ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ Mobilio ขับในเมือง จะกินน้ำมัน 9 กิโล/ลิตร  (อ่าน 8683 ครั้ง)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
ผมขับมา 3 ถังแล้วครับ (จำนวนคนในรถรวมคนขับ คือ 3 คน) (ทุกถังคำนวณจากการเติมเต็มถัง เอาจำนวนลิตร หารด้วยระยะทางที่จับตั้งแต่เต็มถัง ไม่ใช่ตัวเลขจากหน้าปัทม์)

ถังแรก 9.6 km/l เพิ่งออกจากศูนย์เติมเต็มถัง กดรีเซ็ท ขับในเมือง เลียบด่วน สุขุมวิท ลาดพร้าว

ถังสอง 8.6 km/l สถานที่เดิม เลียบด่วน ลาดพร้าว กลางคืนมีเอาไปลองเทสต์เล่นๆที่เกษตรนวมินทร์

ถังสาม 10.6 km/l เลียบด่วน ลาดพร้าว เหมือนเดิม แต่มีวิ่งระยะทางยาวๆ รถไม่ติด วิภาวดีฯ จากลาดพร้าวไปดอนเมือง มีขึ้นโทลล์เวย์ ขับความเร็ว 120 (ตอนนั้น หน้าปัทม์โชว์ 12 km/l)

ถังสี่ เพิ่งเติม เริ่มขับแถวเลียบด่วน ลาดพร้าว หน้าจอก็โชว์ 9.2 km/l ละ มาเจอรถติดๆอีก พอถึงบ้าน เหลือ 8.8 km/l (อันนี้ตัวเลขจากหน้าปัทม์)

มันเป็นไปได้ไหมครับ ที่กินแบบนี้ ผมเติม E20 นะ ศึกษาในคลับ ไม่เห็นมีใครกินกันงี้เลย กินกัน 10+ หมด หรือรถเขาไม่ติดเท่าผม เป็นไปได้มั๊ยครับ

ลักษณะการขับขี่
ผมออกจากบ้านช่วงเช้า
สตาร์ทรถ กลับรถ รอคนในบ้านประมาณ 5 นาที ทุกวัน
พอขับออกบ้าน รถก็ชะลอๆตัวในซอย ขับความเร็วได้ไม่เกิน 40 km/h สักพักก็ติดไฟแดง
แล้วก็ต้องคอยเร่งให้ติดคันหน้า ไม่ให้คันอื่นมาแทรก
พอเข้าเลียบด่วนได้ รถก็ชะลอๆ ขับได้ไม่เกิน 60 km/h แล้วก็ไปติดไฟแดงต่อ
ติดพระราม 9 ต่อ
ช่วงเย็น ไปรับคนที่แอร์พอร์ทลิ้งหัวหมาก รถติดลำสาลี ศรีนครินทร์ จอดรอรับคนที่แอร์พอร์ทลิ้งอีกประมาณ 2-3 นาที ขากลับก็ติดศรีนครินทร์ต่อ

ขับแบบนี้ทุกวัน เป็นไปได้มั๊ยครับ ที่จะกิน 9 km/l
หนักใจมาก เห็นแต่ละคนบอก 11km/l ในเมืองกันทั้งนั้น
Jazz City ฯลฯ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ปกติครับ
บ้านผมอยู่โซนลาดพร้าวเลียบทางด่วน รถทุกคันของผมเวลาอ่านอัตราสิ้นเปลืองในคลับต่างๆ
รถผมจะกินกว่าคนอื่นแทบทุกคันเหมือนกันครับ

น่าจะเกิดจากรถติดเยอะ ไฟแดงเยอะ และวิ่งทีละช้าๆ ทำให้สิ้นเปลืองมากครับ

ถ้าอยากลองจับอัตราสิ้นเปลืองจริงๆ ขับออกต่างจังหวัดสักครั้งแล้วลองวัดดูครับ

• **
ปกติครับ
บ้านผมอยู่โซนลาดพร้าวเลียบทางด่วน รถทุกคันของผมเวลาอ่านอัตราสิ้นเปลืองในคลับต่างๆ
รถผมจะกินกว่าคนอื่นแทบทุกคันเหมือนกันครับ

