ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง Mobilio ครับ  (อ่าน 5021 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สอบถามช่วงล่าง Mobilio ครับ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 13:05:51 »
จากกระทู้เก่าที่เคยถามรถครอบครัว ตอนนี้ภรรยาสนใจ Mibilio มากครับ สงสัยไม่น่ารอด

แต่ยังไม่แน่ใจกับช่วงล่าง ว่าเมื่อเทียบกับ Jazz แล้วต่างกันเยอะมั้ยครับ คือภรรยาเค้าไม่ค่อยชอบช่างล่างที่มันเด้งๆ แต่ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นเพราะช่วงรถมันสั้นหรือเปล่าครับ ถ้า Mobilio น่าจะทำได้ดีกว่า

คือตอนนี้ Mobilio ค่อนข้างตอบโจทย์มากครับ แต่ยังติดใจที่ช่วงล่าง แล้วยังไม่มีเวลาไปลองเลยครับ ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้อยู่ของความเห็นหน่อยครับเมื่อเทียบกับแจ็ส แล้วเดินทางไกลขับไม่เกิน 130 พอไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
Re: สอบถามช่วงล่าง Mobilio ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 13:09:34 »
วิ่ง 130 ผมว่าเหลือๆ ครับ
จากรีวิว HLM บอกว่าถ้าไม่ลมจากด้านข้าง ขับดีกว่า Freed Stepwagon อีกนะครับ
ส่วนพวก Avanza ไม่ต้องไปเทียบเลยครับ เหมือนรถคนละระดับกันเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: สอบถามช่วงล่าง Mobilio ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 13:17:52 »
ลองดูวัสดุภายในอีกทีนะครับ ตอนรถออกมาใหม่ ๆ ผมว่าการเก็บงานยังไม่ค่อยละเอียด แต่ถ้าไม่ซีเรียสจุดนั้น เน้นประโยชน์ใช้สอยและการใช้งาน ผมว่าเป็นรถอเนกประสงค์ที่ดีเลยทีเดียว

ช่วงล่างผมว่าฮอนด้าทำช่วงล่าง gen ใหม่ๆ ตอนนี้ให้นุ่มขึ้นมานิดนึง แต่ยังติดกระด้างเล็กน้อย ผมว่าอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ครับ

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 14:26:37 »
รถพวกนี้ทำมาบรรทุกมากกว่าเก๋งธรรมดา หากวิ่งตัวปล่าว ต้องเด็งหน่อยอยู่แล้วครับ
แลกกับความเอนกประสงค์ ผมว่าคุ้ม

ออฟไลน์ Dozeda

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 14:58:30 »
ผมเพิ่งเช่าmobilioขับที่น่าน ขึ้นดอยไป3วัน ช่วงล่างดีเลยคับ ไม่เด้ง นุ่มใช้ได้ 130อาจมีเสียวนิดๆ
แต่ที่ไม่ค่อยชอบเป็นการประกอบด้านในคับ ก๊องแก๊งไปหน่อย ขับๆไปมีเสียงตลอดเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 16:01:33 »
รถครอบครัว คงถูก set up มาประมาณนึงแหละครับ แต่ถ้าจะเอาไปซิ่ง ไปสาดโค้งจริงๆ คงไม่ไหว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 18:26:58 »
ผมเพิ่งเช่าmobilioขับที่น่าน ขึ้นดอยไป3วัน ช่วงล่างดีเลยคับ ไม่เด้ง นุ่มใช้ได้ 130อาจมีเสียวนิดๆ
แต่ที่ไม่ค่อยชอบเป็นการประกอบด้านในคับ ก๊องแก๊งไปหน่อย ขับๆไปมีเสียงตลอดเลย
Honda ทุกรุ่นดังหมดครับ อาจไม่ทุกคันแต่แค่เกืองๆ
ขับ Honda รุ่นเล็กๆ Jazz, City ปี 08 ขึ้นมา 5 คัน trim ภายในดังทุกคัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 18:37:43 »
Honda ทุกรุ่นดังหมดครับ อาจไม่ทุกคันแต่แค่เกืองๆ
ขับ Honda รุ่นเล็กๆ Jazz, City ปี 08 ขึ้นมา 5 คัน trim ภายในดังทุกคัน
ผมเคยใช้ jazz ปี 13 ปีแรกไม่ดังปีต่อมาเริ่มดัง
แต่เอาเข้าศูนย์ตั้งประตู/กระจก ก็หายดังครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 20:23:19 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ผมใช้ครอบครัวครับ 130นี่คือทางตรงๆล่ะครับ ปกติก็ 110-120 ถ้าคอนเฟริมช่วงล่างดีสงสัยต้องโดนแล้วครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 20:34:44 »
เท่าที่เคยใช้ jazz GD มา 4 ปี และเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ mobi มา 6 เดือน และใช้เจ้า city 2010 อยู่อีกคัน

สิ่งที่แตกต่างกันชัดๆ ก็คือ ช่วงล่าง ครับ mobi เก็บหลุม เก็บยางมะตอยได้ดีมาก นุ่มเงียบผิดวิสัย honda ที่ใช้อยู่

เข้าใจว่าน่าจะเป็นเพราะ ยาง 185/65/R15 กับ พื้นรถที่ยกสูง ขับในเมืองถือว่า ฟินมาก ชอบครับ

แต่พอขับต่างจังหวัด ที่ความเร็ว 100 กว่าๆ ขึ้นไป แอบรู้สึกถึงการดีดดิ้น เวลาเจอถนนที่มีเนิน หวิวครับ

ปล. รู้สึกถึงความแคบเลย เพราะ ปกติเวลาวางโทรศัพท์ข้างประตูรถ city จะไม่รู้สึกอะไร

แต่พอวางบนเจ้า mobi รู้สึกได้ว่าโทรศัพท์มันติดข้างตัว ต้องหาที่วางที่อื่น

และเพิ่งได้ใช้ cvt คันแรก รู้สึกรอบเครื่องมันดังไปนิดเวลาออกตัว ต้องยกคันเร่งแล้วกดอีกที ถึงจะเงียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 20:39:00 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 08:06:06 »
ถ้าไม่ชอบช่วงล่างเด้งๆ ตึงตัง อย่าเอา Honda เลยค่ะ ขนาด Accord ยังตึงตังเลย

ออฟไลน์ onspeeds

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 09:17:52 »
นุ่มๆครับ แต่ก่อนผมขับรถทำช่วงล่างมา จั้มคอสะพาน120แล้วเจอโค้งต่อ ไปได้ดี
แต่มา Mobilio มีเสียวครับ ต้องชะลอ เพราะรถมันนุ่ม มันจะเด้งดึ๋งๆอ่ะครับ