้งมันก็ทำได้
มีลานว่างๆอยากโดนัทเล่นแล้วเทคออกเหมือนในหนัง ไม่ยาก ควายอย่างผมยังทำได้เลย

เสียดายแค่เพียงว่ารุ่นที่ขับสนุกมันคือพวกรถเกียร์ธรรมดายุคแรกๆ
และมักจะเจอกันแต่รุ่น 1.6 ซึ่งถ้ามาเจอกันทางตรง MR-S 1.8 จะไวกว่า แรงบิดมาเนื้อๆตอบสนองดีทั้งรอบต้น
กลาง และปลาย (สำหรับรุ่น 136ม้า)

แต่ถ้าห่วงเรื่องความมั่นคงเวลาเข้าโค้ง กับวิ่งทางตรง ต้องถามก่อนว่าคนขับบ้าแค่ไหน
ถ้าขับแบบยังมีความห่วงใยในสุขภาพรถอยู่ ก็คงดึงประสิทธิภาพรถออกมาเต็มที่ไม่ได้
รถทั้งสองคันก็น่าไว้ใจเท่ากันโดยที่ผมเสริมว่า MX-5มีบุคลิกที่ยอมตามใจคนขับมากกว่าอยู่นิดหน่อย

แปลกใช่มั้ย ปกติทุกคนเชื่อว่ารถเครื่องวางกลางท้ายกวาดเยอะกว่าทั้งนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: มีเรื่องมารบกวนถามอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 22:34:12 »
และด้วยหตุผลดังกล่าวกอปร กับ เคยลองมาทั้ง 2 คันแล้ว

ผมขอเลือก MX-5 แบบตัดทิ้ง MR-S ไปได้อย่างง่ายดายครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 01:10:15 »
เชียร์ MX-5 อีกคนครับ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 17:28:14 »
ขอบคุณ ท่านผู้การ บอสจิมมี่ น้อง BBOnLY นะครับ ตอนนี้น้องผมมันไปเอา MX-5 NC มาแล้วครับ เป็น used car ครับ เป็นหลังคาผ้าใบ+หลังคาแข็ง แล้วครับ ตอนแรกท่าทางใจมันเอนเอียงไปทาง MR-S แล้วครับ พอได้ข้อมูลผมก็ไปคุยกับมัน เออ มันเปลี่ยนใจเลยครับ ข้อสำคัญเลย คือ มันกลัวแหกโค้งครับ ฮะ ฮ่า.....

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 22:46:01 »
ถ้าเป็นผม เลือกMR-Sครับ

เพราะว่า ไม่เคยขับนะครับ แต่เคยเห็นใน Initial D จัดว่าเป็นรถที่ดีอีกชนิดนึงเลยนะครับ ถ้ามีฝีมือในการขับ

55 ขอโทดที่นอกกวนน่ะครับ