น่าจะเกิดจากรถติดเยอะ ไฟแดงเยอะ และวิ่งทีละช้าๆ ทำให้สิ้นเปลืองมากครับ

ถ้าอยากลองจับอัตราสิ้นเปลืองจริงๆ ขับออกต่างจังหวัดสักครั้งแล้วลองวัดดูครับ

ครับผม ผมเคยใช้รถติดแก๊ส
คนอื่น กินในเมืองกัน ประมาณ 1.4 บาท/โล
ผมก็ประมาณ 1.8 บาท/โล

ออกรถใหม่เป็นน้ำมัน ค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว = ="

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
  ผมว่าไม่แปลกครับ  ให้แน่นอน  ลองวิ่งยาว  ความเร็วสม่ำเสมอ ออกต่างจังหวัด  แล้ววัดดูครับ  กินแค่ไหน 

ออฟไลน์ No Trespassing

ปกติครับ

เส้นเลียบทางด่วน > พระราม9 > ลาดพร้าว เป็นแหล่งรถติดสะสม เพราะเป็นถนนเส้นหลักที่คนใช้กัน

ขนาดผมเองไม่มีความจำเป็นจะไม่ไปแถบนั้นเลย เพราะรถเยอะมาก และยิ่งเป็นช่วงเช้าๆด้วย รถติดสุดๆ

เฉลื่ย 9 กม/ลิตร ถือว่าเก่งมากแล้วครับ

นี่ยังโชคดีวิ่งเส้นนี้รถยังพอไหลได้ ถ้าหลุดไปแถวแคราย / แจ้งวัฒนะ / รามอินทราช่วงเช้าหรือเย็น คงได้เจอ 7 - 8 กม/ลิตร แน่นอน เพราะติดสุดๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
L15A

เลียบด่วน ลาดพร้าว 9-10 นี่โอเคแล้วครับ

ปกติเคยใช้ รามอินทรา-เลียบด่วน (ช่วง 4 ทุ่ม) ได้ประมาณ 15-16 วิ่ง 60-70

ปัจจุบัน สะพานควาย-ปทุมวัน-ดินแดง 7.8 T__T

• **
คือผมวิตกมาก เพราะแต่ละคนที่ตอบ (ไม่เฉพาะ Mobilio นะ) ผมไป search หาข้อมูลในเนตเกี่ยวกับ อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันในเมืองของรถในระดับ 1500 cc. ตามเวบบอร์ดต่างๆ ไม่เห็นจะมีใครบอกในเมืองได้ 8-9 km/l เลยอ่ะครับ เห็นแต่ 10-11+ km/l กันทั้งนั้น
 :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขับไปสักพักอัตราสิ้นเปลืองจะดีขึ้นกว่านี้นิดนึงครับ
และก็ City 2012 คันที่บ้านผมเครื่องเดียวกัน วิ่งเส้นทางรถติดตลอด จอขึ้น 8 กว่าๆเอง
แต่วิ่งทางไกลยาวๆ จอขึ้น 15-16
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

คือผมวิตกมาก เพราะแต่ละคนที่ตอบ (ไม่เฉพาะ Mobilio นะ) ผมไป search หาข้อมูลในเนตเกี่ยวกับ อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันในเมืองของรถในระดับ 1500 cc. ตามเวบบอร์ดต่างๆ ไม่เห็นจะมีใครบอกในเมืองได้ 8-9 km/l เลยอ่ะครับ เห็นแต่ 10-11+ km/l กันทั้งนั้น
 :'(

อย่าไปวิตกครับ ที่เราเห็นส่วนใหญ่เอาความรู้สึกเป็นตัววัด ไม่ได้เอาค่าจริงๆ

10 - 11 กม/ลิตร ต้องดูว่าเค้าขับเส้นไหน ขับอย่างไร เปิดแอร์แรงแค่ไหน ลมยางเป็นอย่างไร รวมถึงสภาพอากาศด้วย

เจ้ามาร์ชคันเล็กที่บ้าน เคยไปรับแฟนที่แครายช่วงเย็น  รถติดอย่างหนัก (ใครวิ่งเส้นนี้จะทราบดี)

