ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลมากๆครับ. Focus mk3 vs Civic fb  (อ่าน 5504 ครั้ง)

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
Re: ลังเลมากๆครับ. Focus mk3 vs Civic fb
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 16:21:05 »
ผมขับ focus mk3 มาจะสามปี

ดังนั้นจะตอบแบบคนขับ focus นะครับ

ปี 2012 ผมจอง FB กับ HONDA แต่พอไปลอง MK3 ผมยกเลิกทันทีกับ FB
เพราะ ช่วงล่างคล้ายกับ  BMW F30 มากและนุ่มแน่นกว่าด้วยซ้ำ
ซึ่งบอกเลนว่าถ้าคุณต้องการ feeling ช่วงล่างแบบยุโรป MK3 ตอบโจทย์มาก
บอกเลยว่า เห่อมากช่วงแรก ขับทุกวัน เจอโค้งสาดกระจาด มันส์มือจริงๆ

หลังจากนั้นอีกปี ได้มีโอกาสขับ FB แบบยาว เพราะมีญาติมาจอดไว้ที่บ้านแบบว่า จอดทิ้งเลย เพราะเค้ามีหลายคัน และกำลังทำบ้านใหม่เลยไม่มีทีจอด
ผมขอเอาไปขับ เกือบทุกวัน

ผมโชคดีครับ ที่ได้ขับจริงๆ ทั้งสองคัน
FB คล่องแคล่วมาก ว่องไว พวงมาลัยเบา จนเบาหวิว เพราะมือผมขับแต่ MK3 กับ BMW มาตลอด

FB เบาแบบน่ากลัวเมื่อกดเกิน 120 และภายในดูโล่งแปลก
วัสดุ dashboard เป็นพลาสติกแข็งๆ
แต่เครื่องกำลังดีมาก รอบมาไว และยังปล่อยให้ลากรอบสูงได้ดีในช่วงต้นกว่า MK3
แต่พอปลายสัก 120 +
ผมตอบเลยนะครับ
MK3 2.0 แดก FB ขาด
ไม่ใช่ว่าเครื่องแรงกว่า FB มากมายนะ
แต่พวงมาลับ กับช่วงล่าง มันทำให้ ฮึกเหิม มากกกกกกกก
ไม่เหมือน FB ที่พวงมาลัย กับช่วงล่าง ชวนให้ถอยคันเร่ง

ในส่วนของ MK3 มีปัญหาครับ แต่รถผม ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเกียร์มากมาย แค่เกียร์กระตุกๆ เมื่อแบตอ่อนเท่านั้นเอง
น่าเบื่อเวลาขับในเมืองนะครับ ต้องเลีย S MODE แล้วปัญหาจะหมดไป
ต้องคอยพยายามทำความสะอาดขั้วแบตไม่ให้ขี้เกลือนะครับ ปัญหาเกียร์กระตุก มากจาก
กำลังไฟอ่อน แล้ว Clutch ไม่ยอมจับเท่านั้นเอง
เว้นบางคันซวย ไปเจอ Seal Transmission Leakage หรือ ETC

แต่รถผม บอกเลยครับ นอน 0 นานสุดแค่ อาทิตย์เดียวครับ

ไม่จริงที่ใครบอกนานยาว นอกจากเจอชน หรือ defect แบบโหดๆ

โดยรวม ผมพอใจกับการตัดสินใจของผม และคิดไม่ผิดที่เลือก MK3 เพราะ stability ในทุกๆด้าน
ดีกว่า FB หมดเลยครับ

เว้นแต่เรื่อง 0 ที่เจ้าของต้องหาคำตอบเองซะส่วนใหญ่
เว็บที่ผมเข้าไปอ่านบ่อย fordfanatic ของอังกฤษครับ
คนขับ MK3 ที่ันั่นเยอะมาก แล้ว เค้าู้วิธีการแก้ปัญหาหลายอย่างที่เว็ยในไทยไม่ค่อยรู้

คำถามของ จขกท ว่าจะเลือกอะไรดี

ผมขอตอบแบบคนขับ MK3 ครับว่า

อยู่ที่คุณ ไม่ใช่ผม
รถคุณไม่ใช่รถผม
เงินคุณไม่ใช่เงินผม
ชีวิตคุณไม่ใช่ชีวิตผม

แต่ถ้าให้ผมเลือกให้

รอ ecoboost ปีหน้าอย่างเดียว อดทน อดใจ
แล้วจะไม่เสียใจที่เลือก MK-3

ออฟไลน์ add9na

• Newbie
  • *
Re: ลังเลมากๆครับ. Focus mk3 vs Civic fb
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 16:35:56 »
ไป fb ครับช่วงล่างแต่งเพิ่มได้

แต่ถุงลมรอบคัน ระบบออโต้เบรค จอดอัตโนมัติ ครูสคอนโทรล ฯลฯ พวกนี้แต่งเพิ่มยากนะครับ
สำหรับผม แค่ ESP กับ ถุงลมรอบคัน ก็ตัดสินใจได้แล้วครับ (คนเราความต้องการไม่เหมือนกัน)

เป็นคำตอบสุดท้ายยย ครับ

ผมออกมาได้สองปีกว่าแล้ว เพราะคำตอบนี้แหละครับ ทุกวันนี้ไปส่งลูกไปโรงเรียน ใช้ระบบถอยจอด หลายคนมองค้อนกันใหญ่เลย โดยเฉพาะกลุ่มรถยุโรป