ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องเครื่องใต้ฝากระโปรงรถยนต์สามารถใช้น้ำฉีดได้มั้ยครับ  (อ่าน 7772 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
คือวันนี้ล้างรถแล้วเปิดฝากระโปรงรถดู โอ..ฝุ่นดินเพียบเลยอยากจะเอาสายยางฉีดๆจัง ไม่ทราบว่าสามารถทำได้มั้ยครับ กลัวระบบไฟมีปัญหา

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
รอคำตอบเช่นกันครับ
ว่าแต่คุณเจ้าของกระทู้มีความเกี่ยวข้องอะไรกับการเมืองไหมครับ หึหึ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่แนะนำครับ เพราะเครื่องยนต์รถสมัยใหม่มันมีระบบไฟฟ้ามาเกี่ยวข้อง น้ำอาจทำให้ระบบรวนได้ครับ

ออฟไลน์ Monstruo

ไม่ใหม่ก็มีปัญหาได้ครับ

Toyota ตูดเป็ดของผมเคยให้อู่ล้างห้องเครื่องให้ ปรากฎว่าหลังจากนั้นเครื่องเดินไม่เรียบ + ไม่มีแรง ถ้าจำไม่ผิดต้องถอดจานจ่ายออกมาเป่าถึงจะหาย

แต่ถ้าล้างดีๆ พยายามใช้น้ำน้อยๆ ก็คงไม่มีปัญหา แต่ผมก็เลิกให้ใครล้างห้องเครื่องไปเลย ถือว่ามันจะสกปรกยังไงก็วิ่งได้ 55+

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ใช้ผ้าชุบน้ำยาเช็ดดีกว่าครับถ้าเป็นแค่ฝุ่นหรือคราบน้ำทั่วไป แต่ฉีดไปเดี๋ยวเป็นเรื่อง ไม่แนะนำเลยครับ

แต่ถ้าเป็นคราบน้ำมันเค้าจะใช้น้ำยาหรือน้ำมันล้างคราบครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไหนๆมันก็จะเป็นเรื่องอยู่แล้ว ดังนั้นต้องลองเอาไปขัดในสวนสยามครับ สโลปลงได้ง่ายๆ แต่จะเอาขึ้นมาก็ลำบากหน่อยล่ะ

ออฟไลน์ tokyo

ใช้ผ้าชุบน้ำยาเช็ดดีกว่าครับถ้าเป็นแค่ฝุ่นหรือคราบน้ำทั่วไป แต่ฉีดไปเดี๋ยวเป็นเรื่อง ไม่แนะนำเลยครับ

แต่ถ้าเป็นคราบน้ำมันเค้าจะใช้น้ำยาหรือน้ำมันล้างคราบครับ

เห็นด้วยครับ ใช้ผ้าชุบน้ำ บิดให้หมาดๆ แล้วเช็ด สะอาดเหมือนใหม่ อิอิ
(เวอร์เกินไปป่าวเรา  ;D)
07 mazda 3

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ได้ครับ แต่ควรถอดแบตก่อนฉีดครับ แต่ไม่ควรทำบ่อยครับ สนิมจะแทนเหล็ก ทางที่ดี ควรใช้ เบนซิล ล้างเอาดีกว่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
หนูทำกับทุกคันที่บ้าน ยังไม่เคยมีปัญหานะคะ
แต่เคยอ่านมา เขาบอกว่า ควรจะเอาถุงพลาสติกมาครอบส่วนที่เกี่ยวกะไฟฟ้าไว้ เพื่อความปลอดภัย

เวลาหนูทำ ก็เปิดน้ำแบบเบาๆ อ่ะค่ะ  ส่วนที่อยู่ลึกๆ ก็บีบสายยางฉีดเอา
แล้วก้อใช้ฟองน้ำหรือผ้าชุบน้ำยาล้างรถเนี่ยแหละค่ะ  เช็ดๆ ขัดๆ ไป
จากนั้นก้อใช้น้ำฉีดล้างน้ำยาออก แล้วใช้ผ้าแห้งหรือผ้าชามัวส์เช็ดแห้งอ่ะค่ะ

ทางที่ดีถ้าทำเสร็จแล้วควรจะสตาร์ทเครื่องจนถึงอุณหภูมิทำงานปกติ หรือเอาออกไปวิ่งก็ดีค่ะ
เพราะน้ำที่มันค้างๆ อยู่จะได้ระเหย หรือหลุดออกไป

แต่ถ้าไม่มีเวลาก็ใช้ผ้าชุบน้ำเปียกๆเช็ดเอาก็ได้ค่ะ แต่ส่วนตัวหนูรู้สึกมันทำแล้วเลอะมือ เลอะผ้ามากไปหน่อย

ออฟไลน์ kowit1

จะล้างทำมัยละครับห้องเครื่อง จะสกปรกจะดำมันก็เรื่องของช่าง เราไม่ได้ไปทำรัยกับเครื่อง ดูแค่ฝาปิด น้ำมันเบรคน้ำมันคลัทซ์ ฝาน้ำมันเพาว์เวอร์ ด้ามเหล็กวัดน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ให้สะอาดพอ ออฝาเติมน้ำกลั่นแบตเตอรี่ด้วย เพราะเราต้อเปิดดูประจำอิอิ ฝาถังพักน้ำด้วย แค่นี้แหละที่ต้องสะอาดหน่อย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมก็ล้างอยู่บ่อยๆนะครับ มันก็ไม่เป็นอะไรหรอก เพราะผมล้างเสร็จกว่าจะวิ่งกลับไปถึงบ้านในห้องเครื่องมันก็แห้งหมดแล้วล่ะ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
โดยปกติแ้ล้ว ไม่ควรครับ

แต่ถ้าทำ มันก็ไม่เคยเป็นอะไรนะ

แต่ถ้าใคร ใช้ คอยด์ไฟแยก อันนี้ต้องห้ามเลยครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ 0%

ใช้เครื่องอบไอน้ำน้ำ steam ไปเลย

พ่นเป็นไอน้ำแรงดันเกือบสูง

ออกแบบมาโดยเฉพาะ ไม่แฉะ และ ระเหย เร็ว ความร้อนคงไม่ห่วง ตั้งแต่มันอยุ่กับเครื่องยนต์

ออฟไลน์ jojow

ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น แล้วเป็นกระบะ ก็ใช้พลาสติก กันตรงไดชาร์ท กับ กล่อง ECU
ผมก็ฉีดน้ำแล้วบ่อยๆ ครับ
แต่ถ้าเป็นรถยุโรป ไม่แนะนำให้โดนน้ำเลยครับ
เพราะจะมีเซ็นเซอร์ตรวจจับความชื่นอยู่ครับ
เด๋วงานจะเข้าโดย ไม่รู้ตัวนะครับ

แนะนำเหมือนท่านอื่นครับ เอาผ้าชุบเช็ดดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยของกระเป๋าตังค์ท่านครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
ระวังฉีดน้ำไปแล้วจะสตาร์ทไม่ติดนะจ้ะ ต้องเข็นกันกระตุกเหมือนที่บ้าน
        ถ้าคิดว่าตรงไหนเป็นปัญหาก็เอาถุงพลาสติกครอบซะ
My impression is Impreza