อัตราสี้นเปลืองหล่นลงมาเหลือ 7 กม/ลิตร ก็เห็นมาแล้ว ทั้งๆที่เป็นรถประหยัดพลังงาน แต่เจอรถติดสาหัสแบบนี้ก็ไม่ไหวเหมือกัน

ฉะนั้น อยู่ในกรุงเทพต้องทำใจกับอัตราสี้นเปลืองครับ นอกซะจากวิ่งช่วงดึกๆ ตั้งแต่ 5 ทุ่มเป็นต้นไป อัตราสี้นเปลืองถึงดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมว่าลองเช็งตอนวิ่งยาวๆดีกว่าครับ
แล้วก็ลดการขับแบบ แล้วก็ต้องคอยเร่งให้ติดคันหน้า ไม่ให้คันอื่นมาแทรก
น่าจะประหยัดขึ้นนิดนึงครับ 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ps000000

ผมขับเท้าหนัก ขนาด B14 หัวฉีด ยังได้ 9 โล

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผม Jazz GE 2011 เส้นลาดพร้าว-สะพานควาย 6.8 กม./ลิตร ก็เคยมาแล้วครับ
ช่วงนี้ทำสะพานเส้นพหลเลี่ยงมาเส้นนี้เยอะ...รถติดมากกว่าเดิม :(
สรุปปกติครับ

ออฟไลน์ peterW

ถ้าวิ่งเลียบทางด่วนตอนรถไม่ติด  ไหลไปเรื่อยๆ นานๆ จะเบรคสักที เป็นไปได้ ที่ได้ถึง 10 km/l

แต่ถ้าวิ่งแบบรถติด  เบรคหยุด ออกตัว เบรคหยุด ออกตัว  แบบนี้ คงไม่ถึงแน่

ถ้าเปลี่ยนไปวิ่งบนทางด่วน เส้นทางเดียวกับเลียบทางด่วน  12 km/L  ยังได้ชัวร์ๆ เลย

สรุป  ขึ้นอยู่กับว่า เบรคหยุด ออกตัว บ่อยแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2015, 11:31:09 โดย peterW »

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
Cityผมวิ่งแถวสีลมก็ประมาณนี้คับ

ยิ่งช่วงเย็นๆ 7km/l มีให้เห็นประจำ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

• **
คงปกติมั้งเนอะ   :(
ขนาดวันก่อน จากเฉลี่ย 9.7 km/l วิ่งบนโทลลเวย์ ค่อยๆไลไป 10 -> 11 -> 12 12.1 ลงโทลล์เวย์พอดี
วิ่งดินแดง อนุสาวรีย์ พญาไท ราชประสงค์ จตุรทิศ พระราม9 เลียบด่วน กลับมาบ้าน 10.xx km/l
พอวันต่อๆมากลับมาวิ่ง ลาดพร้าว เลียบด่วนต่อ สรุปก็เฉลี่ยเหลือ 9.6 km/l จนได้
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ gundam126

ไม่มีโมบิลิโอ แต่รถเครื่อง1500 ผมมีซิตี้และวีออส ในเมืองมันก็ประมาณ8-10 km/Lผมเคยลองวัดอยู่ช่วงหนึ่ง สมัยที่ยังทำงานแถวสีลม-มีนบุรี ผมขับปกติ ไม่มีวอร์มเครื่อง สต๊าดปุ๊ปออกตัวปั๊ป แต่จะประหยัดตอนวิ่งทางโล่งๆ เช่นขับขึ้นเหนือ ตอนผมขับไปเที่ยวเชียงใหม่

ออฟไลน์ YenChar

สมัยใช้วีออส ซัดไป 6-7 โลลิตรมาแล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
บ้านอยู่ลาดพร้าว เลยได้วิ่งเส้นเดียวกันบ่อยๆครับ ใช้ Tiida ได้ 10-11 ครับ เติมโซฮอล 91

เท่าที่อ่าน ถ้าลักษณะการขับเป็นการขับจี้คันหน้า ออกตัวแรง เบรกลึก เพื่อไม่ให้คันอื่นมาแทรกข้างหน้าจะ ได้เห็น 9 ก็ไม่น่าผิดปกติครับ

ออฟไลน์ nin122

ปกติครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
รถติดๆ เกียร์cvt กินเอาเรื่องครับ วิ่งยาวๆ ประหยัด

ออฟไลน์ Mike

ปกติมากครับ ไม่น่าแปลก
ยกเว้นคุณจะวิ่ง ตจว ไกลๆ ขับ 90-120 km/h บรรทุก พอประมาณ แล้วได้ 8-9 km/l นี่ถือว่าผิดปกติ
ไม่ก็คุณเท้าหนักมาก

ตัวนี้เครื่อง L15A เหมือน City MC 2012
ผมขับ City MC 2012 วิ่งในเมือง
ที่ทำงานสาทร-คอนโดลุมพินีพระราม 3
ระยะทาง ไปกลับ 10+ km นิดๆๆ
กินเที่ยวเล่น สยาม อโศก ลีลม

แต่เติมน้ำมันสัปดาห์ละ 1 ถัง
เติม E20 ก็ ประมาณ 700-800 บาท อัตราสิ้นเปลือง 8-9 km/l
ถ้า Sohol 95 ก็ 800-900 บาท อัตราสิ้นเปลือง 10-11 km/l
เดือนหนึ่งรวมๆก็ 3000-4000 บาท!!! นี่รถเล็ก 1.5 นะครัช

ขับคนเดียวครับ ไม่เร่ง ไม่รีบ ไม่มุด เพราะรถมันติด ทำไม่ได้
ขับแถวสาทร นราธวาส สีลม สามย่าน สยาม บ่อนไก่ คลองเตย ไหลไปเรื่อยๆ

**แต่ก่อนผมก็อยู่ ลาดพร้าว ขับ ภาวนา เสนา วังหิน โชคชัยสี่ บางกะปิ เรียบด่วน เกษตรนวมินทร์ รามคำแหง ห้าแยกลาดพร้าว รัชดา
ก็ได้อัตราสิ้นเปลือง แบบเดียวกัน

ใครบอกรถเล็ก 1.5 ประหยัด ต้องใส่ ** ด้วยว่าถ้ารถไม่ติด และขับทางไกล ผมทำได้ 15-16 km/l ถ้าขับ 120-140 km/h
เคยลองหาอัตราประหยัดสุดได้ ~23 km/l แต่!!! ขับ 60 km/h ทางไกล ตจว
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติแล้วครับ
เครื่องใหญ่กว่านี้ ในเมือง 5ยังมีเลยครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ของผม โซนเดียวกัน ก็ 8-10 โลลิตร ครับ เครื่อง 2.0 นะครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

E20 ได้ประมาณนี้แหล่ะครับ
แต่ขับทางไกลเมื่อไร จะโดดไป 15 /ล เลยครับ

ออนไลน์ CHANOM

เครื่องดีเซล 2000cc วิ่งแถวลาดพร้าวเหมือนกัน ทุกวันนี้ได้ 13โล/ลิตร ก็หรูมากแหละค่ะ
หลังๆนี้เลิกวัดไปเลย ทำใจไม่ได้  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SM.

ปกติครับ

ออฟไลน์ Lancer

ปกตินะครับ ยิ่งเร่งปิดไม่ให้แทรกด้วย ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ผมพูดตามตรงนะครับ คนตามเวปส่วนใหญ่ชอบมโนว่ารถตัวเองประหยัดครับ
ส่วนใหญ่ไม่เคยเติมเต็มแล้วหารจำนวนลิตร เอาจากหน้าปัดมาข่มกัน (ซึ่งมันไม่ตรง)
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ puo

ถ้าอยากได้ จำนวนกิโลเมตรที่มากขึ้น ลองเปลี่ยนมาเติม โซฮอล 91 ครับจะได้ตัวเลขที่มากขึ้นแต่ก็แลกกับการจ่ายมากขึ้นเช่นกัน :)

ออฟไลน์ Volta

ถ้าอยากไห้ประหยัดขึ้น  เวลาออกตัวเท้าต้องเบากว่านี้อีกครับ
แต่นั่นแหละ ค่อยๆออกตัว  แต่คันหน้าทิ้งไปเป็นทุ่งแล้ว
จากนั้นรถเลนข้างๆก็จะปาดแทรกเข้ามาโดยอัตโนมัติ T-T
สวัสดีทุกๆคนครับ